Chia sẻ những việc cần làm với xe máy lâu ngày không sử dụng

su béo béo
7/10/2021 13:48Phản hồi: 26
Chia sẻ những việc cần làm với xe máy lâu ngày không sử dụng
Sau 4 tháng giãn cách vì COVID-19 quá hung hăng, anh em bây giờ đã ra ngoài đường hết chưa ta? Xe mình sau thời gian không đụng tới đó cuối cùng đã được nổ máy lên và lăn bánh. Tuy nhiên, không phải chiếc xe nào cũng sẽ hoạt động tốt sau nhiều tháng nằm một chỗ nên mình sẽ chia sẻ một vài điều đơn giản. Anh em thấy chưa ổn cái gì bổ sung dưới bình luận cho mình nha.

Kiếm chìa khoá xe/thẻ xe máy

Mình trùm quên mất thẻ xe cũng như chìa khoá xe để đâu luôn. Cho nên trước khi bỏ xe ở 1 chỗ quá lâu anh em nên để những thứ này ở nơi dễ tìm thấy. Giờ mình xài móc khoá SEN nên về cứ hít vào cục nam châm hoặc móc vô kệ là không sợ bị mất nữa. Link móc khoá SEN nè anh em: https://khacten.com/san-pham/moc-khoa-sen/

Kiểm tra bình ắc-quy/hệ thống điện-đề

Để lâu ngày xe anh em rất dễ bị hết bình ắc-quy. Bình thường nếu không đi mình sẽ cách 3-5 nổ máy xe để đó cho bình được sạc lại. Ngoài bình ắc-quy ra thì các bạn chuột vẫn hay ghé thăm cắn dây điện dẫn đến nhiều bất trắc cho anh em. Bên công ty mình có nhiều trường hợp bị chuột cắn dây chân chống làm xe không đề máy lên được.

Kiểm tra lốp/áp suất lốp

Bỏ xe lâu không chạy lốp anh em cũng dễ bị xì hơi, cái này thì đơn giản bơm lại rồi đi thôi. 😁 Tiện thể anh em cũng nên kiểm tra xem có dị vật gì găm ở lốp xe của mình không.

Kiểm tra nhớt xe

Trước khi chạy anh em coi thử xe có bị rỉ nhớt hay xì nhớt ở đâu không? Thường thì việc này ít xảy ra lắm nhưng cũng nên chú ý để khắc phục kịp thời. Nếu được anh em cũng nên thay nhớt luôn cho chắc ăn vì có khi để lâu quá nhớt sẽ biến chất hay bị giảm độ trơn. Cứ ra hãng xe kiểm tra, nếu nhớt còn ngon lành thì chạy tiếp, không thì thay luôn.

Kiểm tra các chi tiết dàn áo, vị trí bắt vít xem còn đủ cứng cáp không

26 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

4 thứ mình đều thay hết do bất khả kháng 😭
Mất chìa: lấy sơ cua
Đề mất điện: thay bình
Bánh xịt+mòn: thay
Nhớt: anhem qua chơi nhiều quá nên hết roài 🤣🤣🤣
@МАИ-TT✅ Qua chơi nhiều mà mới hết 1 chai thì b xài tiết kiệm đấy
@hư vô ảo ảnh Tại có sẵn chỉ là thực phẩm chức năng hà 😁
@✎﹏нσàиɢ тυâиᵛᶰシ Hay quá a ei, hảo anh 🤣🤣🤣
vanthoan
TÍCH CỰC
3 năm
Xe tui quăng góc nhà cũng cả hơn tháng rồi mà giờ đề phát chạy luôn, việc cần làm là ngồi lên rồi lái thử xem tay chân còn chính xác như ngày xưa hay không
Cân nhắc việc bán xe, nhanh gọn lẹ lại còn có tiền. Cách kiếm tiền dễ nhất trong mùa dịch đó anh em
@thanhtung6868 Nhu cầu mua xe trong mùa dịch này cũng tỉ lệ thuận vs số ng muốn bán đấy b
GreenTeS
ĐẠI BÀNG
3 năm
@thanhtung6868 tút tát lại chút cho có giá đã bác
Jero.xgo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hư vô ảo ảnh Chắc ý b nói tỉ lệ ngịch
ndmc
ĐẠI BÀNG
3 năm
Dịch mình vẫn đi lòng vòng tốt nên có 3 chiếc vẫn như bình thường
Xe mình gần 3 tháng ko chạy, chỉ đề máy lên tầm 5p rồi tắt mỗi tuần, tức là bánh xe ko quay. Hôm bữa hết giãn cách lấy xe ra thì cọng dây sên nó sét kẹt cứng luôn ko quay bánh được.
@JerryKist Không xài xịt sên nó vậy. Trước giãn cách xịt 1 lần cất bây h lấy ra chạy vẫn ngon lành. Nó tạo 1 lớp chống rỉ + bôi trơn, 50k 1 bình lube chain nha bác kk
@zozolozozove Mình có xịt sên nhưng ko nghĩ tới vụ đó nên quên xịt.
@JerryKist Xe mình để ở hầm xe cũng 3 tháng mới lôi ra. Lúc dựng cái xe lên mới thấy cái chống cạnh nó sét dính xuống nền đỏ cả 1 khoảng nền to hơn nắm đấm
@thephong280597 Vậy mà có nhiều ông ko tin tưởng mình nói xạo 😂
Hyper But
TÍCH CỰC
3 năm
Xe tay ga thì mình đi thay combo nhớt số + lap, châm thêm nước mát, vậy là ok
iommvo
TÍCH CỰC
3 năm
1 chiếc đã mệt rồi.nể mấy ông làm cả bộ sưu tập chục chiếc
GreenTeS
ĐẠI BÀNG
3 năm
sau 4 tháng mới đem xe ra nổ thì khẳng định k biết gì về xe rồi, mang ra tiệm kiểm tra cho lành, kaka
ok đấy
Cách 3-5 ngày nổ máy 1 lần chứ không phải “sẽ cách 3-5 nổ máy “ , sửa cái câu này lại xíu đi thớt ơi 😁
aoiro
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đối với xe máy thì phải làm các bước như trên thì đối với xe máy điện thì chỉ càn tìm chìa khóa rồi kiểm tra mức pin để sạc thêm thôi nhé 😆)
perhaps
ĐẠI BÀNG
3 năm
Chiếc Cruiser phía sau đẹp quá
èo tính ra thì nhiều thứ phải làm lắm
Thớt có em Diavel đẹp quá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095