Chia sẻ những lưu ý để chọn một đôi giày đi bộ, chạy bộ thoải mái chân

Lê Huyền Vân
23/7/2022 9:8Phản hồi: 133
Chia sẻ những lưu ý để chọn một đôi giày đi bộ, chạy bộ thoải mái chân
Một đôi giày thực tế không thể đáp ứng được sự thoải mái và tối ưu khi dùng cho nhiều hoạt động mang tính chất khác nhau cho dù nó có vừa vặn chân đến cỡ nào. Đi chơi, tập thể thao, chạy bộ,.. nếu gom các hoạt động chung này lại cùng một đôi giày thì khả năng bạn bị chấn thương bàn chân rất dễ xảy ra.

Không phải hiển nhiên có nhiều dòng giày khác nhau được bán trên thị trường, bởi vì chúng phục vụ tốt cho các mục đích khác nhau. Nếu bạn là một người có thói quen đi bộ, bạn nên chọn các đôi giày thể thao chuyên cho hoạt động đó. Việc sử dụng những đôi giày không đáp ứng đủ cho hoạt động dễ dẫn đến chấn thương hoặc xa hơn là ảnh hương xương khớp. Dưới đây là một số gợi ý để bạn lựa chọn được đôi giày đi bộ thoải mái nhất.

Chất liệu, kích cỡ, các thành phần của giày

Để có được sự dễ chịu thoải mái khi đi bộ, bạn cần chú ý đến các yếu tố sau của đôi giày:

Khu vực gót giày

cach chon giay10.jpg

Thường chọn giày người ta hay chú ý đến Vamp (mũi giày), phần tiếp xúc của đầu chân, thay vì phần sau. Tuy nhiên điều này cũng quan trọng, nó liên quan đến sự thoải mái khi đi bộ quãng dài. Chúng ta cần đảm bảo phần gót chân tiếp xúc với thân sau của giày không chật cũng không lỏng, gót sau giày cần vừa khít chân để ôm gót chân, để kiểm soát chuyển động dễ dàng.

Chiều cao gót chân cũng cần phải hợp lý, không quá cao cũng không quá thấp, bởi vì nếu không cân đối trọng lượng cơ thể sẽ dồn vào một phần bàn chân thay vì toàn bộ gót chân. Nến chọn được một đôi giày có giảm sốc gót chân là một điểm cộng.

Đế giày (Outsole)

cach chon giay2.jpg
Đây là phần tiếp xúc trực tiếp với mặt đất. Nên cần chắc chắn rằng đế giày có độ bám cao để bạn không bị trượt ngã ở bất cứ bề mặt tiếp xúc nào.

Đế giữa giày (Midsole)

cach chon giay13.jpg
Đệm giữa có nhiệm vụ quan trọng đối với chuyển động của chân. Khi lựa giày đây là yếu tố quan trọng cần chú ý. Miếng đệm giữa cần mềm mại và có khả năng đàn hồi tốt, chúng sẽ giúp chân giảm chịu lực nhiều khi đi bộ, hạn chế được tình trạng căng cơ. Bên cạnh đó, trọng lượng đế giữa giày cũng quan trọng, khi đi bộ bạn nên ưu tiên lựa chọn loại đế nhẹ để có được sự êm ái.

Lót giày (Sockliner)

cach chon giay6.jpg
Lòng bàn chân có các kiểu dáng bình thường, lệch trong, lệch ngoài, do đó việc lựa chọn lót giày phù hợp sẽ hạn chế được chấn thương khi đi bộ đường dài như chấn thương cổ chân, đầu gối.

Quảng cáo

Trong trường hợp bạn tìm được đôi giày ưng ý mà lót giày không đúng với hình dạng chân hoặc không chất lượng, bạn có thể tìm mua lót giày để thay thế.

Không gian ngón chân và mũ chân

cach chon giay11.jpg
Mũi giày (Toe Box) là phần bảo vệ ngón chân. Một đôi giày tốt sẽ có phần không gian vừa đủ cho phép tất cả ngón chân của bạn cử động được. Từ đầu ngón chân đến mũi giày nên có khoảng cách tốt nhất là 1 đến 1.3 cm. Nếu mũi giày chật sẽ khiến móng chân bị tổn thương cũng như khiến ngón chân phồng rộp do ma sát với giày. Nếu khoảng cách quá nhiều sẽ khiến giày bị lỏng lẻo, việc di chuyển liên tục không được tối ưu.

