[Chia sẻ] Sạc không dây và những điều có thể bạn chưa biết

MinhTriND
16/10/2017 13:6Phản hồi: 133
[Chia sẻ] Sạc không dây và những điều có thể bạn chưa biết
Với sự tham gia của nhiều ông lớn trong ngành công nghiệp điện thoai, sạc không dây đang trở nên phổ biến và được nhắc đến nhiều hơn bao giờ hết. Nhưng đã có bao giờ bạn tự hỏi sạc không dây hoạt động như thế nào? Liệu nó có gì hơn so với việc sạc truyền thống? Bên dưới đây là mọi thông tin mà bạn có thể cần biết về sạc không dây, mời các bạn theo dõi.

Nguyên lý hoạt động

Điểm then chốt của công nghệ sạc không dây nằm ở cái gọi là điện từ trường và các hiệu ứng của nó, được sử dụng để chuyển năng lượng từ một nơi (đế sạc) sang nơi khác (điện thoại của bạn) thông qua cảm ứng điện từ. Về cơ bản, bạn có 2 cuộn dây vật lý, một cuộn giúp chuyển năng lượng sang điện từ trường có thể di chuyển trong môi trường mà không cần dây nhợ; trong khi cuộn dây còn lại giúp chuyển đổi từ trường trở lại thành năng lượng.

2 cuộn dây này tạo thành một hệ thống gọi là máy biến áp. Ngoài phương pháp phổ biến này còn một giải pháp sạc không dây hoạt động dựa trên cộng hưởng từ. Về bản chất, nó không khác gì so với kỹ thuật vừa giải thích bên trên, nhưng lợi thế đó là tăng khoảng cách sạc, sạc cùng lúc cho nhiều thiết bị và có thể hoạt động với nhiều loại vật liệu.

Các tiêu chuẩn sạc không dây

Như đã nói, sạc không dây là công nghệ đã có trong nhiều năm, được trang bị trên mọi thiết bị từ bàn chải đánh răng điện cho đến Nokia Lumia 820 (ra mắt năm 2012). Tất nhiên, công nghệ nào cũng sẽ có một vài tiêu chuẩn khác nhau, phát sinh thêm câu chuyện về khả năng tương thích hoặc không tương thích. Tiêu chuẩn không dây phổ biến nhất, được hỗ trợ trên hầu hết điện thoại ngày nay cũng như iPhone mới chính là Qi (phát âm: "chi"). Qi được phát triển bởi Wireless Power Consortium và 247 thành viên đến từ Apple, Google, Samsung và đa số các tên tuổi lớn khác trong ngành công nghiệp sản xuất thiết bị điện tử. Các điện thoại mới nhất của Apple, Samsung và LG đều hỗ trợ sạc Qi.

Ảnh: Androidp Police

Một công nghệ sạc không dây khác là AirFule được hợp tác phát triển bởi Alliance for Wireless Power và Power Matters Alliance. Giống như Qi, tiêu chuẩn này hỗ trợ cả 2 hình thức sạc thông qua cảm ứng từ và cộng hưởng từ, nhưng cách làm việc thì hơi khác. Do đó, 2 công nghệ này không tương thích nhau, nghĩa là điện thoại hỗ trợ sạc Qi thì không thể sạc bằng đế AirFule.

AirFule tuy không phổ biến như Qi nhưng một số thiết bị hàng đầu vẫn hỗ trợ (Galaxy S8 của Samsung hoạt động với cả Qi và AirFule), và đây cũng là công nghệ mà Starbucks đã lắp đặt tại chuỗi cửa hàng của họ trong nhiều năm qua, Qi chỉ vừa được công ty này bổ sung sau khi iPhone mới ra mắt.

Không chỉ có 1 tiêu chuẩn sạc không dây và chúng không tương thích với nhau. Do đó từ đây, nếu có đặt chiếc iPhone 8 của mình lên cái đế sạc hỗ trợ AirFule của thằng bạn mà không thấy nó sạc thì đừng vội trách nhé.

Những gì bạn cần để có thể sạc không dây

Chỉ cần để ý đến tiêu chuẩn mà thiết bị của bạn hỗ trợ cũng như mức công suất của đế sạc, vậy là đủ. Không nhất thiết phải dùng đế sạc chính hãng nếu thấy nó không phù hợp với nhu cầu cũng như khả năng tài chính. Tất cả bộ sạc Qi đều sẽ hoạt động tốt với thiết bị di động hỗ trợ Qi. Hiện nay, hai đối thủ lớn trong ngành công nghiệp smartphone là Apple và Samsung đều đang sở hữu những "bí quyết" riêng đối với công nghệ sạc không dây này. Trong khi Apple có đế sạc có thể sạc cùng lúc cho nhiều thiết bị thì Samsung lại có lợi thế đối với công nghệ sạc nhanh không dây.

