Chia sẻ trải nghiệm sử dụng Macbook từ một người dùng Windows lâu năm

ha trieu kim
26/1/2021 16:24Phản hồi: 29
Chia sẻ trải nghiệm sử dụng Macbook từ một người dùng Windows lâu năm
Cuối năm vừa rồi con Asus X550 7 năm tuổi của mình bị hỏng, thỉnh thoảng bị sập nguồn bất chợt, thế là phải đổi máy. Mình đọc tin tức công nghệ nhiều, nghe mod Duy Luân tâng Macbook dữ lắm nên quyết định mua xài xem lời thiên hạ nói có đúng không. Và sau 3 tháng sử dụng, mình đi đến kết luận, lời thiên hạ đúng thật!

Con máy của mình là Macbook pro 15' 2015, mua cũ thôi, thiết kế cũng ko phải mới nhất, nhưng chạm vào vẫn là cái cảm giác gì đó nó đê mê các bạn ạ. Cái thiết kế vỏ nhôm nguyên khối đó nó đẹp bất chấp thời gian, cầm vào cảm giác vừa mịn vừa sướng. Mình đã quen với con lap Asus vỏ nhựa nên khi cầm MB nó là ở một cái tầm khác hẳn. Vì là vỏ nhôm nên cũng rất dễ vệ sinh, chỉ cần khăn vải lau sơ là lại trông như mới. Mỗi tội vỏ nhôm mà nóng lên thì sờ vào rất khó chịu, mà máy mình lại rất dễ nóng, chỉ cần chạy đủ bộ phần mềm làm việc của mình là máy đã nóng lên rồi, đặt lên đùi khá khó chịu.

Cái bản lề của MB cũng là thứ khiến mình mê nó, cảm giác cực kỳ chắc chắn chứ không rung rinh như con lap cũ, mình thích cái cảm giác có thể dễ dàng mở lên gập xuống màn hình bằng một tay. Nhờ bản lề chắc chắn mà cảm giác khi di chuyển máy rất tự tin.

Màn hình Retina của Macbook pro phải nói là tuyệt đẹp. Mình là người hay để ý font chữ, một trong những cái khiến mình khó chịu nhất khi xài con Asus cũ là chữ bị rỗ, và font chữ mặc định của Windows thì xấu. Chuyển qua xài MB thì hai vấn đề trên không còn nữa, con chữ tròn trịa sắc nét, font chữ mặc định của MB cũng rất đẹp. Mình thích cái cách màn hình MB thể hiện màu sắc, nhìn trung thực, tươi sáng nhưng không bị quá gắt. Thiết kế viền màn hình của đời MB 2015 là dày, trông không sang như những con đời mới nhưng với cá nhân mình thì đấy cũng không là vấn đề lớn lắm, hơn nữa Apple đã khéo léo làm phần viền màu đen này chìm xuống phía dưới mặt kính nên nhìn khá là ưng mắt.

Trackpad của Macbook Pro cũng đem lại cho mình một trải nghiệm tuyệt vời. Trên con laptopp cũ của mình thì trackpad bề mặt là nhựa, nên cảm giảm di không mượt lắm, độ chính xác của con trỏ cũng chỉ ở mức tạm được, mình chủ yếu xài chuột, cực chẳng đã mới phải dùng trackpad của laptop thôi. Nhưng từ khi chuyển qua MB thì mọi chuyện khác hẳn, nhờ được phủ một lớp kính, cảm giác rê bàn tay trên MB rất mượt mà, và có sự chính xác cao giữa trackpad và con trỏ trên màn hình.

Về phần bàn phím, theo mình thấy là tạm ổn, không tệ cũng không quá xuất sắc. Thời gian mới đầu chuyển từ Windows qua Mac mình phải làm quen với layout phím mới, tuy nhiên đó không phải là vấn đề gì lớn lắm.

Loa cũng là một điểm mình khá ưng, tiếng nghe to rõ. Mình không phải là người khắt khe về âm thanh nên xem video nghe nhạc nếu có thể thì mình để loa ngoài luôn cho tiện.

Macbook Pro 2015 có đầy đủ các cổng kết nối, đặc biệt cổng sạc Macsafe là điểm nổi bật, chỉ việc đưa đầu sạc đến gần là nam châm tự hít vào, tháo ra cũng rất dễ. Cảm giác sạc sướng hơn nhiều so với việc phải cắm sạc rút sạc trên con laptop cũ.

Quảng cáo

Mình thích hệ điều hành của MB, nó có giao diện sạch sẽ và rất ổn định. Công việc mình làm là Software developer nên sự ổn định là rất quan trọng, xài Windows thì hay bị trúng gió.

