[Chia sẻ] Tìm mua laptop cho thằng em nhưng tay trắng đi về vì những lý do sau đây

bk9sw
7/8/2019 2:9Phản hồi: 7
[Chia sẻ] Tìm mua laptop cho thằng em nhưng tay trắng đi về vì những lý do sau đây
Mình chia sẻ với anh em câu chuyện cách đây vài hôm khi đi tìm mua một chiếc laptop cho thằng em. Cu cậu vào học xây dựng, "đạn" chỉ có xấp xỉ 20 triệu, muốn mua cái laptop phục vụ cho việc học. Mình thì biết anh em làm xây dựng sẽ thường dùng CAD nên hướng nó đến một chiếc máy trạm di động, không cần đồ mới, chỉ cần đủ mạnh để cày ải qua mấy năm học. Tìm đến một chỗ quen bán máy xách tay nhưng lại tay trắng đi về vì chiếc máy mình tìm mua không ưng ý vài điểm sau:

Với nhu cầu làm việc với CAD, mình tìm cho thằng em một chiếc máy trạm với mức giá phải chăng. Dell Precision 3510 là con máy mình chấm bởi đây là dòng máy trạm rẻ nhất, ThinkPad P thì với không tới, HP Zbook thì bản 15v rẻ nhất cũng khó tìm mua. Khi tới nơi xem máy thì sau một hồi kiểm tra, máy mới nhưng mình quyết định không mua bởi vì:

Bàn rê không ngon

Cái chạm đầu tiên vào máy là chạm vào bàn rê - chiếc Dell này được trang bị một cái bàn rê không tốt. Bề mặt của nó sần sùi như miếng nhựa và rất khó để di chuyển ngón tay. Thật quá sức ngạc nhiên trên một chiếc máy chuyên nghiệp và mình nghĩ kiểu bàn rê này chỉ có trên những chiếc Inspiron giá rẻ của Dell. Di ngón tay đã khó, thực hiện thao tác đa điểm còn khó hơn thành ra mình ngay từ đầu đã không có thiện cảm với nó. Thử kiểm tra driver của bàn rê thì nó vẫn sử dụng driver Dell Touchpad thay vì Microsoft Precision Touchpad, bàn rê đã hoàn thiện kém nay lại còn không nhạy nữa.

Mình rất thích xài bàn rê trên laptop và luôn mong muốn có được trải nghiệm tốt nhất với nó. Nhiều anh em thường nghĩ bàn rê trên laptop không quan trọng lắm, thích dùng chuột hơn. Tuy nhiên, ở tình huống không có bàn để đặt máy lên, phải ngồi làm việc ngoài trời nhiều hay chỉ đơn thuần là muốn tiết kiệm không gian trên bàn thì bàn rê sẽ là thứ cực kỳ cần thiết. Trước khi đi xem máy mình cũng hỏi thằng em nó thích xài bàn rê hay chuột thì nó vẫn thích xài bàn rê hơn, chỉ cần chuột khi vẽ.

Bàn phím không có đèn backlit:

Bàn phím của Precision 3510 khá ổn, cảm giác gõ tốt, chiếc máy mình đi xem thì không có đèn backlit. Mình biết rằng để có được mức giá thấp nhất thì người bán hàng đã cắt đi nhiều option trên máy, việc đèn bàn phím không có có thể không quá quan trọng nhưng thực tế khác biệt giữa option có đèn và không đèn chỉ vài USD nên nó không đáng để cắt. Đèn bàn phím giờ đây đã là một trang bị tiêu chuẩn trên laptop, nhất là khi dùng ban đêm hay ở những nơi thiếu ánh sáng thì đèn bàn phím sẽ cực hữu ích để giúp chúng ta có thể bấm những nút mà không nhớ vị trí nó nằm ở đâu.

Không có cổng USB-C:

Kiểm tra loanh quanh mấy cổng kết nối, mình phát hiện chiếc máy này dù là máy trạm, đời cũng không quá cũ nhưng nó lại không có cổng USB-C hay Thunderbolt 3. Mình tiếp tục lên trang của Dell tra cấu hình thì đây cũng là một trang bị tùy chọn, người bán cũng đã cắt option để giảm giá thành.

Việc thiếu cổng USB-C đối với mình rất khó chấp nhận chứ chưa nói đến chuyện thiếu Thunderbolt 3. Mặc dù những thiết bị ngoại vi dùng cổng USB-C vẫn chưa nhiều nhưng nếu như anh em là người dùng Windows giữa nhiều người dùng MacBook thì nên cân nhắc về cổng USB-C. MacBook đời mới toàn xài USB-C nên việc anh em muốn trao đổi dữ liệu với người ta cũng phải qua những chiếc bút nhớ hay ổ cứng di động USB-C (Đây là trải nghiệm của mình giữa đám đông anh em mod tinhte toàn xài Mac 😁).

Thêm vào đó Thunderbolt 3 sẽ là giải pháp rất tiện lợi để anh em trình xuất cũng như khai thác các loại phụ kiện tốc độ cao hay dock GPU gắn ngoài.

Vậy chiếc Dell Precision 3510 này còn gì và có đáng để mua?