Quảng cáo

Ưu điểm và nhược điểm của sạc không dây

Hãy thử tưởng tượng bạn về nhà và đặt điện thoại của mình lên đế, thế là nó sẽ sạc, không cần phải lọ mò tìm dây cắm vào. Rồi khi đi đến những quán cafe hay rạp phim có lắp sẵn bộ sạc không dây, bạn chỉ cần đặt điện thoại của mình vào, không cần phải lôi cáp và cục sạc ra nữa. Tuy nhỏ, nhưng đó là những điều khiến cho cuộc sống trở nên đơn giản và vui vẻ hơn.

Ảnh: Pi Charging

Bên cạnh những ưu điểm này, vẫn tồn tại những hạn chế nhất định ở việc sạc không dây: bạn không thể sử dụng điện thoại một cách dễ dàng trong khi sạc và tốc độ sạc cũng chậm hơn so với cách truyền thống. Sạc nhanh qua kỹ thuật cảm ứng từ nhanh hơn so với cộng hưởng từ, nhưng trở ngại là bạn không thể mang điện thoại ra xa đế sạc dù chỉ một chút.

Apple bắt đầu hỗ trợ sạc không dây trên các thiết bị của họ đồng nghĩa với việc công nghệ này sẽ phát triển mạnh mẽ hơn bao giờ hết. Sự canh tranh giữa các hãng sẽ giúp cho công nghệ sạc không dây trở nên phổ biến hơn và tốc độ sạc cũng nhanh hơn so với hiện tại. Dự kiến năm sau, Pi - một bộ sạc không dây sạc được cho nhiều thiết bị để gần nó sẽ được tung ra thị trường, khởi đầu cho một tương lai đầy hứa hẹn của công nghệ này.

Tham khảo: Gizmodo

Quảng cáo

133 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

"Tiêu chuẩn không dây phổ biến nhất, được hỗ trợ trên hầu hết điện thoại ngày nay cũng như iPhone mới chính là Qi (phát âm: "chi"). Qi được phát triển bởi Wireless Power Consortium và 247 thành viên đến từ Apple, Google, Samsung và đa số các tên tuổi lớn khác trong ngành công nghiệp sản xuất thiết bị điện tử. Các điện thoại mới nhất của Apple, Samsung và LG đều hỗ trợ sạc Qi."
Trong bài phải chèn "iphone mới" để những ai không biết thì iPhone mới đã được hỗ trợ sạc không dây rồi nha :p
Tại sao Qi được phát triển bởi các kỹ sư Apple từ 2012 mà mấy năm sau Apple mới đưa lên iPhone 8?? Liệu có phải bây giờ hết cái để thêm, hết cái để thay đổi rồi nên đưa nhỏ giọt các tính năng vào?? Các hãng khác còn thấy cải tiến tý chứ Apple với Sony em thấy ko thay đổi nhiều từ thiết kế cho tới tính năng. Chỉ có nâng cấp cấu hình à
@thongphan1989 em chỉ biết SS nó cũng đã ra mắt dock sạc không dây cho nhiều thiết bị trước Apple rồi còn ko biết có hãng nào khác cũng làm dock sạc không dây cho nhiều thiết bị chưa?
@dunggrap cũng hóng sạc không dây cách mấy m như các ifan nói mà lại thất vọng. Tương lai khéo vài năm nữa mới có sạc xa vậy
@nttkts Dở bẩm sinh hay luyện tập vậy, thấy cmt hay thì quote, ko thích thì next mẹ nó đi, chứ cả ngày rảnh rỗi bới móc vậy 😁
Bác nên xem lại trình độ gõ tiếng Việt của mình 😃
@vietanhnb1993 Dock sạc kg dây nhiều thiết bị của ss là giống như ghép 2 cái lại và chả phải để chỗ nào cũng sạc được. nếu kiểu đó ng ta ghép thành 4 cái 8 cái cũng được nhé. Xem thêm của IKEA cũng có nhé. 3 thiết bị luôn.
Ikea NORDMÄRKE triple wireless charging pad
Đang sử dụng 2 máy có sạc không dây và thật sự rất thích tính năng này. Tiện lợi vô cùng.
@minhcuongpro1234 Dùng từ cách đây gần chục năm rồi, bài viết này hơi thừa
cdang
TÍCH CỰC
6 năm
@Hoang_HaoMinh Vì đến tận bây giờ iPhone giờ mới có nhá....kkk
Iphone xài cái này là đúng rồi vì ngưòi dùng iphone đếch bao giờ cần vừa sạc vừa dùng
khicon_9
TÍCH CỰC
6 năm
cái này có phải cái mà AP bảo là sạc đc 3 thứ cùng lúc ko nhỉ. Thế thì khác gì dùng 3 cái khác nhau xong ghép lại :eek::eek::eek:

@thongphan1989 http://www.samsung.com/uk/mobile-accessories/wireless-charger-tray-pa710/
@Black Mamba Cái này charge để đúng chỗ mới charge dc mà, khác gì ghép 2 cái lại với nhau đâu? Multi charger mà để chỗ nào cũng sạc dc kìa.
@thongphan1989 Ah cái đó Samsung chưa đủ trình độ làm, đó là công nghệ độc quyền trên toàn vũ trụ của Apple mà bạn. 😁
@Black Mamba Cũng đúng. samsung tuổi lol gì làm được 🆒
-cần lắm sạc ko dây đúng nghĩa kiểu wifi
Băng tải
ufdb
CAO CẤP
6 năm
@băng tải hai tín lúc đó nó ko chỉ sạc điện thoại mà sạc cả người luôn đó 😁
@Bá Hỷ Ai bảo táo thần thánh khùng đó!? Nó phát triển sạc xa 5m nhé. Chưa biết khi nào thôi.... chê chê cái dề
Bá Hỷ
TÍCH CỰC
6 năm
@TYA Đang nói nó phủ như cái wifi mà, phủ thế nó sạc cả người luôn, hại sức khoẻ lắm
Điểm yếu nhất theo mình là nóng máy, mùa hè mình sạc cho máy mà thấy nóng kinh, thời tiết lạnh lạnh còn đỡ. Không biết ảnh hưởng xấu đến pin ko
@Tranguyenghia Sạc ko dây của s8 có sạc nhanh, hơn 2h là ok. Được
traneupcqk
TÍCH CỰC
6 năm
@minhcuongpro1234 @minhcuongpro1234 mình cũng đang thắc mắc 1 chỗ. Dùng dây usb nối từ máy tính sạc cho đt thì hết 2-3 tiếng mới đầy, trong khi đó lấy dây đó cắm vào sạc không dây thì chỉ cần hơn 1 tiếng rưỡi là đủ. Cùng 1 đầu vào điện áp sao kết quả sạc lại khác vậy ?
@Tranguyenghia có 1 cách khác là mua cái ổ cắm có cổng usb. Sạc nhanh không kém củ sạc nhanh và không nóng máy
@traneupcqk Đây cũng là điều mình không hiểu tại sao. Mình đã thử nghiệm rất nhiều, cổng USB của máy tính dòng ra chỉ khoảng 0.5A, thử tiếp củ sạc 1A và 2A thì đế sạc điều cho tốc độ sạc nhanh bình thường, chỉ cần 1h30 trở lại là full pin mà lại không nóng máy trong khi của sạc có sạc nhanh thì cắm vào rất nóng máy mà cũng không nhanh hơn bao nhiêu.
Quy379
ĐẠI BÀNG
6 năm
2018 apple có đt sạc bằng wifi
Sạc mà cầm lên thì hết sạc thì như k 😁
bomy
CAO CẤP
6 năm
@spsp tôi có thấy nó lịch sự và pro chỗ nào đâu
@bomy Điều đó đâu quan trọng. kệ bạn
Kinozawa
ĐẠI BÀNG
6 năm
@spsp Mình chả thấy pro gì cả bạn ạ, đây là nói thật, chắc cái này gọi là tự huyễn bản thân ...😆
@Kinozawa Ko xài ko hiểu đc đâu. Như dòng note ấy, kẻ ko xài thấy spen vô dụng, ai xài nhiều mới thấy nó tuyệt và pro ntn.
Apple làm gì là chỗ đó nổi lên như cồn...nhà nhà sạc không dây, hãng hãng sạc không dây....
namlangno90
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Khẩu trang xanh nhà nhà sạc không dây, hãng hãng sạc không dây rồi mới thấy apple làm mà @@ có nói lộn ko bồ :v
Bá Hỷ
TÍCH CỰC
6 năm
@Khẩu trang xanh Cập nhật chậm vậy bác, sạc chuẩn Qi người ta dùng từ đời bao nhiêu rồi, Nokia tạo xu thế, xong đến GG vs LG. Chắc tại cả đời bác biết mỗi iPhone thôi nên chắc giờ cái công nghệ này mới ra.
dahakka
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nhớ hồi mấy bác lão làng BB mày mò chế sạc không dây 87 thần thánh
HPSS
