Chia sẻ: REVIEW NHANH KEYCHRON K3V2: THẢM HỌA

Doan Van Kha
24/8/2021 14:28Phản hồi: 171

Chào các bác, lại là mình trồi lên đây. Hôm trước thì mình mua NJ80 cho vợ dùng nhưng về đến tay rồi mới nghĩ ra là vợ cần mang theo người nên tìm một bộ phím khác nhỏ nhẹ hơn. Cuối cùng mò ra được con Keychron K3V2. Mình thì không thích Keychron vì vốn ghét kiểu thương hiệu được marketing quá đà nhưng vẫn cắn răng mua vì cái quảng cáo" phím cơ mỏng nhẹ nhất" của nó.
Cắn răng đặt mua cho vợ mà không đi thử ( Hà Nội vẫn đang giãn cách ) và cái kết là mọi sai lầm phải trả giá bằng tiền mặt các bác ạ 😔(
Thôi thì cứ gắng khách quan một tí

ƯU ĐIỂM:
Mỏng: như các bác xem ảnh, nó mỏng gọn hơn các phím cơ truyền thống nhiều, chỉ dày bằng 1/2 chỗ mỏng nhất của NJ80 thôi
Nhẹ: chưa đến 400g, nhẹ hơn nhiều so với các phím cơ khác, thậm chí còn nhẹ hơn cả các phím cao su di động như Logitech K380

Build ổn: không phải là quá tốt nhưng mình thấy nó không ọp ẹp dù mỏng nhẹ như thế

NHƯỢC ĐIỂM:
LED rất tối
Không hiển thị pin khi kết nối với PC
Keycap mỏng tẹt
Cảm giác gõ không thể chấp nhận nổi

Ôi giờ ơi, đến giờ vẫn không thể quên được cảm giác của mình lúc mới đặt ngón tay lên gõ thử xem nó lần đầu tiên. Bao nhiêu sốt ruột khi chờ hàng về, hồi hộp khi unbox đều bị phá nát khi lướt ngón tay trên những con phím ấy.

Nếu là món ăn thì mình sẽ ví von là như nhai rơm trong mồm. Thảm họa. Tệ hại. Không chấp nhận nổi.

Cảm giác gõ sền sệt như gõ một viên đá xuống vũng bùn , không có chút mượt mà nào về xúc giác. Keycap mỏng tẹt, gõ không ra gì. Đã tệ thì chớ, khi ấn xuống lại có cảm giác cụt lủn, không thể ấn được hết, bị dừng giữa chừng khiến cho đầu ngón tay có phản hồi rất khó chịu. Mình vừa gõ vừa ức chế vừa chửi thầm
Hoàn toàn khách quan, mình chưa từng gặp một con phím nào gõ tệ đến thế.

Mình lôi hết bàn phím trong nhà ra so sánh. Nó gõ còn xa mới bằng cái phím cao su E-Blue đã mười năm tuổi của mình. Tệ hơn cả những bàn phím di động mỏng nhẹ như Logitech K380 hay Surface Type Keyboard. Xách dép cho cả cái bàn phím built in của laptop Lenovo với Asus.

Quảng cáo

( Edit: nhiều bác bảo là do bàn phím Low profile nó vậy thì mình nghĩ không thể đổ hết cho profile được. Low profile nông đến đâu thì cũng không thể nông như bàn phím built in của Laptop với Surface Keyboard được, vậy mà gõ mấy cái ấy không hề bị cụt lủn như con K3V2 này. Low profile như iKBC S200 gõ vẫn đã tay lắm)
Chắc may ra thì nó một 9 một 10 với cái bàn phím Forter bán 300k tặng kèm cả chuột mình đang cho con mình dùng để học online. Mà cả con Forter lúc gõ cũng không cho ra cái cảm giác khó chịu vì không ấn được hết như thế.

Bác nào bảo mình phóng đại thì mình sẵn lòng lúc hết dịch mời các bác qua nhà, thử từng cái một để xem cái K3V2 này nó có hơn được mấy cái mình vừa kể trên không.
Dù có 100 cái ưu điểm cũng không thể bù lại được cái cảm giác gõ này, quá là thảm họa nên mình quyết chia tay nó chỉ sau 15' sờ mó lướt phím

CHỐT LẠI:
Hoàn toàn không có chút giá trị gì mà K3V2 có thể mang lại cả, đặc biệt là với mức giá ấy. Nếu cần một cái bàn phím nhỏ mỏng nhẹ để tiện mang đi, mình recommend các bác hãy kiếm mấy con phím cao su còn hơn. Còn nếu chấp nhận được nặng thì không thiếu lựa chọn 68 phím để mang bác.

