Chia sẻ những gì gia đình tự chuẩn bị phòng dịch bệnh trong đợt bùng phát nCoV

Hassler
31/1/2020 2:43Phản hồi: 137
Chia sẻ những gì gia đình tự chuẩn bị phòng dịch bệnh trong đợt bùng phát nCoV
Vậy là WHO đã chính thức công bố đại dịch toàn cầu với căn bệnh viêm phổi do virus corona nCoV gây ra. Anh em trong thời điểm này chắc cũng nghe, đọc rất rất nhiều tin về tình hình dịch bệnh trên các phương tiện thông tin đại chúng rồi. Giờ chỉ là áp dụng các thông tin nhận được vào thực tế của gia đình chúng ta như thế nào mà thôi.

Với gia đình mình thì hiện tại đang thực hiện theo các hướng dẫn của Bộ Y tế và của WHO để phòng dịch, cùng với đó là mua sắm thêm 1 vài thứ nhu yếu phẩm để dự phòng trong trường hợp xấu hơn. Dưới đây là cách nhà mình chuẩn bị đối phó:

• Ăn uống nhiều hơn, đủ rau thịt để có thêm sức đề kháng, có hơi no cũng cố ăn thêm, đặc biệt là với 2 bạn trẻ. Tầm này còn lo gì đến cân nặng nữa.
  • Đi ra đường là phải đeo khẩu trang, vì mình làm việc có liên quan đến bệnh truyền nhiễm nên thường có sẵn khẩu trang n95 để vào viện nên vẫn đeo loại này. Còn đi ngoài đường nếu không đem n95 thì nhà mình có thể dùng khẩu trang y tế đeo đúng cách xanh ngoài trắng trong cũng giúp hạn chế bớt nguy cơ
  • Cho đến khi có thông báo mới của Bộ giáo dục thì con mình vẫn đi học, trước khi đi mình chuẩn bị cho mỗi đứa 1 bình nước, 1 chai dung dịch rửa tay khô và luôn đeo khẩu trang, các bạn có trêu đùa cũng kệ bảo là do bố mẹ bắt đeo. Được cái sau dịp Tết các bạn ở lớp thấy cũng đeo nhiều nên không có bạn nào đùa nhau về vụ đeo khẩu trang này cả. Đi học xong là đi về nhà chứ không đi học thêm hay khu vui chơi gì nữa, tạm nghỉ cho bớt đi đến nơi công cộng.
  • Đi đến đâu cũng rửa tay, đến lớp ăn xong rửa tay, đi làm gõ máy tính xong ra rửa tay, về nhà rửa tay trước khi chơi hay làm việc nhà... Trước khi vào nhà vỗ quần áo cho bay bớt bụi bặm. Nếu có điều kiện thì thay quần áo và giặt hàng ngày, với quần áo khoác mặc đi ra ngoài đường thì treo ở phòng ngoài không để trong phòng khách hay phòng ngủ.
  • Nhà mình thuộc dạng cẩn thận nên từ lâu đã mua thịt từ trong siêu thị, không ra chợ cóc hay chợ dân sinh mua đồ, mắc 1 chút nhưng yên tâm hơn về khoản vệ sinh. Đợt này mình cũng phòng bị gậy mua thêm đồ ăn tích trữ trong tủ lạnh để nếu có diễn biến xấu trong nhà vẫn đủ đồ ăn.
Anh em và gia đình thì sao? Có quá lo xa như mình không thì cùng chia sẻ nhé.
137 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình mua gạo, đồ ăn thịt cá, rau củ dự trữ ăn đc cả tuần tới chục ngày mà ko phải nhấc mông ra ngoài rồi. Lau dọn nhà thật sạch, quần áo bỏ giặt sấy ngay và luôn khi vừa thay ra, đóng hết cửa chính, cửa sổ vì hướng gió nhà ngta toàn bay vô. Khẩu trang mua 50 cái loại 3M từ trước Tết, xài thêm loại 3D nếu ko phải đi chỗ đông người. hạn chế ra ngoài tụ tập trong thời gian này là tốt nhất. mình làm tự do nên chủ động đc giờ giấc.