Chất liệu giày

Khi đi bộ dài, nhịp tim sẽ tăng cùng với đó là cơ thể tiết nhiều mồ hôi nên giày cần thoáng khí để chân bạn không bị bí, ưu tiên chất liệu thấm mồ hôi. Giày ẩm có thể khiến chân phồng rộp, gây khó chịu. Bạn cũng nên chọn loại tất thoáng khí khi đeo giày.

Một số lời khuyên khi đi mua giày

cach chon giay9.jpg
  • Khi đi mua giày bạn nên trực tiếp thử chân vào và đi lại thử để có cảm giác đúng nhất.
  • Không phải ai cũng có hai bàn chân cùng kích cỡ, hãy thử giày vào cả hai bàn chân để có thể chọn được kích thước đúng nhất.
  • Nên đi thử và mua giày vào buổi chiều tối. Sau một ngày bàn chân có sự vận động và nở ra so với buổi sáng, khi đó kích thước chân sẽ to hơn, đôi khi từ 0,5 đến 1cm. Thử giày buổi tối sẽ đảm bảo chọn được đôi giày vừa chân không bị chật.

Quảng cáo

Một đôi giày tốt không nhất thiết phải đắt tiền, chúng là đôi giày tạo nên sự an toàn và thoải mái khi vận động.
133 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

latoan339
TÍCH CỰC
2 năm
nhớ hồi nhỏ chạy chân đất đá banh trên sân toàn đất, đá sỏi với gai mắc cở, giờ trong tủ có chục đôi giày mà chẳng chơi môn thể thao nào.
@latoan339 ngày nhỏ hồi lớp 3-4 gì đó mình đc thưởng đôi giày thượng đình đi đá bóng lúc đó là bá đạo lắm rồi. còn không thì toàn chân đất cả thôi.
Ai bị hôi chân thì kiếm đôi nào thông thoáng ...sợ nhất hôi chân mà chơi giày da ..ám ảnh
@Bão Xì Phố Làm gì có đôi giày chạy nào = da???
ronaldomu
TÍCH CỰC
2 năm
@namphuong000 chắc comment xàm thôi 😆
@Bão Xì Phố Đi với bồ bị vợ đánh ghen mới chạy bằng giày da thôi
TGrun
ĐẠI BÀNG
2 năm
Một lưu ý nữa cho các bác: không nên chọn những dòng giày không phù hợp với khả năng/ nhu cầu của bản thân. Em chạy nghiệp dư nhưng ham hố mua Nike Vaporfly Next% và phải bán ngay sau 1 tuần chạy do dòng này không thiết kế để chạy với pace dưới 5, áp lực lên chân và đầu gối khá lớn nên chỉ phù hợp với elite hoặc ai muốn lập PR chạy giải thôi 😔
LuxiTD
TÍCH CỰC
2 năm
@miko 5km/ngày mua Nike Zoom Fly 4 được rồi bác, Nike ZoomX Varpofly Next% này cho chạy đường dài 12km-42km
miko
ĐẠI BÀNG
2 năm
@LuxiTD Mình mới mua đôi Air Zoom Tempo Next% rùi bác 😂 thường mình tập tạ xong chạy thêm 5K để tăng sức bền, nên ko kéo range dài như các bác nổi
koa
ĐẠI BÀNG
2 năm
@TGrun Next% và Alpha Fly có miếng đệm cacbon nên càng chạy nhanh sẽ càng phát huy tác dụng của nó và sẽ cảm giác được độ nảy mạnh hơn.
koa
ĐẠI BÀNG
2 năm
@LuxiTD Ply4 là dòng trainning hằng ngày, next% là dòng chuyên race. Người có điều kiện và tập chuyên sẽ có nhiều loại giày phù hợp với các dạng bài chạy khác nhau. Mình thì đang dùng Fly3 cho cả easy, tempo, long run và cả race luôn kakaka
khang print
ĐẠI BÀNG
2 năm
Xin 1 vài sản phẩm mà chủ thớt đánh giá cao đi, giá bình dân thôi chủ thớt ạ
tamle_o
CAO CẤP
2 năm
@khang print Đánh giá cao về j b? Về thiết kế tui thik nhất nike cortez
khang print
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tamle_o Chất lượng để đi bộ á chủ thớt?
@khang print bài dịch xàm thôi