Quảng cáo " phím cơ mỏng nhẹ nhất" thì không sai, nhưng vin vào nó để mua cái K3V2 này là một sai lầm đích thực. Đừng bác nào mất tiền ngu như mình :((
Nguồn:

Quảng cáo

171 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

khoaguitar
ĐẠI BÀNG
3 năm
Toàn marketing, mẹ bọn keychron. Mua về tởm
@khoaguitar Mình bấy lâu nay cũng dị ứng với loại bàn phím của hãng K, hơm dám mua để trải nghiệm dù rẻ & thấy quảng cáo tương thích tốt với Mac OS 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@inGodz Câu này chuẩn nè, trường hợp này hơm sai chút nào :D
@khoaguitar Giờ thì trải nghiệm dòng nào của hãng nào vậy bạn? 😁
khoaguitar
ĐẠI BÀNG
3 năm
@crazysexycool1981 Em chơi mx keys 😆))
Tony08
ĐẠI BÀNG
3 năm
Keychron làm marketing ác quá, có lần gõ thử thấy thua xa mấy NJ68 hay các con khác mình đã dùng, thế mà đi đâu cũng thấy nó được lấy ra làm tiêu chuẩn.
@Tony08 Thấy hãng này làm quảng cáo dữ lắm, rất nhiều lần thấy PR trên FB 😁
PingMD
CAO CẤP
3 năm
Chê Keychron dữ, em xài con K8 thấy ngon mà.
joncine
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nightwish47 3 năm trời mà cái keycap vẫn abs mà nhựa nó mỏng lét 😆)). xong lại còn xuyên led mù mắt :'(
@joncine Đặt hàng về 10 ngày thất vọng nhẹ luôn.
Nhìn hay hay chứ bấm vừa hẫng vừa dai nhách kiểu gì
@PingMD Thử trải nghiệm loại khác xem sao, đến lúc đó sẽ có cơ sở để so sánh, khắc khi ấy sẽ biết K có ngon hơm 😁
@PingMD Chúc E sớm có dịp được trải nghiệm các hãng khác nhé, A chưa từng dùng thử K nhưng thấy ghê ghê, hơm dám mua thử về xài 😆
Đã từng mua K6 và bán sau 1 tuần 😁
@namlshb0002 Mất giá nhiều hơm bạn, đến 5 loét hơm? 😁
Quảng cáo dữ quá mà
@Lão Trư Studio Coi bộ cách PR của hãng này giờ "gậy ông đập lưng ông", khiến cho biết bao người chơi phím cơ quay lưng & ko hẹn ngày tái ngộ 😁
@crazysexycool1981 Trong chợ phím cơ khá là kì thị hãng này, và cả edra kk
farcry2708
TÍCH CỰC
3 năm
Chăc chắn bác dùng swich red? Mình ăn quả đắng y chang bác. Chưa bao giờ gõ bàn phím nào mà khó như con này, nên phải làm thêm con rk G68 cho đỡ sợ, đang đợi hết dịch mod lại swich với thêm foarm vào và thanh lý gấp e này 🤣 vụ đèn thì tối thiệt, cắm cáp vào thì đỡ còn gỡ cáp ra thì chán vãi.
farcry2708
TÍCH CỰC
3 năm
@tập-biden Blue thì gõ ồn đúng rồi. Mình làm cái swich red còn ồn ko dám chới game buổi tối đây, bạn đặt foarm mod lại thì cho âm hay hơn, có đk làm bộ swich panda cho ngon. Con này phải mod lại mới ngon đc. Mình làm bộ màu trắng, con này led rgb khá là đẹp và sáng
Keychorn thì có bao giờ ngon đâu
@HDD18HAMLONG Hàng giá rẻ mà, PR càng nhiều chưa chắc đã khiến bá tánh thấy thiện cảm 😅
keychrone bên Voz nó chê như ghẻ , thấy mỗi mấy ông mod tinhte khen
@socutezen0s Bên hội ConZ nữa chứ, chỉ thắc mắc ko biết bài này của thớt nếu post lên hội đó thì có được duyệt hơm 😁
Sếp tôi có 1 bàn phím Keychron K2 cũng vứt xó không dùng mấy. Nhìn chung đã chơi phím cơ thì cuối cùng cũng đổ về customs thôi.
@Khu Ngụy Mình cũng chơi phím cơ nhưng ko custom, chỉ thay mỗi keycap, còn sw hay các thứ linh kiện bên dưới cũng hơm có hứng thú để chơi 😎
unsbobo
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình đang dùng K3V2, có chút ý kiến như này bác thớt xem
- Về bàn phím tối thì bác phải update lên Firmware mới nhất để đèn led sáng tưng bừng lên, chứ ko tối như bác chia sẻ, cái này thì do bác mới mua nên vẫn ở bản cũ nên bị tối thôi.
https://www.keychron.com/pages/firmware-for-k3-us-keyboard

