Chia sẻ: Trải nghiệm lái xe với dẫn đường bằng AR (thực tế ảo tăng cường) ở Hàn Quốc

phanhuuhung_88
27/2/2021 4:29Phản hồi: 56
Chia sẻ: Trải nghiệm lái xe với dẫn đường bằng AR (thực tế ảo tăng cường) ở Hàn Quốc
Chào anh em, AR - thực tế ảo tăng cường, hiện nay cũng được ứng dụng rộng rãi trong nhiều lĩnh vực, dẫn đường khi lái xe cũng là một trong những ứng dụng đó. Google Maps vào năm 2019 cũng giới thiệu tính năng dẫn đường bằng AR khi đi bộ, tuy nhiên không có cho lái xe.

Tại Hàn Quốc, Google Maps thì gần như vô dụng, top 1 và top 2 ứng dụng bản đồ và dẫn đường tại đây là T-Map và Kakao Navi, với lượng người sử dụng vượt trội. Trong đó vào cuối năm ngoái, khi mạng 5G đã phủ sóng khá rộng tại Hàn Quốc, đặc biệt là tại khu vực thủ đô và các thành phố lớn của Hàn, ứng dụng Kakao Navi đã kết hợp với nhà mạng U+ (nhà mạng thứ 3 tại Hàn sau SK Telecom và KT) tung ra chức năng dẫn đường khi lái xe bằng cách sử dụng AR trên các điện thoại hỗ trợ 5G và sử dụng mạng 5G của U+.

Nhân đợt này có đổi qua sử dụng mạng 5G của U+, mình đã trải nghiệm chức năng dẫn đường này trên các tuyến đường mình lái xe qua hàng ngày, xin chia sẻ với các bạn.

Đầu tiên, chức năng dẫn đường bằng AR sử dụng camera sau trên chiếc điện thoại của bạn, điều này là tất nhiên, vì AR là môi trường thực tế + tăng cường thêm các chức năng trên môi trường đó mà, điều này dẫn đến một bất tiện là màn hình điện thoại dù có to cũng chỉ cỡ vào 7 inches, không thể so với màn hình của xe, xe của mình là 10.3 inches, và camera điện thoại phải được canh chỉnh chút để có thể bao quát được phần đường phía trước xe, nói chung cũng khá dễ.

Khi xe bắt đầu chạy, trên màn hình điện thoại sẽ hiện ra một mũi tên màu xanh và báo khoảng cách còn lại trước khi bạn phải rẽ.

Khi xe chuẩn bị vào đoạn rẽ, sẽ có thêm đường mũi tên màu trắng hướng dẫn bạn nên rẽ ở đâu, càng gần tới chỗ rẽ, mũi tên màu trắng hiện càng to và chạy càng nhanh.

Khi bạn vào đoạn rẽ zic-zac, mũi tên màu trắng cũng hiện theo hình zic-zac

Quảng cáo

Khi sắp vào trạm thu phí, sẽ hiện ra bảng làn nào sẽ thu phí không dừng (ở Hàn gọi là Hi-pass), làn nào phải dừng để trả tiền. Theo mình thấy, các xe cá nhân ở Hàn đều trang bị bộ phận thu phí không dừng, nên toàn chạy vào mấy làn này.

Ở những chỗ nào phải rẽ liên tiếp, sẽ hiện ra thêm một bản đồ con để nhận biết

Vì là ứng dụng dẫn đường kết hợp với bản đồ, nên nó vẫn có khả năng nhận dạng các biển báo để cảnh báo cho các lái xe.

Như đây là cảnh báo nguy hiểm

Quảng cáo

Cảnh báo khu vực ưu tiên trường học, trẻ em, hạn chế tốc độ dưới 30km/h
Nếu bạn đi quá tốc độ cho phép, đường dẫn màu xanh sẽ chuyển sang đỏ thẫm như thế này