@TsanHoang Mình mua cafe về nhà luôn, sắp xếp góc nào đó ngồi chút cũng đc rồi, tự làm mọi sinh hoạt cũng thấy hay bạn ạ.
@WesleyNguyen1411 Hết hàng trước tết, mình đặt 2 tuần mới có đó. mình gom bạn bè, người thân ai cần mua thì dồn lại mua số lượng cho tiện.
@Nhâmdần Ngựahoang Căng thẳng thế ah? Mình biết nguy hiểm nhưng như bạn thì căng quá
vn_soft
CAO CẤP
4 năm
@Nhâmdần Ngựahoang Điều 1. Không chính xác, ăn phải đủ chất, nhiều vitamin chứ k phải ăn no
Mình đã huỷ chuyến đi chơi tết ở Quy Nhơn vì lo lắng dịch bệnh. Giờ cũng hạn chế đi ra ngoài nơi công cộng.
@cuhiep Nguồn: VNEXpress
gietchetad
TÍCH CỰC
4 năm
@nemesistan Vote 😃
hocleloi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Nhâmdần Ngựahoang Về cho vk nó ở cách ly 2 tuần r tính tiếp
@The Gun Nó biết tiếng Trung, ko khéo thấy bọn khựa lại le ve bắt chuyện rồi Toang cmn luôn. mệt mỏi toàn chuyện ko đâu từ trong nhà ra đến ngoài xã hội.
Hên quá 2 nhóc ở nhà mình chỉ đang học mẫu giáo, sau Tết cho ở nhà 2 tuần cho an tâm về con.
@thanh.vohong mẫu giáo thì đơn giản 😁
VAdaihiep
TÍCH CỰC
4 năm
@cuhiep cũng ko đơn giản đâu bác, cho con ở nhà thì lại phải bố trí người ở nhà trông.
Bế quan thôi
vodanh598
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình vừa huỷ chuyến du lịch tới Vũ Hán mặc dù được trúng thưởng nhờ uống bia.
romeo88vn
TÍCH CỰC
4 năm
@vodanh598 Thật hả bác. Bia gì mà km ác thế
@vodanh598 Bia corona hử 😁
@romeo88vn Bia corona 😁
Pnmr560
TÍCH CỰC
4 năm
@vodanh598 Đây hử
Hạn chế ra chỗ đông người,nhất là trẻ con
lorca_garcia
ĐẠI BÀNG
4 năm
1. Máy lọc không khí cũng rất cần thiết. Tránh bị các bệnh về hô hấp nói chung nữa.
2. Không thức khuya làm giảm sức đề kháng.
3. Thêm nước táo, nước cam vào khẩu phần để tăng vitamin.
nemesistan
TÍCH CỰC
4 năm
@lorca_garcia cái máy lọc khí, đừng để tụi shop nó lừa là có khả năng diệt virus.
trancongdvh
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nemesistan mua loại ion là diệt được virut
Hạn chế tới chổ đông người
Rửa tay thường xuyên bằng xà phòng
Đeo khẩu trang khi không ở nhà
Ăn uống điều độ - chưa làm chuẩn được
Ngừng chịch - không dừng được 😆)))
Béo Lợn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Julient Chịch thì khoẻ hơn sao lại ngừng
@Béo Lợn Mỗi lần chịch bác có húp sò ko? Đó cũng là ổ bệnh đó =))
@Julient vkl chịch@@
@#JK Vê lù "húp sò".@.@)
_ Hiện tại tỉ lệ số người chết / hồi phục là 213/143 tức là cứ 5 người bị nhiễm, 3 người chết 2 người sống sót, đây là tỉ lệ khá tệ (hiện tại) và tương đương dịch cúm TBN (Spain flu) đầu tk 20 giết chết 100 triệu người rồi.