Firmware for K3 US Keyboard

How to update the firmware? Note: If everything works fine with your keyboard. Please don’t update the firmware. There is a chance it can damage your keyboard. This K3 firmware can be used for both the K3 version 1 and version 2. Please follow...
keychron.com

- Về cảm giác gõ thì chắc do bác kỳ vọng quá nhiều vào em nó sẽ có hành trình phím như những bàn phím CƠ khác bác sử dụng nên sẽ bị thất vọng nhiều thôi, em thì thấy nó đúng là không được như các bàn phím khác nhưng nếu bác yêu thích cố làm quen với nó thì cũng sẽ được mà.
- Còn ưu điểm nhẹ nhàng trông cũng khá chắc chắn cộng với dễ di chuyển nhẹ nhàng khá tốt ở bàn phím này )))) nói gì thì nói trông nó cũng rất đẹp mà bác.
Em góp ý thế thôi, đây là quan điểm cá nhân em chứ không có ý kiến gì.
@inGodz Thì hồi đầu bạn kêu ko chơi đc keycap thì mình nói là có một bộ, rồi giờ bạn quay qua hỏi đc một bộ thôi hả, ủa là sao má 😆)))))
Và theo như mình nói ở trên hiện tại chơi Low Profile thì chịu thôi vì nó mới mà, keycap thường có bao lâu nay rồi thì nó nhiều bộ để thay là bt thôi có gì lạ?
Và mình cũng dẫn chứng thêm con G915 của Logi có trước Keychron cả năm hơn cũng Low Profile và tới giờ cũng không có bộ keycap nào thay được cho nó chứ đừng nói gì là có một bộ như Keychron, sao ko ai kêu gào nhỉ? Trong khi Logi nó đang đứng đầu ngành gaming gear đấy, và con G915 cũng là con keyboard đầu bảng của nó?
inGodz
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Đoàn Minh Liêm Mấy con cơ gaming thì ko bàn ở đây chi bác.
Chữ chơi đc keycap của mình ở đây là phải gắn được các set keycap hiện có chứ nếu chỉ có 1 set thì nó ko phải là chơi nữa rồi.
Mà cái set bác nói nó giành riêng cho con k3 hay sao bác? Các phím dài của nó có chân stem của stab match được với cái stab con k3 hả bác??
sweeth2o
ĐẠI BÀNG
3 năm
@unsbobo có con ikbc x400 led tối đọc bài của bác như tìm được chân lý, up firmware xong ngon luôn. quá toẹt vời
@sweeth2o so sánh x400 với cd87 w200 các thứ thì thế nào bác?
thấy marketing dữ quá nên mình mua leopold cho lành
inGodz
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Chu Trĩ Nhược Lựa chọn rất đúng, chúc mừng b 😁
@Chu Trĩ Nhược Chúc mừng, lựa chọn khôn ngoan đấy, hên hơm sa vào phím của K 😁
mrdrg10
TÍCH CỰC
3 năm
Đẹp, mỏng, hỗ trợ tốt cho Mac, bác biết option nào khác ko mình tham khảo với 😁
@pikupi Ý ông đó nghĩa là phím nào có thể keymap đc thì đều đc nsx support sẵn layout mac rồi, cắm mac thì chỉ cần bấm hotkey chuyển qua layout đó thôi. Vì đã keymap đc thì tội gì nsx ko cấu hình 1 cái layout cho mac rồi nói là support mac tốt như ai kia 😆
pikupi
TÍCH CỰC
3 năm
@wink người bình thường ko dc phép mua phím cơ sao? mà tìm hiểu gì? ngta mua phím cơ hỗ trợ layout mac thì ngta tìm hiểu thấy con keychron đáp ứng nhu cầu thì mua, bởi vậy keychron sale rất tốt cho những đối tượng này, mà ý bạn chắc chỉ dành cho thượng đẳng rồi.
Cười vô mặt
@pikupi Chả ai cấm mua. Tự mua thì tự chịu. Ai bảo xem quảng cáo cho lắm vào.

Cách đây 1-2 năm tôi đã từng comment: keychron (các bản sw thường - ko low) nếu vào tay người mới chưa bao h dùng qua phím cơ thì tự cảm giác nó tốt hơn phím cao su 100-300k mua ngoài. Còn khi dùng qua phím cơ khác rồi sẽ nghĩ khác ngay.

Giá nó cũng chẳng rẻ cơ. Thế mới tưởng bở.

Tôi mua k2 k4 rồi và bán đi rồi. Đúng là thời điểm đó ít phím đủ tính năng bluetooth như vậy. Mua thử thì thấy kém & bán đi thôi. Lúc đó còn tính rã sw ra thay sw như ý vào nhưng thấy thuê mất công nên bán luôn.

