Chia sẻ thử thách chụp ảnh liên tục 30 ngày: thất bại nhưng vui!

blueJune
13/12/2019 4:24Phản hồi: 84
Chia sẻ thử thách chụp ảnh liên tục 30 ngày: thất bại nhưng vui!
Tháng trước, để thách thức bản thân mình và cũng muốn làm gì đó cho ngày thường của bản thân khác đi và vui hơn, mình đã tự đặt ra thử thách mỗi ngày chụp một ảnh, liên tục trong 30 ngày để xem mình sẽ chụp được những gì. Kết quả như tiêu đề bài: mình đã thất bại, tổng cộng mình chỉ chụp được 19 tấm nhưng trải nghiệm đó rất thú vị nên muốn chia sẻ lại với anh em và cũng để thách đố anh em xem có làm được hơn mình không :p

Ban đầu, mình cũng xác định trước là chụp mỗi ngày một ảnh không hề khó, nhưng để tấm ảnh đó thật ưng ý lại là một chuyện hoàn toàn khác. Mình có những hạn chế nhất định như sau: Một tuần mình đến công ty 5 ngày và phần lớn thời gian mình ở trong phòng làm việc nên để hôm nào cũng có một bức ảnh tốt trong không gian giới hạn như vậy khá khó. Tiếp theo là có những hôm mình thật sự không hề có hứng để chụp, và khi đã không có hứng thì chắc chắn sẽ chụp ra một tấm ảnh rất chán nên những hôm đó mình chọn bỏ qua. Tất nhiên dù với lý do gì đi chăng nữa, mình vẫn cố gắng để chụp đúng theo thử thách đã đặt ra và đơn giản hoá nó đi nhất có thể. Không nhất thiết cứ phải ra đường mới chụp được ảnh, mình chọn chụp những thứ nhỏ nhặt trong cuộc sống mình luôn, ví dụ như chụp lại màn hình tin nhắn với bạn vì mình thấy nó hay ho, buồn cười, hay chụp lại cuốn sách mình đang đọc, v.v...

Giờ không dài dòng nữa, mời anh em xem trong một tháng qua mình đã chụp được những gì 😁 Đa số ảnh mình chụp bằng chiếc iPhone 6s plus đang dùng vì tiện, lúc nào cũng mang bên người, chỉ có một số ảnh chụp bằng Canon 6D:

Ngày 1: Hết giờ làm sang Quận 2 chơi, trên đường thấy có cặp ghế và chiếc bàn đỏ xinh quá, lại còn dưới ánh hoàng hôn buông xuống nên mình chụp lại.

Ngày 2: Hôm đó là đi cùng mod Hải Ô sang Thanh Đa chụp review máy, thấy có bác này đứng ở ban công tập thể nhìn xuống duyên dáng lạ :D

Ngày 3: Ở Cafe Tinh Tế có hai con mèo này, em tam thể Miranda là mẹ của em đen trắng Pepsi bên trái.

thu-thach-chup-anh-6.jpg thu-thach-chup-anh-6-1.jpg
Ngày 6: Cuối tuần đó đi xem lễ hội đua ghe ngo Ok Om Bok ở Trà Vinh. Đua ghe chắc chắn vui rồi nhưng mà mình để ý mấy người đi xem hội có kha khá chị đeo cái nhẫn to như thế này, mình thấy hay và cũng tò mò nên chụp lại.

Ngày 7: Xem hội ở Trà Vinh xong, tối hôm đó tụi mình qua Kiên Giang chơi, sáng hôm sau đi tham quan đình thần Nguyễn Trung Trực ở Rạch Giá thấy bức tượng này ngoài chiếc lưỡi dài thòng lòng vui mắt còn có cỏ ba lá mọc bên trong.

Ngày 9: Chat với bạn dùng từ ngữ xì tin, vui quá nên chụp màn hình lưu lại =))

Quảng cáo

Ngày 10: Hôm ấy là workshop sử dụng flash của anh Hafoto. Mình ngồi sau khóm cây xem, thấy mặt bạn mẫu hiện trên màn hình LED.

Ngày 13: Một đoạn mình khá thích trong Tuyển tập Nguyễn Huy Thiệp đang đọc dở.

Ngày 14: Một tối đi dạo loanh quanh phố sách, lúc ra về gặp cặp đôi này có áo đôi sọc ngang dọc, nhìn tình cảm lắm :D Chất lượng ảnh không cao nên mình chỉnh cho sáng rực lên với cố tình để cho noise vì mình thích cảm giác mà nó đem lại.