có cún kiến thức thực tế ở đó mà tư vấn đc cho ai

tinhte trùm bộ môn dịch xàm mà ko có thực tế
bhuubao
CAO CẤP
2 năm
@SieuBanana Chuẩn, đọc hiểu kỹ thì thấy toàn mấy thông tin vô nghĩa
“Không quá chật cũng không quá rộng”
“Không quá cáo nhưng cũng không quá thấp”
Nói chung là lượng thông tin gần như vô giá trị😆)
phamithai
ĐẠI BÀNG
2 năm
@bhuubao Chuẩn, hôm qua book bài này lại để đọc, nay đọc lại chả thấy kiến thức gì nhiều cả
giờ mới biết giày thể thao để chạy bộ , mình toàn mang đi làm
ronaldomu
TÍCH CỰC
2 năm
@chớp nhoáng Bình thường bạn ơi 😃 Còn tốt chán ấy chứ. Đi êm, cảm giác chân thoải mái thì cứ mang thôi
@chớp nhoáng tôi mang đồng hồ thợ lặn.., mà tôi có bơi được đâu 😆
Dương 1H
TÍCH CỰC
2 năm
Địa điểm chạy và chạy cùng ai cũng rất quan trọng :3
Mình xài giày minimalism.
Có thể ra Supersports để đo cấu hình bàn chân.
ronaldomu
TÍCH CỰC
2 năm
Mod cho xin tên đôi Hoka anh Cu Hiệp (đoán thế) mang trong hình minh họa đầu bài & đôi Lining màu xanh cuối bài với nhé 😃
Shooter4Vn
ĐẠI BÀNG
2 năm
M thì thích giầy da loại đi bộ và chạy được. Để chạy hoặc leo núi thì đế cao su tự nhiên
tamle_o
CAO CẤP
2 năm
Có ai hay bị đau chỗ này k? Chỉ đi dc giày cổ siêu thấp😔(
Thomas6688
TÍCH CỰC
2 năm
@tamle_o Thử vớ này xem. 30k 1 đôi trái phải rõ ràng xem có cải thiện k
https://cf.shopee.vn/file/5e74d266e3f875a484e0552edf35a1c4
LuxiTD
TÍCH CỰC
2 năm
@tamle_o Nới lỏng dây thắt, mang tất dày cổ cao, sẽ tránh cọ nhượn chân làm trầy. Đó là tips
ronaldomu
TÍCH CỰC
2 năm
@tamle_o Có thể do giày bạn chọn không phù hợp 😃
@tamle_o Đôi trong hình mạng đau đâu bạn
vclong2003
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình hk có tiền nên xài Freetie 😢
becoivn
ĐẠI BÀNG
2 năm
Lót giày với tất chạy nên mua loại nào tốt ae?
LuxiTD
TÍCH CỰC
2 năm
@becoivn Nếu là giày chạy bộ thì miếng lót theo giày đã quá tốt, nó giải nhiệt, hút ẩm tránh làm phồng đau rát bàn chân rất tốt rồi, mua thêm chi bạn, có khi lợi bất cập hại khi dùng miếng lót khác đó
becoivn
ĐẠI BÀNG
2 năm
@LuxiTD Giày rộng quá nên mua thêm lót đó
7lov3
ĐẠI BÀNG
2 năm
@becoivn Vớ loại nào phân biệt trái phải rõ ràng cho sướng.
koa
ĐẠI BÀNG
2 năm
@becoivn Lót theo giày là ổn lắm rồi, bạn bè mình chưa nghe ai mua lót giày cả. Vớ tốt thì bạn tham khảo các dòng của compresssport, T8, .. Bình dân hơn thì vớ thể thao của các hãng Nike, Adidas cũng khá thoáng mát rồi
xyzmen
CAO CẤP
2 năm
Mình thấy thường thì thì hãng họ đã phân ra các dòng running, training và casual rồi. Khi chọn thì chọn luôn running hay training mẫu đẹp để đi hàng ngày luôn cũng tiện.
mrtuaans
ĐẠI BÀNG
2 năm
Adidas Manabouce (Indo)
Adidas response (Việt Nam)
Adidas SolarGlide ST (Indo)

