[Chia sẻ] Thiết lập hệ thống mạng cho gia đình theo hướng chuyên nghiệp với Mikrotik và Aruba.
Rất hay và hữu ích!/27 người
ultimatevn
10 thángBình luận: 356
Techguy99
ĐẠI BÀNG
6 tháng
sp Mikrotik dạo này được nhiều trang web nhắc tới, mà thấy phần mềm quản lý của Mikrotik nó sâu hơn, chỉnh chọt được nhiều hơn, xài những cái modem router của các hãng lớn thường bị giới hạn chức năng mà giá lại cao vì mấy hãng lớn dường như không muốn người dùng setting sâu quá vào thiết bị.
để khi nào có $ sắm 1 con mikrotik về setting các kiểu thử chạy mượt không.
huyhung98
ĐẠI BÀNG
6 tháng
Chủ thớt cho em hỏi với ạ. Em là người đam mê công nghệ nhìn mô hình của chủ thớt rất mê. Nhà em tổng sàn cũng 300m2 2 tầng, như hiện tại dùng modem viettel làm router chính và 2 cục phát wifi của tplink, các thiết bị ngoại vi bao gồm hệ thống camera, iptv, laptop, pc, mobile. Em thấy dùng vẫn ổn Không biết mô hình của bác có những ưu điểm gì so với hệ thống mạng bình thường như nhà em đang dùng kia ạ.
@vuducdong Mình để con mik cấp ip bạn..dây thì mình kiểm tra thay dây mới rồi..
vuducdong
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@thekid_1980 test dây LAN trực tiếp thì tốc độ ok phải ko? Kiểm tra tinh chỉnh lại kênh sóng xem sao bạn nhé.
@vuducdong Test con mik thì ra được 200mb bạn..chỉnh sóng hết rồi..mà nghe nói phải quay qos gì đó..😂😂
@thekid_1980 Cái này do server speedtest rồi, chứ upload lên được 200 nghĩa là aruba bth và router bth
Hoang tráng quá bro ơi
bài hay bác, mới múc con GR3 về cấu hình cơ bản
Bài viết hay quá bác ơi, e đang trằn trọc đi tìm giải pháp home network cho gia đình em thì gặp được bài của bác như vớ phải vàng. Em rất muốn tìm hiểu thêm về hệ thống của bác, em có thể ib trao đổi với bác được không?
trungiris
ĐẠI BÀNG
11 ngày
Bài viết chi tiết quá bác ạ!
Nhân tiện em có thể nhờ bác tư vấn về hệ thống home network cho căn nhà em đang xây được không ạ?
Nhà em có tối đa 35-40 thiết bị kết nối cùng 1 lúc, em đang tính đến mô hình: router nhà mạng bridge -> router wifi tổng quay pppoe và cấp dhcp (cụ thể là con xiaomi ax3600) -> switch dẫn đến các node âm tường và các node wifi mesh của xiaomi. Mô hình như vậy nếu bổ sung thêm con mikrotik làm router và có thể tìm bộ mesh khác rẻ tiền hơn để cân bằng chi phí thì có hiệu quả hơn không bác?
@trungiris Dùng mikrotik làm router ổn hơn ax3600 đó bạn, nếu không cần wifi 6 thì bạn dùng mesh Aruba như chủ thớt sẽ tốt hơn (chọn model thấp hơn nếu muốn tiết kiệm chi phí)
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019