Chia sẻ trải nghiệm về cái-cân đo được nhiều chỉ số của sức khoẻ

vuhoangtam
18/11/2020 13:50Phản hồi: 66
Chia sẻ trải nghiệm về cái-cân đo được nhiều chỉ số của sức khoẻ
Gần đây mình có mua một cái cân của Omron, thấy nó khá là thú vị và mình khá hài lòng về nó. Sau một thời gian trải nghiệm thì mình viết bài này để chia sẻ nó với anh em, nhất là những người đang có một vấn đề gì đó cần quan tâm đến các chỉ số của sức khoẻ như là tỷ lệ mỡ, tỷ lệ mỡ trong nội tạng, tuổi sinh học của cơ thể…

Omron là một hãng khá nổi tiếng về các thiết bị y tế và đây cũng là lần đầu mình trải nghiệm sản phẩm của hãng này.

Trên thị trường nói chung và Omron nói riêng thì có nhiều loại cân sức khoẻ. Cái mà mình mua có số hiệu model là HBF-222T, theo mình được biết thì đây là model duy nhất có hỗ trợ bluetooth của hãng này, tính đến thời điểm này. Vì thế nên giá cũng cao hơn một chút xíu.

Về cấu hình

Cân này cho phép lưu trữ profile (hồ sơ) của 4 người. Còn từ người thứ 5 trở đi thì cân thoải mái nhưng chỉ có điều nó không lưu trữ lại các thông tin cơ bản nên mỗi lần cân phải nhập lại.

Như vậy thông thường gia đình mà có 4 người thì là vừa đủ. Cấu hình xong tải app Omron connect về điện thoại rồi cứ thế mỗi lần cân thì sync (đồng bộ) kết quả từ cân qua điện thoại để xem, phân tích.

Ở mỗi profile thì cần khai báo các thông tin cơ bản như ngày tháng năm sinh, chiều cao, giới tính, số thứ tự của người dùng (1, 2, 3, 4). Đó là các chỉ số cần khai báo trên cân. Còn trên app thì có thể khai báo thêm chiều dài mỗi bước đi.

Về chức năng
Ngoài chỉ số cơ bản là cân nặng, cân này còn cân được nhiều chỉ số khác khá là hay ho. Hình dưới đây là mình vừa cân tối hôm qua, anh em xem qua nha:

App Omron connect còn cho phép đồng bộ dữ liệu với các app khác như Health, HiVivo Plus, eDoctor, i-SWITCH+.

Dữ liệu cũng được lưu trên mây luôn nha anh em.

Quảng cáo

Cân cũng hỗ trợ nhiều hệ đo lường khác nhau.

Và hỗ trợ cài đặt nhắc nhở kiểu như hãy cân đo hàng tuần để so sánh.

Mình đã cân cho kha khá nhiều bạn bè của mình. Phần lớn người bị béo phì đều có tuổi cơ thể và mỡ nội tạng rất cao. Trong một tài liệu y học mình tìm hiểu thì người ta nói rằng nếu mỡ nội tạng từ 13 trở lên là phải thay đổi thói quen sinh hoạt của mình ngay lập tức nếu không muốn có chuyện xấu về sức khoẻ xảy ra.

Chỉ số mỡ và mỡ nội tạng là khác nhau. Nhưng hai cái này, cái nào cao cũng không tốt.

Quảng cáo

Bên trái là trái tim khoẻ mạnh và bên phải là trái tim của một cơ thể bị mỡ nội tạng cao.

Điều gì khiến tuổi cơ thể của mình thấp vậy
Tuổi cơ thể được tính từ mức chuyển hóa cơ bản của bạn. Mức chuyển hóa cơ bản được tính bởi sự kết hợp của trọng lượng, tỷ lệ mỡ và tỷ lệ cơ xương của bạn giúp đưa ra chỉ dẫn tuổi cơ thể bạn ở trên hoặc dưới trung bình so với tuổi thực tế của bạn.

Tuổi cơ thể khác nhau tuỳ theo cấu tạo cơ thể và mức chuyển hóa cơ bản, thậm chí khi chiều cao và cân nặng của bạn như nhau.

