Chia sẻ trải nghiệm tính năng single sign-on "Sign in with Apple"

vuhoangtam
11/2/2020 4:13Phản hồi: 69
Chia sẻ trải nghiệm tính năng single sign-on "Sign in with Apple"
Trong WWDC 2019, khi giới thiệu các tính năng mới của iOS 13, Apple đã giới thiệu một tính năng mà mọi người bàn tán cũng khá nhiều là Sign in with Apple.

Hiện nay chưa có nhiều app triển khai Sign in with Apple và trong một lần vọc app thì mình thấy có một app dùng tính năng này nên chia sẻ lại đôi chút với anh em.

Trước đó, đã có nhiều app sử dụng tính năng single sign-on này và dùng của các bên như Facebook, Google, Twitter... Single sign-on giúp người dùng sử dụng sẵn các tài khoản hiện có để đăng ký / đăng nhập một cách nhanh chóng lên các app khác. Anh em có thể trải nghiệm trên các app như Grab, The Coffee House... và rất nhiều app khác nữa.

Single sign-on của Apple có gì khác biệt:

Như hình bên phải, Apple hay ho hơn những cái tên đi trước ở chỗ đề cao tính bảo mật cho người dùng. Cho phép người dùng chủ động chọn có chia sẻ email Apple ID của mình cho bên phát triển ứng dụng hay không.

Nếu không, bên phát triển ứng dụng vẫn có thể giao tiếp với người dùng thông qua một lớp email ảo do Apple tạo ra để hứng và chuyển tiếp thông điệp đến cho email gốc của người dùng.

Trong khi các bên khác như Google hay Facebook thì mặc nhiên các thông tin username của anh em sẽ được chia sẻ cho bên phát triển ứng dụng.

ios13_sign_in_apple_tinhte.jpg Apple sẽ tạo ra email trung gian để hứng và chuyển tiếp như này

App tự lấy avatar từ Apple ID sang và trong profile cũng cho biết đang đăng nhập bằng Apple
Kết luận:
  • Mới mẻ, hay ho, thú vị.
  • Cảm thấy an tâm hơn.
  • Thao tác đơn giản, nhanh gọn.
69 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

công nhận từ thời có Sign in with Apple app nào có continue with apple là mình xài liền, dùng thấy an tâm hơn sign in with của mấy cái fb và google.
@Lexuancuong95 mình cũng thấy vậy, đặc biệt là fb 😔
@Lexuancuong95 Đổi sang sign on Apple bằng cách nào bạn. Vì mình đang dùng fb rồi
ndohoa
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Lexuancuong95 Dùng cái này xong muốn đăng nhập vào app đấy trên Android thì tạch à anh em?
Dropbox và mấy app khác cũng bắt đầu triển khai Sign in with Apple rồi, ngon 😁
@BlackBerryz Nó bắt mấy app có sign in gg, fb là phải có
Thích cái cách tạo ra cái mail ảo để tránh bị bên thứ 3 sử dụng hoặc nếu bên thứ 3 bị tấn công mạng thì mình cũng không sợ bị lộ mail chính.
Tiếc là đa số các dịch vụ giờ đã lỡ xài mail chính rồi.
quân ken
TÍCH CỰC
4 năm
Mình mới thấy cách đăng nhập này gần đây nhưng vẫn còn lạ lẫm quá chưa quen được dùng facebook với google quen rồi
Sắp đến sẽ có nhiều app sử dụng hơn, mình thấy một số app khi submit lên store để review bị rejected với lý do hỗ trợ login with facebook & google nhưng lại không hỗ trợ apple 😃
Rất ít apps hỗ trợ 😔
Đọc hết bài chưa thấy cách hướng dẫn sử dụng
@Anh Em Siêu Nhân Hướng dẫn gì. Thay vì bấm vô nút fb hay gg thì giờ bấm nút táo thôi
@nightwish47 Chưa thấy ứng dụng nào đang sử dụng mà có cả.
@Anh Em Siêu Nhân cái này lại là do bên ứng dụng đó chưa thêm nút táo bạn ơi
noinghenah
TÍCH CỰC
4 năm
Thấy mấy bên như VSCO, Coursera hỗ trợ rồi. Mong nhiều app hỗ trợ hơn.
Nhiều ông email google cả đời không vào, thế mà đến cái tên email cũng sợ mất, cứ quan trọng quá lên
giờ mới biết
mrford105
TÍCH CỰC
4 năm
đây là 1 trò lừa đảo. Login tụi web/app toàn bắt mình khai email. nếu ko sẽ ko cho xài nên kế hoạch giấu email của apple phá sản
@mrford105 Bạn có não không?
@mrford105 Các App phải hỗ trợ thì mới có. Ko phải tất cả
luxres
ĐẠI BÀNG
4 năm
@mrford105 Còn tuỳ, với người dùng Apple thì các app sử dụng Apple sign-in có thể tăng lượng user vì nó hiện là cách nhanh gọn nhất và giúp họ yên tâm hơn. Còn chưa kể nếu đây là làn sóng mới thì các dịch vụ ko thể đứng ngoài được, mất khách như chơi.
Lyncol Bui
ĐẠI BÀNG
4 năm
ID của mình ko bật được Two - Factor - authentication 😔( .
Chỉ bật được Two step verification thôi. ko dùng được Sign in with Apple... không biết phải làm sao.
Thử nhiều lần tắt two step mà ko được
DrStrange
TÍCH CỰC
4 năm
để thử coi sao
Thực sự rất tiện nhưng ko biết có thực sự an toàn
Hiep Nogusa
ĐẠI BÀNG
4 năm
có ap nào để thử cái nhỉ ?
cái này hay nhưng mà còn ít dịch vụ sử dụng phương thức đăng nhập này
Thanks ad
Đã từng thử, tiện phết!
Trói vào hệ sinh tháiluôn
trgthntn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Phuongkak Chính xác. Đã bị trói bởi gmail nên giờ cũng ko thoát ra dc để theo đứa khác đây bác 😆)))
@trgthntn Gmail nó còn universal. Apple nó trói vào phần cứng
trgthntn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Phuongkak Cho nên vẫn cảm thấy hạnh phúc với gmail nè hêg

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119