Ngày 17: Cũng là đi dạo loanh quanh rồi thấy. Mình luôn bị ám ảnh bởi mấy cái bóng cây in trên tường do những liên tưởng mà nó đem lại.

Quảng cáo

Ngày 18: Một anh bạn ghé nhà chơi, mình mượn cái lens baby của anh ấy chụp chơi thì ra hiệu ứng như này.

Ngày 19: Ghé thăm một showroom đồ nội thất cao cấp ở Quận 2. Không gian ở đây thực sự rất sang trọng, ấn tượng. Mình tranh thủ selfie một tấm qua gương vì đằng sau là tranh của một người anh mình quen - hoạ sĩ Lê Quý Tông.

Ngày 21: Chụp vội bằng điện thoại. Lúc này hai đồng nghiệp đang "đùa giỡn" nhau vì một cái gì đó mà bạn @MinhTriND phải giữ anh Bảo @Non@me lại haha.

Ngày 23: Lúc này mình đang xem một đoạn phỏng vấn của thầy Lê Hồng Lâm chiếu cho xem trong lớp Cảm thụ phim mình học của Trung tâm hỗ trợ và phát triển tài năng Điện ảnh (TPD). Trên màn chiếu là cô Kiều Chinh - diễn viên nổi tiếng của điện ảnh miền Nam Việt Nam trước năm 1975, nay cô đã ngoài 80 tuổi, đang sống và làm việc tại Mỹ.

Ngày 25: Hôm đấy Camera Tinh Tế có buổi offline đi chụp mẫu ảnh. Lúc đi bộ ở Bến Bạch Đằng tìm chỗ chụp, mình tình cờ nhìn thấy một căn phòng trống chứa đầy những bao thuốc lá đã hút hết.

Ngày 27: Lên Đà Lạt chơi, chụp lại bé con của anh bạn. Đáng yêu kinh :D

Ngày 28: Đi xe máy khoảng 40 cây gì đó từ trung tâm Đà Lạt đến vườn thú ZooDoo ở Lạc Dương. Vốn mình không thích sở thú ở Việt Nam lắm tại điều kiện sống cho mấy bạn động vật đáng sợ quá, nhưng ZooDoo lại là một địa điểm đã thay đổi góc nhìn của mình. Các bạn ở đây được chăm sóc rất chu đáo, có không gian rộng để chạy nhảy. Hơn nữa, mỗi lượt tham quan, vườn thú chỉ cho khoảng 20 khách vào kèm hướng dẫn viên nên họ kiểm soát được tình hình. Đây là một cảnh mình chụp khi mấy vị khách đang cho mấy bạn thú ăn :D

Ngày 29: Ngồi cafe Tùng ở Đà Lạt thấy bác này ăn mặc chất quá nên mình xin chụp ảnh. Về nhà up lên Facebook bạn bè comment ảnh mới biết bác là nhà điêu khắc Phạm Văn Hạng ^^

Ngày 30: Tấm ảnh cuối chụp ở Đà Lạt. Mình rất hay quan sát mấy biển cổ động ở Việt Nam và thấy buồn cười vì một khuôn mặt nhiều khi được vẽ cho cả hai giới và lặp đi lặp lại.

Thử thách 30 ngày chụp ảnh của mình đã qua, dù không thành công nhưng mình rất thích trải nghiệm này vì khi nhìn lại mỗi ảnh, mình lại nhớ kỉ niệm và câu chuyện của ngày hôm đó. Tiếp theo mình muốn thách thức mod @vitaminSea trong 1 tháng tới, để xem bạn ấy sẽ chụp những gì :D

Hi vọng anh em cũng sẽ đặt ra cho mình những thử thách chụp ảnh tương tự với các mục tiêu khác nhau, có thể dài hơi hơn: để cuộc sống thêm niềm vui, để chụp ảnh lên tay hơn, để làm nhật ký,... Chúc anh em vui!
84 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

CylNguyen
TÍCH CỰC
4 năm
Thử thách này khá hay 😁 mình cũng thích chụp ảnh linh tinn nhưng chưa nghĩ ra ý tưởng này. Tks mod đã chia sẽ ❤️
@CylNguyen Khi nào hoàn thành thử thách bạn post chia sẻ với anh em nhé :D
Thử thách này vào tay người biết chụp ảnh thì vui, chứ vào tay người bình thường là 1 đại-thảm-hoạ.