Mình có một số thói quen mà mình là tốt:
  1. Không uống nước lạnh sau bữa ăn vì nó sẽ làm đông mỡ từ các đồ ăn mình vừa ăn vào, không tiêu hoá được.
  2. Không uống trà sau bữa ăn vì trong trà có Tannin gây cản trở hấp thu, tiêu hoá sẽ bị ảnh hưởng. Sau 30 phút thì ok. Tannin không phải “kẻ xấu”. Tannin giúp hỗ trợ chống oxy hoá và kháng khuẩn, chẳng qua là nạp vào lúc nào.
  3. Ngay sau khi ngủ dậy là uống một ly nước ấm nhưng uống từng ngụm nhỏ.
  4. Nếu không phải ăn chay thì mình sẽ ưu tiên ăn hải sản. Hạn chế ăn thịt đỏ, động vật có chân. Vì thân nhiệt của chúng cao hơn ta.
Anh em có thêm thông tin gì dòng cân này hay các thông tin tốt cho sức khoẻ thì chia sẻ thêm nha.
66 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có thấy E chia sẻ gì về cái cân mô Tâm hầy? 🙄
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@vuhoangtam Từ bận mod Luân thay đổi cơ chế viết bài, A đã nhận ra điều này. Ai đời bài chưa xong, chưa kịp edit, thậm chí chưa nhấn nút Đăng mà đã thấy hiện thị public òi. Bảo sao sau khi chính thức nhấn nút Đăng thì đã có người bình luận vào topic trước đó gần nửa tiếng lận. Đã hỏi nhưng ko thấy cậu Luân kia edit lại 🙄
tuanh1985
ĐẠI BÀNG
3 năm
@crazysexycool1981 sao dạo này vô tt bằng web trên dt ko comment được nhỉ? bắt đăng nhập mà không có chỗ để đăng nhập. Chắc đang force qua xài app hết ah ??
@tuanh1985 Anh thử clear cache nha, hbua em cũng bị nhưng clear xong thì bt ạ
@tuanh1985 Đúng là như vậy, mình cũng có vài lần thấy hiện tượng này. Đã thử refresh cũng như đổi Wifi khác mà vẫn bị, ko hiểu kiểu gì 🙄
Cu Cook
TÍCH CỰC
3 năm
Những chỉ số này có đáng tin hay không. Khi nó chỉ là một cái cân
@Xuân Quốc Nguyễn Ngoài cái cân nặng, BMI ra, những chỉ số khác xem cho vui thôi.
vn_soft
CAO CẤP
3 năm
@Xuân Quốc Nguyễn Chuẩn. Thêm lo
Đợt trước có viết qua về cái cân kiểu này hồi nó chưa ra mắt chính thức 😃