Đôi mana dáng ôm gọn (mình mix với quần bò, kaki đi chơi) tuy nhiên đế hơi cứng để chạy, còn 2 đôi còn lại đế boot nên êm chân chạy thích hơn đôi mana. Nói chung với tầm giá tiền như 3 đôi trên là khá hợp lý
mrtuaans
ĐẠI BÀNG
2 năm
@haobcyqhdv Mình cũng không rành cái món bám sàn gạch men lắm ^^, còn nhẹ êm thì mấy đôi đế boots mình đang đi thấy êm, còn độ bám sàn chắc bác xem mấy con Adidas ERREX FREE HYPERBLUE MID xem sao
Mình thì chạy bộ nhiều nên hay bị thấm mồ hôi vào bên trong giày luôn
Nhanh gọn thì trong tầm giá quanh quanh 1tr đôi nào chạy và đi bộ ngon AE? Định bước chân vào con đường này nhưng k biết có theo nổi không. Mua mắc k đi đến uổng tiền mình.
@kixx Cho em hỏi có giày giành cho đi bộ giá dưới 1 củ k ạ?
@user1634983740973 <1tr thì chăc chỉ có hàng tq hoặc hàng used
mình ko rành phân khuc này ,bồ cứ tìm giày phù hợp túi tiền ,rồi lên yt tìm review thử có ko
mấy brand tq khá ổn :lining ,361 ,anta ,peak ,xtep
@kixx supersports
maxxsport
decalthon
..
có mấy trang bán giày ,bồ lượn thử
yonouchi
ĐẠI BÀNG
2 năm
Kinh nghiệm là chân bè ngang thì ko dùng đc giày Nike.
7lov3
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Chaebol Mình rất thích asics, hầu như đôi này chạy cũng đều dùng asics. Bác ra showroom nhờ em nó tư vấn thử
Chaebol
TÍCH CỰC
2 năm
@7lov3 vâng cảm ơn bác để em ra store nhờ các bạn tư vấn xem thế nào
@yonouchi Bạn nói đúng, mình dùng Fly3 mà nó dài ngang bó quá. Bạn biết đôi nào hợp cho chân bè ko bảo mình với. Tsk bạn!
yonouchi
ĐẠI BÀNG
2 năm
@deptrai_notkute Mình chỉ dùng giày của Adidas. Ultra với pureboost. Mang đi chơi với chạy nhẹ nhàng nó vẫn sướng.
Vấn đề là nếu chịu khó tập thể dục thể thao thì đôi giày fake cũng được, còn bọn k tập mấy thì mới hay làm màu. Em không nói đến những vđv chuyên nghiệp ạ.
@lecongminhblogshost Vớ vẩn. Nói như bạn ăn j cũng no sao phải ăn ngon
phanthanh2k4
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Rainwalker Mình thấy nói đúng mà, ý bạn ấy là chăm tập bơi đấy ạ kkk
@lecongminhblogshost Những ai chăm tập qua 1 thời gian sẽ cảm thấy những phản hồi tiêu cực lên cơ thể mình thì họ sẽ bắt đầu để ý đến việc cải thiện bằng những giáo án và những công cụ hỗ trợ. Không phải đọc mấy bài về các vận động viên vô địch bằng chân đất hay giày bata là mình làm theo được đâu. Mấy cái khớp đầu gối và mắt cá yếu lắm, trừ vận động viên chuyên nghiệp đã tôi luyện lâu năm thì chơi sao cũng được chứ người bình thường nên bảo hộ cho nó đầy đủ khi tập luyện, kẻo có lúc hăng quá lại phải trả giá bằng chấn thương thì khổ lắm.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019