[Chia sẻ] Trải nghiệm các tính năng mới nổi bật trên iOS 11 beta
Lê Phú Khương
3 nămBình luận: 213
[Chia sẻ] Trải nghiệm các tính năng mới nổi bật trên iOS 11 beta
iOS 11 là bản cập nhật lớn mà Apple dành cho iPad, tuy nhiên điều đó không có nghĩa là trải nghiệm của bạn trên iPhone chạy iOS 11 sẽ không có nhiều sự khác biệt so với iOS 10. Apple đã biết lắng nghe người dùng hơn khi mà ở lần cập nhật này, họ đã thêm vào những tính năng tuy không lớn nhưng cũng đủ làm cho những người dùng iOS cảm thấy "sung sướng" hơn, và có cảm giác như các tính năng của iPhone chưa bao giờ được đầy đủ đến như thế. Dưới đây là những tính năng mình cảm thấy rất giá trị mà anh em nên để ý tới

Control Center (CC)
Ơn trời, công tắc 3G đây rồi! Cuối cùng thì chúng ta cũng đã có thể tắt mở nhanh 3G trên CC. Nói rộng ra, CC bây giờ đúng nghĩa đen là "Khu vực điều khiển", khi mà mỗi lần vuốt lên thì chúng ta có hẳn một khu vực trải rộng toàn màn hình chỉ dùng để điều khỉ các chức năng. CC bây giờ thông minh và trực quan ở thao tác điều khiển hơn, sắp xếp gọn ghẽ thành các khu vực một như trình điều khiển nhạc, các nút tắt mở kết nối, điều chỉnh độ sáng, âm lượng. Một cái hay khác là khi vào phần "Settings -> Control Center", chúng ta có thể thêm hay bớt các nút điều khiển (khoảng 14 cái) vào CC để tăng sự tiện lợi khi sử dụng. Các nút điều khiển cũng được tích hợp 3D Touch sâu hơn, các hiệu ứng chuyển động thiết kế cũng đẹp và bắt mắt hơn

Quay màn hình
Trước đây khi muốn quay màn hình, chúng ta buộc lòng phải JB để cài các tweak hỗ trợ hoặc cài AirShou của Trung Quốc. Ở iOS 11, điều này được thực hiện cực kì dễ dàng vì giờ đây Apple đã cho phép chúng ta quay màn hình bằng công cụ có sẵn. Không cần JB, không cần dùng app Trung Quốc, lại rất ổn định, chất lượng cao, thật là tuyệt vời. Để thực hiện quay màn hình chúng ta có thể làm như sau:
  • Vào Settings ( cài đặt) -> Control Center (TT kiểm soát), nhấn vào dấu + của "Screen Recording"
  • Vuốt từ dưới lên, chọn vào biểu tượng 2 vòng tròn đồng tâm, chức năng quay màn hình sẽ bắt đầu chạy. Để dừng, chúng ta thực hiện tương tự

Tuỳ chỉnh ảnh chụp màn hình
Từ iOS 11, mỗi khi chụp màn hình ( nhấn giữ nguồn+home) thì sẽ hiện có một tấm hình thu nhỏ lại ở góc dưới bên trái. Nếu bấm chọn vào thì máy sẽ mở chức năng chỉnh hình, thêm vào các nét, zoom, crop,..vv..vv Khi bạn chụp liên tục thì các ảnh chụp sẽ tự động xếp lại chung với nhau và muốn chỉnh sửa, bạn bấm vào thì tất cả các ảnh vừa chụp đều được đưa vào khu vực chỉnh sửa mà không cần phải mở từng tấm, rất tiện

Về vấn đề quản lý bộ nhớ
Chúng ta đã có thêm mục "Dung lượng iPhone" trong mục "Cài đặt chung". Nơi đây cho phép theo dõi các ứng dụng đã ngốn bao nhiêu bộ nhớ, đồng thời cung cấp thêm tính năng tự động gỡ bỏ các ứng dụng không dùng để tiết kiệm bộ nhớ cho những iPhone 16 hay 32 Gb. Ngoài ra, khi vào đây để xoá ứng dụng bạn sẽ được lựa chọn giữ xoá và giữ lại data của ứng dụng hoặc xoá hoàn toàn nó đi. Theo mình thấy Apple đang dần có những bước đi học hỏi từ người hàng xóm Android ở những điểm mạnh để bổ sung cho nền tảng của họ, đây là một điều rất đáng hoan nghênh