Năm kia vì thử thách này mà mình unfollow loạt bạn vì tụi nó biến thành thử thách 30 ngày selfie! Chả hiểu nghĩ gì trong đầu khi mỗi ngày chụp 1 cái ảnh tự sướng với 1 rổ caption deep deep ngớ nga ngớ ngẩn.
@megatroll chụp ảnh ko cần phải post đâu bạn, chỉ cần 1 mình mình xem là được. Kể cả không xem lại đi chăng nữa thì nó cũng khuyến khích mình tìm những khoảnh khắc đẹp trong cuộc sống. Tóm lại là mình thấy thử thách này hoàn toàn phù hợp với người bình thường. Với người biết chụp ảnh thì ko có tác dụng mấy vì với họ đây không phải là thử thách ;)
Ra cafe tinhte chỉ muốn ôm mấy con mèo. Cuhiep ngồi đó kệ ổng =))))
hiepmu
CAO CẤP
4 năm
@Ngothien123 con mèo tam thể đẹp vl 😁
@hiepmu Mèo nhà tui cũng đẹp dị. Hay lên tinhte bắt 1 con về cặp bồ vs nhà mình ta 😆)
Sao mình k hây cái thử thách này nhỉ.
unwrittlaw
TÍCH CỰC
4 năm
Thử thách 30 ngày mỗi ngày đều hs xem chừng thú vị hơn
unwrittlaw
TÍCH CỰC
4 năm
@TênLàmGì have s...x
cafuniso
ĐẠI BÀNG
4 năm
@unwrittlaw Đang DDD này bạn tôi, mỗi ngày số lần hs hoặc tgẩm du ứng với ngày đó trong suốt 30 ngày. Quẩy nổi không? 😆)
Chụp ảnh có gì khó để thử thách đâu ?
M chụp cái biển qc cũ
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Tới lúc bạn chụp cả ngàn shot mà chỉ thích vài shot thì khi đó mới mệt bạn :v, nói chung ảnh ra phải thỏa mãn đc chính mình, chớ vơ đại, post đại thì dễ lắm. Hehe
Chụp xấu, không có ý tưởng thì nhanh sụp đổ 😔
@hackphonehy mấy đứa thích selfie ngày nào chả chụp vài chục tấm.
tạo thói quen mỗi ngày chụp 1 bức ảnh, bất kể chủ đề gì
Sewny
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đẹp quá
huyhuy3586
TÍCH CỰC
4 năm
Dạo này mình bị lười chụp, vì lười và vì bận. Lâu lâu chỉ đem máy ra vệ sinh và bấm vài tấm test. Từ mai sẽ học theo bạn để tìm lại cảm hứng ☺️
thử thách rất hay
Mod cao bao nhiêu vậy 😁
@truong_evil Mét gưỡi
@truong_evil Mình có m63 thôi mà cái gương nó lừa tình =))
@Heo Sữaa Mod heo mét rưỡi à 😆
@blueJune m63 là cao quá ấy chứ
Chụp màn hình tv có ảnh rõ nét thớt thử lại tốc độ....
@TsanHoang Mình lúc đó lôi iphone ra bấm vội thôi ạ :p
@blueJune Tại nó là ảnh động theo frame của nguồn phát nên cần đúng tốc độ.. chụp chơi với phone thì ok..,
Haha nhìn cặp ghê ảnh đầu nhớ quá.Nhớ người iu cũ .
Ghế này hồi chia tay người iu ... hai đứa mình ngồi đó lặng lẽ
@Heo Sữaa Huhu. Cám ơn chị chia sẻ kỉ niệm..
LeAnhKha
ĐẠI BÀNG
4 năm
Khá hay mình sẽ thực hiện thử thách này.
@LeAnhKha Khi nào xong post cho mọi người xem với nhé bạn!!
LeAnhKha
ĐẠI BÀNG
4 năm
@blueJune Ok để đầu tháng bắt đầu cho nó tròn vậy.
Mình cũng có 1 cái thử thách tương tự là 1 year commit trên github. Hiện tại thì mình được 72 ngày rồi 😆
Ioecmc
TÍCH CỰC
4 năm
@hoangios23 Commit code gì thế :v
Vui vẻ nhé
Ám ảnh vãi luôn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095