Nói như mod Duy Luân là sử dụng đồ Apple nó mang lại cho mình một cảm giác an tâm, cần là có, luôn ổn định sẵn sàng để đáp ứng nhu cầu của người chủ. Con MB này nó mang lại được cảm giác đó cho mình, và đó là lý do lớn nhất khiến mình hài lòng về nó.
29 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

POL_279
CAO CẤP
3 năm
Dùng vẫn ngon bác nhờ
GragonV
CAO CẤP
3 năm
Nay` la do con Asus cua bac no ghe~ lo~ qua thoi 😆)
Con Macbook cong nhan loa ngon va cai cong Macsafe dang. Chu cac thu khac minh thay con Razer du an 😁

Macbook hien tai minh thay dang ky vong vao con chip M1 😃
Pro 2015 vẫn ngon mà mình vẫn dùng hàng ngày đây, 😆 chắc sang năm phải đổi thôi
stevenvmc
TÍCH CỰC
3 năm
@bomduc Nhưng cái trackpad của tôi chỉ phía dưới click được, phía trên cứng ngắt. Có phải do chai pin không bạn?
@stevenvmc Thế hay lỗi phần mềm, trackpad nó cảm ứng mà, click do con quay nó rung
stevenvmc
TÍCH CỰC
3 năm
@bomduc Lỗi phồng pin đó bạn. Macbook hay bị lỗi này lắm. Muốn sửa thì phải đưa cổ cho Apple hút máu.
@stevenvmc Oh chắc thế rồi 😆 dùng mấy năm rồi cho nó hút đi
MB pro 15 thì ngon rồi 👍
kemkem87
TÍCH CỰC
3 năm
Đồng ý với bạn nha, mình mới chuyển qua dùng mbp 2017 nè. Mê cái trackpad với màn hình lắm, nhưng nhận ra nhu cầu của mình ko cần nhiều tính di động nên bán em nó rồi 😂 đang tìm mac mini để trải nghiệm nè.
Vũ!
CAO CẤP
3 năm
@kemkem87 Bán chi bác, xưa m cũng thấy ko cần di động nên làm con máy bàn, giờ mới thấy là thỉnh thoảng vẫn cần 😅 nên mua con laptop, xẹp túi cuối năm
kemkem87
TÍCH CỰC
3 năm
@Cô Hàng Xóm Tại tốn tiền vô ích đó bác, hehe. Ko dư dả nên tỉnh kịp Ạ hêhd
duonganh46
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ngon thì ngon thật nhưng do con Lap Asus cũ của bác cũng lỗi thời quá rồi, chứ dùng Lap windows đời mới cũng sướng lắm bác.
Tuy nhiên trải nghiệm Apple luôn luôn được đánh giá cao, mình cũng thích lắm mà phải dùng nhiều phần mềm chuyên ngành quá nên ko có cơ hội được xài Macbook Pro.
Canhtn1986
TÍCH CỰC
3 năm
@duonganh46 Chưa hẳn, mình vừa chuyển từ Dell XPS sang MBPro M1, vẫn thấy đã hơn hẳn. Ví dụ như là không cần đến con chuột nữa.
Mình thì thích thiết kế, độ hoàn thiện các thứ của macbook nhưng ko ưng được macos, nó vẫn có gì đó ko thân thiện đối với mình 😁
@trantuananh1996 Bác chịu bỏ tý thời gian ra làm quen nó thì thấy ok ngay
stevenvmc
TÍCH CỰC
3 năm
@trantuananh1996 Đúng rồi bạn, mình cũng xài Macbook được 5 năm rồi mà vẫn không thể quen được. Vẫn thích Windows hơn.
Jos Skeleton
ĐẠI BÀNG
3 năm
Chúc mừng bạn có nâng cấp trải nghiệm.
Nhưng Segoe UI - bộ font mặc định của Windows - đẹp chứ, đâu thua gì San Francisco của Mac OS đâu ta, có khi tại màn hình cũ nhìn chán quá thôi. 😁
khacthanhtam
ĐẠI BÀNG
3 năm
chắc bác xài con asus tầm trung mà asus 7 năm tã lắm rồi, chứ em xài win bản quyền theo máy vẫn ổn áp bt có thấy lỗi gì đâu ta??
Về vụ nóng, đúng là tụi này nóng thật, nhưng bác có thể khắc phục bằng cách thay kem tản nhiệt xịn hơn, 2015 thì cũng lâu rồi nên hiệu năng của kem theo máy có giảm bớt. À, còn vệ sinh bụi trong quạt gió nữa, sẽ khắc phục được phần nào !
iKaris
CAO CẤP
3 năm
Từ con Asus cùi lên chả thế, tưởng chuyển từ XPS hay Surface qua.
bạn còn xài em macbook này trong năm 2022 không

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019