Trình xem Video mới
Vuốt lướt đi để từ chế độ toàn màn hình trở lại vào trang web, tua nhanh 15 giây, tua nhanh trên thanh trượt mượt mà hơn, đó là những chi tiết nhỏ nhưng cực kì hữu ích cho ai hay xem clip hay film trên iPhone. Ban đầu mình cảm thấy bố cục hơi rối, tuy nhiên khi đã quen rồi thì thấy chẳng hề sao cả, thậm chí còn tiện hơn rất nhiều so với trình xem video cũ vì nó không còn những tính năng thừa nữa mà bây giờ, tất cả các nút đều có tính năng hữu ích riêng nó. Ví dụ: ở trình xem cũ, mỗi khi muốn tua nhanh thì ta sẽ giữ vào nút next, nhưng nếu lỡ chạm nhẹ vào thì nó sẽ chạy đến cuối clip và buộc lòng chúng ta phải mở lại, kéo đến chỗ đang xem, rất phiền

Quản lý mật khẩu
Thật ra đây không có gì mới mẻ lắm trên iOS nói riêng và các nền tảng khác nói chung, tuy nhiên mình đề cập đến nó trong bài viết này vì tính "hai lưỡi" của nó. Trình quản lý mật khẩu bây giờ được đưa ra hẳn thành một mục của iOS, sẽ thật nguy hiểm nếu ai đó có thể dùng vân tay của bạn (lúc ngủ chẳng hạn) để truy cập trái phép vào điện thoại. Lúc này họ sẽ có toàn bộ lượng mật khẩu mà thiết bị của bạn đang lưu trữ, kể cả mật khẩu ngân hàng nếu bạn có truy cập bằng điện thoại. Vì vậy, hãy chắc chắn rằng điện thoại của bạn luôn trong tầm kiểm soát, hoặc đừng cho phép lưu lại những tài khoản rất quan trọng trên đây

Bàn phím khi xoay ngang thiết kế lại
Lại một chi tiết nhỏ nữa cho thấy Apple luôn để ý đến từng chi tiết nhỏ giúp nâng cao trải nghiệm người dùng. Bàn phím khi quay ngang màn hình được thiết kế lại cách bố trí phím, độ lệch vị trí các phím cũng tương tự như bàn phím dọc nên điều này giúp cho việc nhập liệu không còn bị nhầm ký tự nữa. Ngoài ra khi chạm giữ vào hình quả địa cầu thì có thêm tính năng thu bàn phím về một phía, trái hoặc phải, rất tiện cho việc thao tác gõ bằng một tay khi đang bận rộn

Ngoài ra những hiệu ứng chuyển cảnh, các thiết kế lại những chi tiết đồ hoạ cũng làm cho chúng ta thấy bắt mắt hơn. Điều duy nhất cho tới lúc này làm mình cảm thấy khó chịu chính là khu vực thông báo. Vuốt xuống, cảm thấy chẳng khác gì đang ở màn hình khoá cả, cảm giác rất rối và thao tác cũng khó chịu hơn khu vực thông báo cũ rất nhiều. Nếu lỡ tay tiếp tục vuốt sang phải thì sẽ khởi động camera, lại tốn thêm thao tác, thật sự rất thất vọng ở điểm này trên iOS 11. Hy vọng ở những bản chính thức thì điều này sẽ được các dev khắc phục.

Sau khoảng một ngày trải nghiệm iOS 11, anh em cảm thấy lần cập nhật lần này như thế nào? Bỏ qua những lỗi do bản beta thì mình thấy lần này Apple đã làm rất tốt, và như mình đã nói, iOS chưa bao giờ đã đến như vậy ở phiên mới nhất này. Mời anh em chia sẻ những trải nghiệm của mình về iOS 11 ở topic này nhé
có vẻ IOS11 trên Ipad , kì này Apple làm quá tốt
chế độ chụp và sửa ảnh màn hình mới với tích hợp quay màn hình nhái miui 8.3 -_-
Hi vọng giao diện sẽ thay đổi ở iOS 12
@levantam2508 Cải tiến cho nó tốt hơn, chứ đú đú thay đổi làm gì. Xàm
cbr150r
TÍCH CỰC
3 năm
Cuối cùng sau 11 năm thì đã có short cut bật tắt 3G.
Vấn đề là 3G hao pin và nóng khi sóng yếu chứ không phải mấy đồng bạc lẻ cho data
@cbr150r Và để off nhanh fbm, zalo...
X-one
TÍCH CỰC
3 năm
@cbr150r 11 năm và tôi chả quan tâm có hay không!
@cbr150r Thế bạn nhầm rồi. Đây ko phải tắt 3G như bạn tưởng. Đây là tắt dữ liệu di động, nghĩa là kết nối internet (Cellcular Data của 3G/4G).

