Chia sẻ trải nghiệm với tai nghe Powerbeats Pro: Tuyệt vời cho thể thao

Lê Q Khánh
11/1/2022 23:11Phản hồi: 46
Chia sẻ trải nghiệm với tai nghe Powerbeats Pro: Tuyệt vời cho thể thao
Trước giờ mình không khoái mấy cái tai nghe của Beats cho lắm. Nhớ ngày xưa có nghe thử mấy cái mà không có ấn tượng gì, và cứ nghĩ tai nghe của hãng này chỉ dành cho Gen Z hoặc những người thích thể loại âm nhạc sôi động giòn giã. Nhưng biết bao thời gian đã trôi qua kể từ ngày đó, ai rồi cũng phải thay đổi để thích nghi với tình thế mới nếu không chắc phá sản.

Bản thân mình là một người thích chạy bộ, chạy kiểu nhẹ nhàng thôi chứ cũng không phải dân chuyên nghiệp gì. Khi chạy ngoài công viên gần nhà mình ít khi đeo tai nghe: có dây thì vướng víu, không dây thì không có cái nào ưng ý cả vì chạy một hồi nó có xu hướng rớt ra, vừa chạy vừa lo nó rớt lúc nào không hay vì mấy cái tai nghe không dây của mình toàn là loại không có móc vành tai. Cho đến khi đeo Powerbeats Pro.

Powerbeats Pro giải quyết đúng vấn đề mà những người tập thể thao gặp phải khi đeo tai nghe, đó là dễ bị rớt ra ngoài. Với cái earhook (tạm dịch là móc tai), Powerbeats Pro giữ cái tai nghe đúng vị trí và giảm áp lực lên ống tai rất nhiều. Nếu anh em nghe những tai nghe in-ear khác trong một khoảng thời gian đủ lâu, ống tai bắt đầu có cảm giác đau nhưng mình đã đeo và nghe nhạc liên tục trong vòng hai tiếng liên tục nhưng ống tai vẫn cảm thấy bình thường. Điều này là một điểm cộng rất lớn dành cho Powerbeats Pro. Một lý do nữa cho sự thoải mái này đó là củ tai của Powerbeats Pro nó nhỏ hơn so với các tai nghe true wireless khác nên phần dưới của ống tai không chịu áp lực nhiều nữa. Cộng thêm với ba eartip (đầu tai) đi kèm, ai cũng có thể tìm được sự thoải mái nhất có thể có được khi đeo. Thiết kế tổng thể cũng là một điểm mình thích ở cái tai nghe này: nhìn nó ra dáng một tai nghe thể thao nhưng cũng rất ổn khi đeo để làm việc ở những quán cà-phê cho dù một số người có thể không thích kích thước to đùng của nó. Nhưng bản thân mình thì không quan tâm mấy đến chuyện này. Trên cả tai nghe bên trái và bên phải theo hướng bấm từ trên xuống là hai phím cứng chỉnh âm lượng. Điều này tiện lợi vì rảnh tay nào thì bấm bên đó. Tuy nhiên, có một số phiền toái nho nhỏ, hay nói khác đi là chúng ta không nên sử dụng Powerbeats Pro trong những hoàn cảnh đó. Đầu tiên đó là không thể đeo cái tai nghe này đi ngủ được (được nếu nằm ngửa nguyên đêm) vì phần thân tai nhô ra ngoài khá nhiều. Ống tai rất đau khi đeo tai nghe này lúc chúng ta nằm nghiêng.

Tiếp theo là cái hộp sạc to. Đối với mình thì không thành vấn đề vì mình bỏ vào ba lô đi cần mang nó theo và để trên bàn khi nghe. Nhưng đối với một số người, kích thước (và cân nặng) của hộp sạc là một vấn đề nếu họ chỉ cần cầm điện thoại và Powerbeats Pro vì bỏ cái tai nghe này vào quần và di chuyển thực sự không thoải mái lắm. Mình cũng không thích việc bỏ tai nghe vào hộp sạc, thực sự là luống cuống để có thể xếp hai cái tai nghe ngay ngắn cho dù có hít nam châm.

Pin cũng là một điểm cộng to đùng nữa cho Powerbeats Pro. Theo Apple, thời lượng pin có thể lên đến 9 tiếng liên tục, cộng với hai lần sạc từ hộp sạc, pin có thể lên đến 24 tiếng. Quá ấn tượng nếu so với những tai nghe true wireless khác với thời lượng pin khoảng 4 - 5 tiếng, lúc nào cũng trong tâm lý cắm sạc bất cứ lúc nào. Ngoài ra, với Fast Fuel, chỉ cần 5 phút sạc khi pin yếu có thể nghe thêm 1.5 tiếng nữa. À, do được trang bị cảm biến nên mỗi khi gỡ tai nghe ra khỏi tai là nó dừng chơi nhạc để tiết kiệm pin và cũng là một chức năng khá tiện lợi.

Việc kết nối với iPhone cực kỳ đơn giản, chỉ cần mở nắp hộp sạc là trên điện thoại hiện lên thông báo kết nối. Và thêm một cú bấm nữa là Powerbeats Pro đã kết nối với điện thoại. Cũng giống như AirPods Pro, bảng thông báo cũng hiện thời lượng pin còn lại của tai nghe và hộp sạc, một thông tin rất hữu ích. Powerbeats Pro cũng kết nối ngon lành với Android qua Bluetooth 5.0, chỉ cần giữ nút kết nối bên trong hộp sạc và chọn Powerbeats trong danh sách thiết bị thôi.