Sau một thời gian sử dụng, mình thấy chức năng này cũng khá hữu ích trong trường hợp bạn đi trên những chặng đường lạ, những ngã tư, ngã năm nhiều làn rẽ mà mỗi làn rẽ lại dẫn qua một lối đi khác nhau, đặc biệt là ở khu vực trung tâm thủ đô Seoul của Hàn Quốc. Nhược điểm là nó khá ngốn pin, mình xài trên con Note 10+, chạy quãng đường 50 km, với 30km cao tốc đã ngốn gần 50% dung lượng pin của mình.
56 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ngxtu
ĐẠI BÀNG
3 năm
Gamer thấy lại drift k trượt phát nào
Cười vô mặt
@Ngxtu
Cười ra nước mắt
Flirtflock
TÍCH CỰC
3 năm
Nói google maps "gần như vô dụng” có cường điệu quá không bạn ?
duyphuong123
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Flirtflock Xác nhận là google map không chỉ đường ở hq đc
@Flirtflock mở maps rồi zoom vô Hàn sẽ thấy... khỏi cần qua đó 😁
TienSOS
ĐẠI BÀNG
3 năm
@duyphuong123 Tui đi du lịch HQ. Toàn nhờ Google map. Chém vừa thôi
duyphuong123
ĐẠI BÀNG
3 năm
@TienSOS Sử dụng tìm đường và đi xe bus thì được,chứ dẫn đường thì tạch
Công nhận nhìn giống chơi game ghê ..
Nhìn giống giao diện NFS quá. Gặp mình là tới đoạn rẽ sẽ đạp ga + bóp thắng để drift cho mượt
Cười vô mặt
trông cũng hay nhưng mà nhiều đoạn thấy nhiều chi tiết quá nên hơi khó nhìn nhỉ
@minhchien0207 Chủ yếu lái xe nhìn phía trước thôi bác, khi nào cần rẽ thì liếc vào để biết thôi.
Nhiều ae nghĩ ngay tới game 😆
Phê, công nghệ của Hàn luôn đi trước rất nhiều nước.
dacviet
TÍCH CỰC
3 năm
Giống đang đua asphalt nhỉ
hunggh
CAO CẤP
3 năm
nhìn quá xịn, tích hợp lên cam hành trình và màn trong xe là ngon
Sensation
TÍCH CỰC
3 năm
Thật nguy hiểm khi chạy xe với AR, nó che mất rất nhiều vật thể trên đường, làm mất tập trung, tiềm ẩn nhiều rủi ro nguy hiểm.
Chỉ thấy nó hữu dụng khi racing
@Sensation Khi lái thì mình phải tập trung nhìn phía trước chớ, cái này khi nào cần thì mới liếc vào để biết thôi, nên đâu bị gì đâu nhỉ.
id@wn...
TÍCH CỰC
3 năm
@Sensation Chứ bác tưởng nhìn màn hình này để lái xe hả.
Tommy297
TÍCH CỰC
3 năm
Cái này mình chạy mấy năm rồi...qua ứng dụng sygic 😃
@Tommy297 Vậy ah bác, mình không biết luôn.
@Tommy297 Đúng rùi, Sygic dư sức làm như vầy. Cơ mà Sygic update chậm quá.
qwarl
TÍCH CỰC
3 năm
đấy, các bác cứ bảo 5g ko cần thiết nữa đi😁
tamle_o
CAO CẤP
3 năm
@qwarl Thấy phân tâm bỏ mợ ra. Hiện tí th tin lên kính chắn gió còn ok
qwarl
TÍCH CỰC
3 năm
@tamle_o thì cho dù hiện thông tin lên kính chắn gió thì cũng cần 5g để có tốc độ cao mà tải hình ảnh thông tin bự nhiều như v chứ bác, 4g em nghĩ chắc cũng làm đc thôi mà chắc hơi đuối nếu so với 5g😁
kidhitech
TÍCH CỰC
3 năm
Đi cứ cắm mặt vào đt thê snayf ghê bỏ xừ
@kidhitech Haha, làm gì cắm mặt bác, nó giống như màn hình dẫn đường trên xe thôi mà, khi nào cần mới liếc qua, phải tập trung nhìn phía trước chớ.
đã quá
tamle_o
CAO CẤP
3 năm
@95tuanle Gimmick
catbui01
TÍCH CỰC
3 năm
Chỉ là định hướng phụ tài xế thôi chứ vẫn là tài xế lái phải hông các bạn.
Nếu vậy chỉ cho đẹp thôi chứ mình lại thích kiểu như google map, đơn giản, đỡ phân tâm cho tài xế.
@catbui01 Đúng rồi ah bác, mình ít khi nhìn, trừ khi nào đi đường lạ hoặc không biết rẽ hướng nào thôi.
Cái này làm phân tâm người lái lắm. Dẫn đường thường là mình theo voice guide thôi, màn hình tắt luôn.
@harryhoang1986 Mình bật lên thôi chớ ít khi nhìn, trừ khi nào đi lạc, hoặc không biết rẽ hướng nào ah.
NgoBIO
ĐẠI BÀNG
3 năm
Hóng VN có cái như này chắc phê lắm
Việt nam chắc vài năm nữa cũng phát triển như vậy
@Lê Thành Chương như thế thì biển báo được giấu trong bụi lùm sẽ hiện trên màn hình. kaka
@Lê Thành Chương https://www.facebook.com/thuantvc/posts/3860880427293606

Bên mình đang làm nè, test ở Đà Nẵng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019