Chia sẻ trải nghiệm của mình với Samsung Galaxy A12 giá 4.3 triệu đồng tại FPT Shop

27/12/2020 14:14Phản hồi: 2
Chia sẻ trải nghiệm của mình với Samsung Galaxy A12 giá 4.3 triệu đồng tại FPT Shop

Người viết: Bạch Anh Quân
Ngày viết: 27/12/2020

Bài viết này nối tiếp phần chia sẻ về Samsung Galaxy A12.

Chiều nay mình có đi siêu thị mua đồ, rồi đi qua cửa tiệm FPT Shop đối diện ở Quận 10 để xem máy tính xách tay, với lại tranh thủ xem qua mấy mẫu điện thoại luôn.

Bên cạnh Note20 thường đang được giảm giá sốc ra (ngày trước thì chê nhiều nhưng giờ thì muốn thả thính với nó rồi đó), A12 lại là một sản phẩm không chỉ làm mình ấn tượng, mà có cả cô, dì, chú, bác nữa, vốn là những người không chuyên gì về công nghệ.

Trong lần trải nghiệm này, mình xin tóm lược cảm nhận của mình sau 5 phút trải nghiệm. Về trải nghiệm cầm nắm, do mặt lưng nó là nhựa, với những đường vân cách điệu ở trên cùng với các cạnh được bo cong làm cho máy có trải nghiệm cầm nắm khá tốt.

Về màn hình thì khỏi chê (trong tầm giá của nó), máy hiển thị màu sắc khá tươi tắn, cùng với giao diện OneUI với các biểu tượng và hiệu ứng được làm khá tốt và nuột làm cho sản phẩm này sẽ trở thành sản phẩm bán chạy trong năm 2021. Độ phân giải thấp hay tấm nền TFT thực ra nó không phải là điểm yếu khi trải nghiệm thực tế đâu.

Về camera, mình sẽ hẹn các bạn trong bài viết sau do mình chưa thử, nhưng nói chung là các tính năng được trang bị khá cơ bản và dành cho người dùng cơ bản. Theo ý kiến cá nhân, mình dự đoán chất lượng ảnh chụp sẽ ngang hoặc hơn J5 Prime ngày trước một chút.

Thêm một điểm bán chạy của chiếc máy này, đó là "số càng to thì nghe càng sướng lỗ tai". Bộ nhớ trong 128GB là một điểm cộng rất sáng giá, đặc biệt là các bạn, các cô chú hay chụp ảnh hay quay phim nhiều sẽ không lo việc máy báo đầy bộ nhớ. (Chưa biết tốc độ đọc ghi như thế nào).

Nói chung, A12 vẫn là một sản phẩm tốt, nhưng nếu các bạn muốn mua máy về chơi game nặng thì tốt nhất không nên mua máy này (kể cả các đời trước cũng vậy). Máy này mua về nghe gọi, nhắn tin, lướt Facebook hay xem Youtube thì còn được, và đó chính là nhu cầu của người dùng cơ bản nên mấy con đời trước nó bán chạy cũng là "chuyện thường tình thế thôi". Và để đánh đổi bộ nhớ lớn, thì màn hình của nó chỉ là dạng giọt nước, thay vì đục lỗ ở bên trái như A11, nhưng mấy đối thủ khác vẫn dùng màn hình kiểu đó mà. Khi mới mở hộp, máy chưa có Android 11 với OneUI (Core) 3.0 liền được, mà chỉ cài sẵn Android 10 với OneUI 2.5 nên bạn vẫn phải chấp nhận, nhưng không sao, J5 Prime của mình cập nhật tới 2 bản Android qua OTA luôn mà, 7 với 8 luôn, công nhận họ chăm sóc khách hàng tốt thật. Thật đáng trách cho dòng máy tầm trung của hãng nào đó chỉ cập nhật đúng 1 bản Android là thôi, vậy sao khách hàng ủng hộ được?

Và với lại... mình dùng Samsung từ những ngày đầu mình dùng điện thoại di động, nên mình là người đánh giá khá khách quan về nó, và khi là sản phẩm của một thương hiệu lớn, rõ ràng mình sẽ được rất nhiều dịch vụ hữu ích cùng với việc bảo hành thiết bị trở nên dễ dàng hơn.

Mình đã từng dùng một chiếc máy của Việt Nam chạy vi xử lý mạnh nhất có giá 2 triệu 3, nhưng cuối cùng mình đã cảm thấy thất vọng, vì... phần mềm của nó cực kỳ nhiều lỗi vặt, việc chuyển file khá lâu, nên mình đã quay lại dùng J5 Prime cũ của mình làm máy phụ.

Quảng cáo

Không biết mình có đổi từ J5 sang A12 hay không nhỉ?
2 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Samsung dòng thấp dùng lag chán, dùng flagship đời cũ vẫn hơn.
Mình đã từng dùng một chiếc máy của Việt Nam chạy vi xử lý mạnh nhất có giá 2 triệu 3, nhưng cuối cùng mình đã cảm thấy thất vọng, vì... phần mềm của nó cực kỳ nhiều lỗi vặt, việc chuyển file khá lâu
=> ý muốn nói bphome chứ giề

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019