https://tinhte.vn/thread/do-huyet-ap-hem-7600t-va-karada-scan-227t-hai-san-pham-moi-cua-omron-voi-kha-nang-ket-noi-bluetooth.2828397/
Thắc mắc cái số 1 là người ta uống bia(nhậu) thì sao nhỉ..
ngocnono
ĐẠI BÀNG
3 năm
cân thần kì và tinh tế có mấy thằng thần kinh
tnhdang
ĐẠI BÀNG
3 năm
ồ, bạn healthy nhỉ, thể nào cũng là gymmer, vì cơ cao và lượng body fat thấp đáng kể.
Chúc bạn luôn khỏe mạng
@tnhdang Mạng thì nhà mình dùng Viettel chập chờn lắm 😁
Kahny La
TÍCH CỰC
3 năm
@tnhdang đang nói sức khỏe cái chúc về mạng luôn, trớt quớt
Cười vô mặt
der_titan
TÍCH CỰC
3 năm
Bữa đi chơi ở Decathlon thấy có cái cân giống thế này mà đông quá không thử được!
Này tham khảo chơi cho vui
@thanh_satria Bạn có luận chứng khoa học gì không chứ Omron không phải hãng no name trong lĩnh vực này.
@vuhoangtam Luận chứng thì bạn cần phải chứng minh là cái cân này nó chính xác. Chứ ko phải bắt mình chứng minh điều ngc lại. Bạn thử dùng cái cân này xong rồi vào bệnh viện nhờ check tổng thể rồi so sánh 2 chỉ số là hiểu.
quangchinh78
ĐẠI BÀNG
3 năm
Xin chào @vuhoangtam, bài viết hay quá, thực sự rất có ích cho những ai quan tâm đến sức khoẻ bản thân, người thân và bạn bè, cộng đồng. Gia đình tôi đã đung loại cân có tính năng tương tự (hãng khác) và sử dụng sản phẩm dinh dưỡng cân bằng trong 5 năm qua. Đến nay, gia đình 3 thế hệ chúng tôi sức khoẻ tất tuyệt vời và luôn chia sẻ với cộng đồng.
@quangchinh78 Happy to hear ❤️
xinloiemnham
ĐẠI BÀNG
3 năm
Tưởng sẽ có chia sẻ về cách thức cái cân này nó đo và tính ra các chỉ số. Hóa ra cũng chả có gì khá khẩm hơn.
Mình có 1 mẹo test tuổi cơ thể của mấy cái app kèm cân như này, đó là khai báo sai tuổi thật (năm sinh) rồi cho nó đo vài lần xem.
Đã thử với 1 cái máy tương tự như này, trên app của nó ban đầu mình khai tuổi thật (31), nó đo ra tuổi cơ thể là 29. Sau đó vài tuần mình sửa lại tuổi thật (26) và nó lại đo ra tuổi cơ thể là 24.
Tạm kết luận chỉ số tuổi cơ thể do nó tính sẽ theo một tỷ lệ và biến thiên theo tuổi thật chứ không phải là 1 con số cố định.
quangchinh78
ĐẠI BÀNG
3 năm
@xinloiemnham Có thể bạn chưa biết (mình không nói về chiếc máy này, là một trung tâm kiểm tra chỉ số thể thao chuyên nghiệp): Ronaldo CR7 có tuổi sinh học là 23, CR7 dùng Dinh dưỡng cân bằng của Herbalife gần 10 năm kết hợp với chế độ ăn uống, luyện tập và thay đổi thói quen lành mạnh.
(Chỉ số mà bạn nói đến chính là tuổi sinh học của cơ thể bạn hiện tại đấy).
@quangchinh78 Có mùi....
quangchinh78
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Communism Xin mời nói về mùi! Mình là dân Quản lý Dự án Xây dựng nhưng có kiến thức dinh dưỡng khá ổn.
l0ngku
TÍCH CỰC
3 năm
CHO XIN LINK CỦA CÁI CÂN VỚI BÁC
@l0ngku Tiki nhé
Làm bài so sánh với cân của mì xào đi bạn
tuanh1985
ĐẠI BÀNG
3 năm
@alibaba1978 cũng đang xài cân của mì xào và hóng bài so sánh luôn 😃
Fat tận hơn 16% mà còn vui?!
quangchinh78
ĐẠI BÀNG
3 năm
@dac Ok bạn, đúng như y học phân tích: 80% dinh dưỡng | 20% vận động 👍
Mr Do
TÍCH CỰC
3 năm
@dac Tôi cá là mấy ông không tập gym và chưa bao giờ dùng máy inbody
@Mr Do Trong topic này có thanh niên còn kêu số liệu trên app nên không đáng tin 😂
Dong999pro
TÍCH CỰC
3 năm
@sassers Mình dân văn phòng đo ở phòng gym cái máy ~150 củ thì mỡ chiếm 9% và chẳng tập luyện bao giờ, người nhìn bên ngoài chẳng có xíu mỡ nào (gầy).
Mr Do
TÍCH CỰC
3 năm
Thớt cho em hỏi ăn thịt động vật có thân nhiệt cao hơn chúng ta thì có ảnh hưởng dì vậy
tranvinh4u
TÍCH CỰC
3 năm
Cân này bác mua bao nhiêu thế
@tranvinh4u 1.8M vnd trên Tiki. Giờ lên giá 2.2M
Mih dùng xiaomi chỉ để cân , thế thôi..còn ăn uống bih thường xưa giờ như các cụ chứ lằng nhằng từng ngụm như chị em lạnh cả gáy. Ăn sạch ăn chín uống sôi là tiêu chí của em , thế thôi ạ.
sassers
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Trùm Sạc Macbook Apple cân của mì xào ảo lắm :v ngoài cái cân nặng ra các chỉ số khác ko đáng tin đâu, mình đã sd và thấy các chỉ số của nó với cơ thể mình ko chính xác 😆
@sassers mih sử dụng nhiều loại cân rồi, xiaomi cũng có nhiều loại cân trong hệ sinh thái của nó nhưng chung quy chả thấy cái cân nào ra trò ngoài cân nặng. xiaomi tiện cái là dùng pin xài khá lâu và tke đẹp...nhiều khi dùng cân nhơn hòa cho lẹ...hê hê.
loupsauvage
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình không đồng tình với nhận định là uống nước lạnh làm đông mỡ. Nước lạnh vào người sẽ được nhiệt cơ thể làm tăng nhiệt độ lên, mỡ dù có đông thì cũng sẽ tan trở lại ở 37 độ C. Ta không nên quá lo lắng
@loupsauvage Bạn có luận chứng y học chia sẻ mình để mình học hỏi thêm với. Hay đây là suy nghĩ phân tích của bạn?
@vuhoangtam Bạn có bằng chứng y học nào bảo nước lạnh đông mỡ? Bạn biết vào dạ dày rồi thì mỡ nó thành thế nào ko?
goodbye77
TÍCH CỰC
3 năm
@loupsauvage vụ uống nước lạnh đông mỡ là ảo lòi, vào cơ thể thì nước nóng hay lạnh đều về 35-37 độ hết

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019