P/s:
_ Cho ai không hiểu cách tính toán: Số người chết là 213, số người Hồi Phục (khỏi bệnh, không chết, miễn nhiễm) là 143. Còn lại hơn 9k người bị nhiễm Còn Đang Chiến Đấu chống bệnh, số phận của họ 1 là chết, hai là hồi phục. Và theo diễn biến thì tỉ lệ số người chết đang ra tăng nhanh hơn hồi phục. Nghĩ kỹ càng trước khi reply nhé 😃

Tham khảo thêm :

https://gisanddata.maps.arcgis.com/apps/opsdashboard/index.html#/bda7594740fd40299423467b48e9ecf6

xversion1
TÍCH CỰC
4 năm
@Divination Vậy theo bác tỷ lệ thẻ vàng trong hộp là bao nhiêu phần trăm?
Divination
ĐẠI BÀNG
4 năm
@xversion1 bạn đợi mình hỏi người xếp thẻ bài vào hộp rồi trả lời sau nhé =)))
@iceteazz 1. "SAU KHI" hết dịch TBN thì tỉ lệ tử vong là 1:1.

2. NẾU ngày 3/2/2020 tìm ra phương pháp điều trị : thì lịch sử : tỉ lệ tử vong Corona là : 2%.

3. nhà bạn có 10 người ngộ độc thực phẩm, đưa vào bệnh viện, 1 thanh niên 30 tuổi đã khỏe mạnh, 1 người già 60 tuổi không qua khỏi, 8 người còn lại đang điều trị >>> bạn kết luận : tỉ lệ tử vong là 50% là không được.

4. mình hiểu cách tính của bạn, nhưng không tính như vậy được.
@trangden77 _ Mortality rate nó thay đổi theo thời gian, không phải cố định, cái bạn nghĩ mình Khẳng định tỉ lệ chết 50% ở mọi thời điểm là bạn hiểu lầm ý mình. Ý mình là tỉ lệ chết đang rất cao, số người chết gần tương đương với số người hồi phục là 1 trạng thái rất tệ. Kèm với đó là tốc độ lây nhiễm cũng rất cao, lây nhiễm ngay cả khi không có triệu chứng, hai cái này kết hợp sẽ khiến bệnh dịch rất khó kiểm soát và mọi người phải cực kỳ chú ý để bảo vệ bản thân.

_ Tất nhiên khi cả thế giới chung tay nghiên cứu thuốc chữa kìm hãm bệnh hay vaccine thì mortality rate sẽ giảm xuống, cái này rất bình thường, mình cũng rất hy vọng như vậy.
mình chỉ lo lắng cho con, đang đi học mẫu giáo, mà cho nghỉ thì ko ai trông cho, haizz
hnilqhuy
ĐẠI BÀNG
4 năm
xông tinh dầu quế, mua vài cân sả đun diệt khuẩn trong nhà
Riêng khoản đầu thì theo mình mod sai
"Ăn uống nhiều hơn, đủ rau thịt để có thêm sức đề kháng, có hơi no cũng cố ăn thêm, đặc biệt là với 2 bạn trẻ. Tầm này còn lo gì đến cân nặng nữa."
Ăn nhiều không giúp đề kháng tốn hơn, ăn nhiều chỉ khiến cơ thể làm việc mệt mỏi hơn. Thịt là ví dụ nếu mọi người ăn nhiều đạm, khi phân giải thành axit amin nó sẽ đi vào máu, máu sẽ nhiễm axit, cơ thể sẽ huy động Canxi trong xương và răng để trung hòa, sau đó nó sẽ đi qua thận lọc và thải ra đường nước tiểu cùng canxi > vô dụng còn gây loãng xương (đây cũng là bí mật giảm cân của mấy đứa ăn lowcarb, mỗi tội hại cơ thể). Người trưởng thành chỉ cần 1gr đạm/kg cân nặng mỗi ngày thôi, mọi người nên hạn chế thịt và thực phẩm động vật lại vì nhiều chất béo không chất xơ không tốt cho sức khỏe.