Cơ bản phần cứng nó vẫn tốt với màn hình IPS phân giải FHD của Samsung, mình kiểm tra nhanh thì tấm nền trang bị cho máy tạm ổn, nếu không quá nặng về đồ họa và chỉnh màu thì nó đáp ứng được. Tấm nền này cùng loại với 1 chiếc laptop chơi game của Dell, mình nhớ ko nhầm là Dell Allienware 15.

Cấu hình máy cho đến thời điểm này vẫn rất khỏe như Core i7-6820HQ 4 nhân 8 luồng xung 3,6 GHz, 8 MB Cache, vi xử lý đồ họa rời AMD FirePro W5130M 2 GB GDDR5 - đây là một GPU tầm trung dành cho máy trạm di động của AMD, nó được tối ưu cho các ứng dụng ProViz và không tốt để chơi game, với CAD theo nhu cầu của thằng em mình là ok. Ngoài ra là dòng máy trạm di động nên chiếc Precision 3510 cũng được thiết kế để dễ nâng cấp với 2 khe SO-DIMM cho RAM DDR4-2133, có 1 khe M.2 hỗ trợ SATA lẫn PCIe SSD, có khay gắn ổ cứng 2,5" nhưng chỉ hỗ trợ nếu dùng pin dung lượng 62 Wh, pin 84 Wh sẽ to hơn và che luôn khe này thành ra nếu anh em muốn dùng ổ 2,5" phải hỏi kỹ người bán vụ này.

Quảng cáo

Nếu không đặt nặng đến những thứ mình chê ở trên thì chiếc máy này vẫn rất đáng để xài. Đây là ý kiến riêng của mình, còn anh em, anh em đặt ra những tiêu chí như thế nào khi mua laptop, nhất là những dòng máy chuyên nghiệp? Comment ngay bên dưới nha :D
7 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Theo mình thì cảm nhận của bạn không nên ưu tiên so với cảm nhận của người trực tiếp sử dụng (em bạn). Mình xin được phản biện 1 số chi tiết sau
1. Trackpad: ngoài Ultrabook thì mình thấy trackpad ko máy nào ngon cả. Nếu làm việc trong môi trường chuyên nghiệp dĩ nhiên có chuột. Trackpad không ngon là việc có thể hiểu được. Chưa kể máy cũ 3 năm trước thì Precious Driver chưa phổ biến là rất bình thường.
2. Bàn phím không có đèn: Có đèn dĩ nhiên là tốt, nhưng option không có đèn vẫn được sử dụng rất nhiều ở môi trường business. Mình may mắn tiếp xúc nhiều tập đoàn lớn và laptop của họ it khi có đèn vì họ không bao giờ mò mẫm làm việc trong bóng tối. Các dòng máy này sinh ra với tiêu chí như vậy nên nó mới như vậy. Ngoài ra làm việc 100% trong bóng tối không tốt cho mắt, mở cái đèn bàn nhỏ vừa tốt cho mắt hơn, cũng đủ thấy đường gõ phim.
3. USB-C & Thunderbolt: Ở thời điểm 3 4 năm trước, ngoài Apple thì việc trang bị USB-C chỉ tầm 1% sản phẩm. Việc có đầy đủ cổng kết nối khác theo mình là điểm cộng còn USB-C không có thì không phải điểm trừ. Tới 2019 rồi mà bạn coi USB-A Flash drive vẫn nhan nhản và rất rẻ còn Flash drive type C thì mắc và chưa phổ cập đâu. Riêng bạn trong môi trường toàn Mac thì bạn nghĩ khó chấp nhận thôi.
@nightwish47 những comment như bạn rất quý giá, mình rất muốn được tìm hiểu xem khi anh em tìm laptop thì để ý đến những yếu tố gì khác
@nightwish47 mấy phần mà bạn ấy chê như thế là không hoàn hảo thì tốt nhất nên mua mac xài là tốt nhất (mặc dù ko phải máy trạm)
Julyman
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ha ha, với mod tinhte thì nói tới nói lui nói màu mè kiểu gì thì cũng quy về laptop của hãng ấy là nhất thôi
@Julyman haha mình là thành phần xài thinkpad duy nhất nên 1 mình chống mafia đây 😁
laiviet
TÍCH CỰC
5 năm
Dù gì cũng phải nhiều đạn. Không thì miễn đòi hỏi :v Bác toàn đòi cái trên giời xong bảo chi ít tiền. Khó lắm.
P/S: Đấy là em nói thật lòng, chứ em cũng sd Mac pro 2016, touchpad nó to bằng quyển sách, xong hôm trc đi tìm cho thằng em sắp vào đại học, động vào touchpad của nó xong cũng k định mua. Nhưng rồi nghĩ lại "Nó chưa sd mac bao giờ" không sao đâu. Thế là quất: Dell 2017 (không nhớ model) 16GB RAM, 512GB SSD + 1TB HDD, 15.6 FullHD (giá 550 Trump), Card Nvidia M2000 4GB.
Theo mình thì bạn là sinh viên thì đặt tiêu chí thấp thôi. Nhẹ-corei5-ssd-ram8gb. Tầm 15tr còn đâu ae rửa máy. Rồi sau này e ra trường tùy nhu cầu của mình để thay đổi máy cho phù hợp. Chứ thời điểm này tốt nhưng về sau có thể không phù hợp hoặc tệ hơn là một gánh nặng.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019