Còn sóng nó vẫn dùng 3G kể cả khi bạn tắt nên vẫn sẽ hao pin và nóng máy nếu sóng yêu như thường.
@cbr150r Mình chả bao giờ tắt 3G 😆) wifi blt dùng hết pin thì thôi
cuquynh
TÍCH CỰC
3 năm
đẹp càng ngày càng đẹp ,nhưng khuyến cáo mấy em 5s ,6 tốt nhất ko úp
@cuquynh 6 cùi bắp của mình lên từ hôm qua lại thấy khá mượt, rất thích
ngocbaobmt@
ĐẠI BÀNG
3 năm
@cuquynh đang dùng ip6,lên ios 11 đc 2 hôm,cảm giác dùng rất thích,tuy nhiên bị lag chút xíu.chỉ thấy trình gọi là xấu,còn lại thì trên 9 điểm
anhnm
TÍCH CỰC
3 năm
@cuquynh mình 6 lock up lên và giữ dùng luôn rồi 😆)
xe360.vn
TÍCH CỰC
3 năm
Hay
Có nhiều tính năng android có từ bao giờ. Nhất là tắt mở 3g. Trước nay apple k làm vì mục đích gì. Chả nhẽ đội ngũ apple nó bị ngu
@nguyenvietthe Apple đang vỗ về, tán tỉnh Ấn Độ. Đúng như thời tán tỉnh Trung Quốc.
HiiamGhost
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nguyenvietthe nó k làm cũng nói mà nó làm cũng nói, chịu thánh. chẳng qua giờ nó mới tiến sâu đến những thị trường nhỏ lẻ và nằm ở tầm xa nơi mà 3g bì bõm, giá cả thì mập mờ khiến ntd phải lăn tăn đến chuyện bật tắt 3g thôi chứ hầu hết bây giờ đã cầm smp thì 3g hay wf là điều kiện tiêu chuẩn và lúc nào cũng ở trang thái ON. gần như chẳng bao giờ phải nghĩ đến chuyện tắt 3g
@nguyenvietthe nó không ngu đâu, vì thiết bị di động lúc nào cũng cần kết nối internet cả, nó muốn hướng người dùng kết nối 24/24 kể cả lúc ko có wifi thì sẽ có 3g, ngoài ra khi không sử dụng thì việc duy trì kết nối 3g trên iphone cũng ko quá tốn pin chả việc gì phải tắt cả
romany123
TÍCH CỰC
3 năm
@nguyenvietthe chiến lược cả bạn ơi. bạn chưa nghe khi cực thịnh cũng là lúc khởi suy à. nó biết là những tính năng đó hay, nhưng vẫn làm nhỏ giọt, 1 năm qua 1 đời iphone cũng như ios chỉ nâng cấp 1 vài tính năng hữu ích, có thế thì những phiên bản sau mới có cái mà trông ngóng. =))
lac714
CAO CẤP
3 năm
Có dark mode
Có phơi sáng trong live photo
Định dạng video mới h.265 + hình ảnh HEIF giảm 1 nửa dung luợng
Xoá phông hỗ trợ HDR vs cho xài đèn flash
@lac714 @@ dark mode
@lac714 Dark mode bật ở đâu vậy a
worldcraft
ĐẠI BÀNG
3 năm
@bad_boy174 Dark mode đang được hoàn thiện dần dưới cái tên Smart Invert nhé
@lac714 Làm gì phải chế độ dark mode đâu bạn! Nó chỉ là trình đảo ngược mầu thông minh thôi @.@
vuốt xuống ở chữ bàn phím sẽ có số hoặc ký tự tương ứng trên bàn phím , giờ ko cần chuyển bàn phím chữ với số nữa ;) IMG_1241.PNG
pekuon
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hikaru1412 Bật cái này chỗ nào bác ơi
@hikaru1412 các này hình như chỉ có trên ipad, còn iphone hình như cũng phải chuyển qua chuyển lại giữa bàn phím số và chữ bác ợ
@hikaru1412 Thanks bác. Tôi tìm cách làm mà không được
Note ngon
Vợ đang đòi nâng cấp điện thoại 😔 đau đầu
@thienvk Bác nên nâng cấp vợ 😁
@Apple Haters 2.01 Nâng cấp vợ thì được, chứ thay vợ khó rồi 😔
@Apple Haters 2.01 Thâm 😆)
abtran
ĐẠI BÀNG
3 năm
@thienvk Nếu bác có tiền thì nâng thôi, xoắn gì. Còn nếu không dư dả, để nâng cấp mà bác phải đau đầu xoay sở chi phí thì xin phép cho vợ bác 1 vả vào mặt luôn cho nhanh.