Theo mình muốn tăng cường hệ miễn dịch thì đầu tiên là phải ưu tiên trái cây và rau củ, ngũ cốc, ưu tiên thực vật thay vì động vật, mỗi ngày ăn 100gr cá là được. Mình đã ăn như vậy nửa năm và lâu lắm rồi không ốm vặt (dù hà nội đang mùa đông) như thời ăn thịt năm trước nữa. Tránh tuyệt đối mấy thứ nước cam, đồ ăn chế biến mua siêu thị vì đã mất hết chất rồi, hãy ăn hoa quả, rau củ hình dạng vốn dĩ của nó.

À cuối cùng mọi người nên nhớ 2 thứ quan trọng cực kì nữa là uống đủ 1.5-2l nước lọc (không phải trà, cafe, bia rượu nhé vì nó gây lợi tiểu) và khi ăn phải nhai kĩ, ít cũng 20-30 lần, cứng thì 50-70 lần, đừng ngồi húp phở, bún, hủ tíu xồm xoàm nhai 3 bận xong nuốt luôn, tội dạ dày.
@Kelvin1992 Mình toàn đi bộ, chạy mệt chết, vừa đi bộ vừa nghe podcast tiếng anh😆 nói chung cơ địa mỗi người khác nhau, cứ tập sao cho thấy bản thân khỏe là được, không cần phải so bằng người này người kia. Có tập thì sắm cái miband đeo, không chuẩn lắm nhưng tạm chấp nhận được
Screenshot_20200131-213847_Mi Fit.jpg
@xversion1 Bác coi có chạy duy trì tốc độ ko hay có nhanh có lúc chậm ko đều .m chạy thấy đều lắm ít khi lệch thời gian & chắc có thể nhanh hơn 2.3p nếu tầm chạy 8-10km .cái này mình thử rồi nhưng thấy ép cơ thể nếu chạy hoài sẽ ko còn là thể dục nữa vs lại còn phải về đi làm nữa
xversion1
TÍCH CỰC
4 năm
@Lehiepkhach1990 Chạy dưới 10km thì em duy trì tốc độ cũng tương đối, nhưng chạy trên 10km tức là 15km hoặc 20km thì tốc độ về sau giảm, nhưng sau khi giảm thì lại duy trì đều, chủ yếu vì chân bắt đầu đau nên em cũng chưa thử vượt qua cơn đau mà tăng tốc xem có bị mệt không, sợ chấn thương.
@xversion1 Vậy là ok r .mình chạy trong 1h thôi chạy lâu hơn là phải bổ sung nước & đồ ăn nhé
mình thì hạn chế ra ngoài nơi công cộng
oxechip
TÍCH CỰC
4 năm
hạn chế đến nơi công cộng, giờ mua cồn rửa tay vì gel rửa tay hết sạch rồi
Dân tình gom khẩu trang ghê quá, giờ có nhu cầu mua thật cũng k có mà mua.
Bất Khoái
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình đã đặt sẵn cái hòm gỗ tốt, corona ko vào được. Đang lên mạng xem nghĩa trang nào service tốt tốt
@Bất Khoái Hòm gỗ sưa hả bạn? Lên anvienvinhhang.com tham khảo nha
Bất Khoái
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Hunglong96 Sao thế, BĐS đang tụt giá mà bác
Bất Khoái
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vkhanh2007 Bác tiếp thị hay từ kinh nghiệm cá nhân
Bất Khoái
ĐẠI BÀNG
4 năm
@#JK Nhì chắc là bác haha
DrStrange
TÍCH CỰC
4 năm
chưa nghĩ đến khoản cách ly và đóng phương tiện công cộng, chắc phải dự trữ ít thức ăn mới được

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019