TÍCH CỰC
6 năm
@dahakka Rất là hâm mộ 8700 mặc dù chưa có cơ hội sử dụng và không thích BB 😁
@dahakka Có tui... chế xong xướng cả chim
rosejaooh
TÍCH CỰC
6 năm
Dùng từ thời Lumia 920, sau đó là Xperia Z3v. Lợi ích của nó ít so với nhược điểm: sạc chậm, chỉ có thể dùng ở nhà hoặc chỗ làm, tăng độ khó khi sửa chữa.
@Bá Hỷ Mình đang dùng 2 đế không dây của samsung. Nếu tầm 1h20 phút chưa nhanh thì theo bạn bao nhiêu là nhanh ? Ngang ngửa cắm dây đấy.
Bá Hỷ
TÍCH CỰC
6 năm
@minhcuongpro1234 Có xem clip nó test thấy vẫn chậm hơn dây 1 khoảng khá dài, kiểu dây 100 rồi thì ko dây vẫn 60, cùng 1 khoảng time 1h20 phút như bác nói, nhanh nhưng chưa nhanh hơn hay ngang đâu bác.
@Bá Hỷ Mình dùng khá lâu rồi và cũng có test để so và thời gian là tương đương nhau nhé bạn , không có chuyện cái 100 cái 60 như bạn nói
@rosejaooh S7 e sạc nhanh không đây khoảng 1h40
Trên dt Có cũng được, không có cũng chẳng sao.
Vì hay đôi khi hay cầm dt . Watch thì cần
Điện thoại có chức năng sạc không dây nhưng không quan tâm lắm vì tốc độ sạc vẫn rất hạn chế, kể cả quick charge không dây.
@bud's QC ko dây của samsung nó nhanh hơn cục sạc thường 2A cắm dây tồi bạn
@bud's Trãi nghiệm của bạn lạc hậu rồi, công nghệ mới đã kéo tốc độ sạc có dây và không dây ngang nhau rồi bạn.
tmn123
CAO CẤP
6 năm
@bud's Dùng củ sạc với đế sạc thích hợp thì tốc độ không chênh lắm đâu, dùng thử đi rồi hãy phán. Tốc độ thấp là công nghệ của vài năm về trước rồi.
bác viết bài này chắc ko biết cái đthoai hỗ trợ sạc ko dây đầu tiên là Palm Pre 2009 thì phải ?
Mà cho hỏi nếu mình ko khi nào dùng qi thì chả nhẽ bộ phận này thừa thải mặc dù mình đã trả tiền mua nó à. Éo thế nhỉ
@Dollarssssss cũng như trả tiền mua tính năng sạc nhanh nhưng vẫn phải bỏ thêm tiền mua cục sạc để được sử dụng sạc nhanh. Đời không công bằng, nên chấp nhận thôi bác ạ 😁
qua2007
TÍCH CỰC
6 năm
Nóng
qua2007
TÍCH CỰC
6 năm
Lâu đầy
icon929
TÍCH CỰC
6 năm
Vậy mới thấy Nokia giỏi thế nào
Từ sạc không dây
Glance
Sắp tới là ozo audio
Các Hãng khác cứ học theo mãi thôi
Mà thằng Samsung nghe nhạc như shit
@icon929 Chả hiểu sao mấy hãng làm audio cực tốt mà thằng sung thì cứ ngó lơ, tập trung vào ba cái bixby làm mẹ gì trong khi âm thanh loa ngoài cơ bản còn chưa bằng đc mấy thằng htc hay lg, thậm chí còn chưa bằng iphone.
@icon929 Giỏi quá nên chết cmnr =))))
icon929
TÍCH CỰC
6 năm
@htevn Chết ... Nokia còn lâu mới chết
Bá Hỷ
TÍCH CỰC
6 năm
@htevn Biết HMD là gì ko?
openincs
TÍCH CỰC
6 năm
@icon929 Vấn đề là khi Apple ra mấy cái này mới bán chạy, còn Nokia ra bán lèo tèo ai quan tâm đâu, hơn nhau chỗ đó thôi!
zdng12
TÍCH CỰC
6 năm
trước dùng trên Lumia 920, khi sạc mặt lưng nóng như lửa luôn. dc cái tiện buồn ngủ vứt lên là xong, chứ ko nhanh
@Hoa96 Bây giờ khác rồi bạn, ngon hơn có dây nhiều.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019