[Chia sẻ] Phương án setup mạng wifi cho nhà ống 5 tầng
Rất hay và hữu ích!/12 người
NNQ2304
5 ngày trướcBình luận: 102Lượt xem: 14.850
bác bán con netgear r7800 chưa vậy 😁 em rất thích con này :D băng thông 5ghz khá cao
@_hp_ Dạ hôm qua nó vừa bay từ Hà Nội vào Sài Gòn rồi ạ :D
Thông tin hữu ích
Chỉ cần Linksys Velop Intelligent Mesh WiFi System, Tri-Band, 3-Pack White (AC6600) và NAS 200 còn không thì LS210D0201 Buffalo là giải quyết được bài toán trên nhanh gọn lẹ.
Nhà có dkien, có nas, server 24.24 sao ko mua lun bộ Con chó hay Unifi rồi setup controller mà xài. Thay mirotik qua Vigor dễ cấu hình hơn. Mỗi lần bị j reset modem con mikotik chắc 2 ông bà ngồi trên đống lửa
@TACOMPUTER Con mikrotik em chạy ổn định cả năm nay rồi bác, nên không vấn đề gì ạ.
Còn router em có tham khảo aruba, unifi rồi nhưng cân được nhu cầu của em thì mấy hệ thống này chắc gấp đôi gấp 3 đống Google Wifi mất nên là thôi ạ.
Nếu nhà thiết kế từ đầu thì nên đi dây mạng ngầm rồi gắn lỗ LJ45 cắm dây cho bộ phát wifi là chuẩn nhất mà lại tiện dụng. Còn nếu để hệ thông không dây cần có những thiết bị thu phát wifi trên một thiết bị kích sóng. Bây giờ một ngôi nhà mới với thời đại 4.0 thì cần tính đến dây cho tivi, wifi, báo cháy, báo động chống trộm và hệ thống điều hòa thông gió, lọc nước, hệ thống nước, hệ thống thoát nước, chống ồn, chống thấm...Thêm nữa nếu có điều kiện thì mua bộ phát wifi khỏe là có thể sử dụng lên tới tầng 3 nếu vị trí đặt tại trung tâm ngôi nhà.
@hainickson Router wifi khỏe thì sau 3 tầng nhà cũng bị giảm tốc độ thôi ạ 😁
đọc 1 hồi chia sẽ mới biết trong này anh em toàn đại gia, nhà nhiều tầng 😔
Yêu câu: Macbook Pro, Macbook 12". Nói thật, bạn gõ nhầm hay thực sự đó là yêu cầu bắt buộc vậy?
@Chưa tinh tế ! Đó là danh sách thiết bị truy cập mạng ạ.
Nhà có 2 máy tính chính là macbook pro của em và macbook 12" của vợ ạ.
Lưu lại và nghiên cứu cho vụ sửa nhà
vẫn nên kéo dây sẽ ổn định hơn nhiều lần
Nhà mình xài Viettel đã Bridge từ trên hệ thống, dùng router Draytek 2912 chịu tải chính quay ppoe qua 1 con router Xiaomi Pro nữa.
Giờ mình định thay 2 con Draytek + con XiaoMi bằng con Aruba 135.
Nhưng cho con Aruba quay ppoe thì ko có mạng, giờ lại phải chữa cháy bằng cách cắm Aruba vào lại con Draytek 😔
Bạn biết cấu hình cho Aruba ko hướng dẫn mình với.
@demen72 Dạ Aruba thì em không vọc vạch nhiều, cũng không có con nào ở nhà nên chắc khó rồi ạ :(
@demen72 Bác qua https://voz<.>vn/t/aruba-mot-so-dieu-can-biet-voi-he-thong-mesh-wifi-doanh-nghiep-gia-re.32112/page-47
@nhocoi Đúng cái mình cần, cám ơn bạn nhiều
Thank Bác . Nhân tiện các bác cho em hỏi nhà em 4 tầng ( 4X25) , 2 tầng dưới e ở ,2 tầng trên e cho thuê. Vì nhà mới xây nên dây lan có thể chạy khắp nơi. Các bác setup dùm e hệ thống mạng nào tối ưu giúp e với, chớ e thấy nó bao la rồi đó ạ. Cám ơn các bác
@kaibanchu Cứ đi hệ thống cục chính ngày lầu 1 hoặc 2. Rồi chờ sẵn dây ở cầu thang mỗi tầng.
Nếu mỗi lầu có 2p trước sau thì phải đi thêm dây chờ vào trong phòng.
Nếu lầu đó có 3,4p thì nên đi thêm dây vào cuối hành lang trước và sau để đảm bảo ổn định nhất.
@KhanhPru Vâng mình cũng nghĩ dây lan sẽ tiện khi cho thuê, có thể gắn thêm router wifi nào bất kì còn làm mesh chắc chỉ làm khu mình ở .
@kaibanchu wifi mesh nha, tìm bài trên tinhte nè, có hd chi tiết luôn
Mấy bác cho em hỏi là giờ em muốn kéo dây lan nhưng phải đục tường các kiểu( không thích đi nổi) thì dùng mấy cục Power line đc ko?
@pvdlcp Dùng được bác, nhưng bắt buộc phải dùng thêm switch hỗ trợ POE (nếu cần chạy gọn) và dùng router wifi có POE 😁
Mà mấy món này thì không rẻ ạ
@pvdlcp Powerline thì điều kiện đường điện nhà bác k xài CB (Atomat) thì được chứ nhà tầng có CB các tầng thì kéo dây luôn rồi bác ^^
Chia sẽ hay, thks
Lưu lại khi cần dùng ạ
load file trong mạng nội bộ hoặc từ nas có được 500Mbps không bạn?
@muahangnet Dạ đạt cỡ 80MBps nhé ạ.
Em chưa thử load file từ macbook -> macbook, còn tốc độ ở trên là gần đạt tốc độ cao nhất từ con NAS (do chế độ raid) rồi ạ.
@NNQ2304 thế cũng được đấy. cỡ 640mbps, nhưng chưa đạt 1Gbps (125MBps)
@muahangnet Em cần đủ tốc độ của con NAS thôi nên cũng chỉ test đến mức đó 😁
Nhà mình dài tầm 15m, đi dây mỗi tầng 1 dây cắm vào wan 1 bộ phát tplink 841N chạy ngon ổn định luôn.
các bác cho em hỏi
nhà e 3 tầng
tầng 1 dùng modem vnpt
cổng lan 1 e chia cho tầng 2 lắp con tplink 845
cồng lan 2 e căm cho tầng lắp con tp link 841
setup thế nào để được roaming giữa các tầng mà không phải kết nối lại.
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019