Thượng đẳng là cái cớ của mấy tml mua keychron nghĩ về ng khác thôi vì chúng nó méo dám nhìn vào sự thật. Chúng nó tự bỏ tiền ra mua con khác sẽ tự thấy chất lượng gõ của con keychron ntn.

Giờ bluetooth đầy ra rồi. Keychron ngoài mkt tốt để lừa gà ra chả dc cái méo j.

Đây: cho con rk100 này. Xem keychron ăn dc k?

Ps: ko dùng rk nhé. Khỏi fai chụp mũ bảo là sale của RK. Đang dùng mojo. Đỡ fai móc
Cười vô mặt
@mrdrg10 Ko khoái mấy loại mỏng chút nào, cảm giác ko chắc chắn, gõ ko đã tay 🤓
Hmmmm…Chắc với một đứa lần đầu tiên chơi phím cơ như mình thì mình cảm thấy nó phù hợp…
- Khi vừa nhận phím với White Switch (lực gõ 30mg, Linear) thì thật sự mình rất khó chịu, phím quá nhạy, để ngón tay lên phím là nó đã nhận rồi, chưa kịp bấm gì luôn, đánh DOTA chưa kịp bấm nó đã vô skill luôn…nên mình có order ngay Orange Switch (lực gõ 55mg, Clicky), thì hiện tượng bị nhầm phím khắc phục hoàn toàn, và khả năng gõ cũng phê hơn rất nhiều.
- Về vấn đề của bàn phím Low-Profile thì mình cảm thấy ổn với em nó, vì trước em nó mình có test thực tế một con Low-Profile đỉnh cao khác là con G913 TKL của Logicool, mình cảm thấy nó chẳng khác nhau là mấy…nhưng lí do tại sao mình chọn con Keychron mà ko phải con Logi là nằm ở chỗ con Logi hơi to, mình cần một con cực nhỏ gọn và cơ động để có thể mang vác theo con iPad khi cần…*Lưu ý là tiền nong với mình không quan trọng, chi hơn cho con Logi vẫn xứng đáng.
- Về vấn đề LED thì mình đồng ý với bạn chủ Thread, LED rất mờ nhạt, nếu buổi tối phòng bạn mà mở đèn trần thì xác định là khỏi thấy LED của con Keychron đi, nhưng mình vẫn thấy nó ổn, vì mình không thích quá màu mè, hơi BD, này là cảm nhận cá nhân…nhưng mới hqua mình có xem được một đoạn clip trên mạng, là có người thay bộ keycap Crystal Edge cho em nó thì em nó lung linh hơn hẳn, mặc dù các phím như Space, Shift, Control…không thay được vì ngàm nó hơi khác nhau.
- Về vấn đề kết nối thì việc chuyển nhanh 3 thiết bị rất ổn, và việc mình làm việc cùng lúc với Laptop, iPad lẫn điện thoại thì rất ngon.
- Vấn đề cuối cùng là việc check pin, rất đơn giản, chỉ việc bấm phím FN + B là bàn phím hiển thị đèn báo pin, nếu là màu xanh lá là sạc full, Xanh dương là từ 90 - 20% còn đỏ là gần hết pin, thế thôi, check rất đơn giản.
n3.9592
TÍCH CỰC
3 năm
đấy thực tế nó thế đấy --- mấy ông mod tinhte ăn tiền quảng cáo tâng bốc như bốc XXX ấy
@n3.9592 Ai tâng bốc Keytroll, chắc thứ này hợp với nhu cầu của họ thôi, có chi mà bốc này bốc nọ chứ 😁
Man404
TÍCH CỰC
3 năm
Haha nghe bác review thấy sướng lòng mề quá 😆)
thangbem
TÍCH CỰC
3 năm
@Man404 tôi cũng sướng lắm ông ạ, bọn seeder bênh keytroll cãi cùn lắm
@Man404 Chì quan điểm, ko có thiện cảm với hãng Keytroll này 😁
Ngày này cuối cùng cũng đến. Mấy bố nước ngoài cũng khen hết nức nên lùa đc khá nhiều người.
@Devil May Cry 91 Rồi sớm muộn các nạn nhân của K cũng nhận ra chân lý & quay về chính nghĩa hoy 😁
thangbem
TÍCH CỰC
3 năm
tóm lại phím lởm so với giá tiền và chắc là cho đơn vị bán lẻ ăn % dày, lãi nhiều nên quảng cáo phát khiếp
@thangbem Càng QC nhiều càng thấy dị ứng & mất thiện cảm, K là 1 hãng như vậy 😆
thangbem
TÍCH CỰC
3 năm
@hr_ronglua cút

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095