Nếu giỏi giang thì tự kiếm tiền mà mua. Vợ sếp mình làm cho công ty nước ngoài, lương tháng mấy chục củ, mà sài 5s từ hồi nó mới ra tới giờ nát quá mới thay.

Điện thoại nó cũng chỉ là cái công cụ. Đua đòi mà không đủ khả năng nó tốn kém lắm bác ạ.
Vụ xóa data app trên ios khá khó chịu khi phải xóa app rồi cài lại ... lần này thì ngon rồi. Ko thể phủ nhận android có rất nhiều cái ngon cần học tập.
@Apple Haters 2.01 thôi thôi trình bày quá 😃

về xài mimax tàu đi

vẽ chuyện
@laptopgiatot888 Bỏ quên não à?
@Night Edge biết nó là ai không vậy 😃

à chắc clone cay cú 😃
@laptopgiatot888 Là ai vậy?
P/s: Vãi cả clone 😃
Đã lên beta 1 iOS 11. Cảm giác dùng khó chịu vl. Nhiều cái mới và đến tháng 9 khi có bản chính thức sẽ rất tuyệt với 😁 Ae lên đi cho nóng!
BOT LOC
CAO CẤP
3 năm
@Khẩu trang xanh Dùng khó chịu sao khuyên anh em lên chi vậy?
@BOT LOC Lên trải nghiệm cái cảm giác sướng khổ của iOS. Không thích lại xuống, lo chi 😁

À, app 32bit chết hẳn chết iOS 11 rồi nhé, đếch dùng đc :D
@Khẩu trang xanh iphone 7 lên dùng chảng thấy lỗi j cả
Klq, nhưng con mẫu iPhone đẹp vl 😁
xyzmen
CAO CẤP
3 năm
Bản này có bị hao pin như bản 10.3.2 khhong các bác?
ilove1520
TÍCH CỰC
3 năm
Mod cho mìn hỏi quay video màn hình có tiếng không nhỉ, trên cydia có mấy phần mềm quay màn hình mà ko có tiếng, tiếng mình nói vào thì có còn tiếng phát ra từ loa đt thì ko có.
Vẫn chưa dám lên vì chưa ổn định
duoctran1004
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cho hỏi, quay màn hình thì có thể quay lại các cuộc gọi facetime, Skype hay Zalo k ạ??? Ai thử ròi share em với ạ! Em cám ơn
@duoctran1004 Quay được mà thấy k có tiếng 😁
duoctran1004
ĐẠI BÀNG
3 năm
@thecuong_87 các ứng dụng quay k bẻ khóa cũng vậy ha, đều mất tiếng chán hoài!
anhnm
TÍCH CỰC
3 năm
@duoctran1004 Quay được, khi chọn quay nó có hỏi sử dụng mic ngoài hay âm thanh trong máy đó 😃 bạn chọn thu âm từ mic là ghi đc tiếng
long.nd
ĐẠI BÀNG
3 năm
@lpkhuong cho mình hỏi, iOS bản mới này có cho nhấn giữ/3D touch vào biểu tượng wifi để chọn 1 mạng wifi ko, hay vẫn phải vào Settings -> Wifi?
pekuon
ĐẠI BÀNG
3 năm
@long.nd Vẫn phải vào bác ạ. Giá như nó cho nhấn vào thì ngon
@long.nd Chưa bạn ơi
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019