Về khoản chống nước mình không có trải nghiệm nhiều. Theo Apple thì Powerbeats Pro có IPX4, kháng nước và mồ hôi trong quá trình tập luyện. Theo tiêu chuẩn IPX4 thì các bạn không nên mang tai nghe này đến những nơi có nhiều nguy cơ rơi vào nước. Nó chỉ chống nước bắn thôi chứ không thể ngâm hay chìm trong nước được.

OK, nãy giờ nói về thiết kế rồi, còn hiệu năng thế nào khi Powerbeats Pro cũng xài chung con chip H1 như trên AirPods Pro? Thực ra câu hỏi quan trọng hơn là hiệu năng như thế nào khi chúng ta vận động? Qua quá trình sử dụng ở phòng gym và chạy bộ ở công viên, mình thấy cái tai nghe này có chất âm đủ tốt nếu chúng ta không quá khắt khe với nó. Và không ai khắt khe về từng âm cụ thể khi tập thể dục hay chơi thể thao cả vì lúc đó chúng ta chỉ cần những giai điệu yêu thích mà thôi. Powerbeats Pro thực sự tỏa sáng ở những thể loại như EDM hay R&B và một số thể loại rock nhẹ (truyền thống của Dr. Beats?). Cũng giống như AirPods Pro, Powerbeats Pro có sao nghe vậy, không có chỉnh chọt gì được cả nên những ai thích những thể loại sôi động và những ai có cái tai thuộc số đông theo kiểu nghe gì và nghe sao cũng được có thể thích cái tai nghe này nhưng những ai khó tính hơn với âm thanh có thể thấy Powerbeats Pro hơi nhạt. Nhưng về mặt cá nhân, mình thấy cái tai nghe này hoàn thành rất tốt nhiệm vụ của nó đó là dành cho vận động.

Một điều lưu ý là Powerbeats không có chống ồn chủ động. Trong xu thế chống ồn chủ động như hiện nay thì đây là một điều khá đáng tiếc. Hi vọng là ở thế hệ sau, tính năng này sẽ có để cho nó có thể bằng vai phải lứa với các tai nghe khác trên thị trường. Chống ồn thụ động thì mình đánh giá là tạm ổn.

Quảng cáo

Kết luận
Nếu anh em tìm một cái tai nghe true wireless thì Powerbeats Pro không phải là cái tai nghe tốt nhất. Nó không thể có chống ồn chủ động như người anh em cùng cha khác mẹ AirPods Pro, nó không chống nước ngon như những tai nghe khác, hay chất âm của nó không thể sánh được với Sony 1000XM3 nhưng nếu bạn đang tìm một cái tai nghe để tập thể dục chơi thể thao thì có lẽ ít có tai nghe nào có thể đánh bại Powerbeats Pro về sự thoải mái, thời lượng pin và chất âm hay. Link mua mình có để trong link tiếp thị liên kết ở phần giới thiệu bản thân. Nếu anh em nào mua thành công thì có thể mình sẽ được một chút hoa hồng, đủ để mua ly cà-phê.

Cảm ơn anh em rất nhiều.
46 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Người nào xài tai nghe này chơi thể thao xứng đáng có 10 người iu 😁😁😁
@NghiepTranVINA haha. quá đã lun!
@lequockhanh1987 😁😁😁👍👍👍
Bạn thì đỉnh rồi
zquanghoangz
ĐẠI BÀNG
2 năm
@NghiepTranVINA Để nói với ny hiện tại chuẩn bị tinh thần 😆
@zquanghoangz Chốt đơn 😆😆😁😁
Lạm dụng tai nghe quá nhiều trong một ngày sẽ dẫn đến hiện tượng mất thính giác dần dần và sẽ làm con người xa dần với thế giới thực tại. Bệnh tự kỉ trầm cảm sẽ bắt đầu Cứ tưởng tượng thế này bạn vào một quán cà phê trong khi bạn vẫn đeo tai nghe không dây nghe nhạc hay thứ gì đó không cần biết, bạn ra hiệu cho cô em nhan viên pha cà phê xinh đẹp và chỉ tay vào thực đơn em ý làm. Ok ! Sau đó bạn tìm cho mình một góc phòng trong quán và ngồi yên vị đó. Xong ! Bạn bắt đầu chờ ! Bạn vẫn đang nghe nhạc và nhìn mọi vật thể sống xung quanh đang mấp máy môi nói gì đó và bạn làm ngơ coi như đó không biết. Bạn cảm giác mình đang lạc vào một thế giới gì ý nhỉ. ……. Ai giỏi kể nốt câu chuyện giúp mình với …..
@Emranhieulam1990 Như vậy thú vị chú ?
- Thay vì nghe ồn ào đủ thứ tiếng chung quanh. Vừa vô vị, vừa vô nghĩa và cũng chẳng phải chuyện của mình ( để phải cần quan tâm )
@Emranhieulam1990 Mỗi khi đi ăn trưa mình CỰC KÌ KHÓ CHỊU khi chung quanh cứ nhốn nháo cả lên.
- Nói chuyện nhỏ không được huh ?
- Có những "em" có tiếng cười tru tréo như bị chọc tiết !!!
v..v

Thôi cứ đeo tai nghe ANC vô. Một mình một cõi. Không ai phiền ai.
cancel1909
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Emranhieulam1990 Chắc chắn đó là cảm nhận của cá nhân bạn. Tiếng ồn ở tphcm làm mình bị đau đầu. Mình hay tìm nhữn quán cafe trong hẻm, yên tĩnh, nhiều cây xanh. Để thư giãn đọc sách. Tai nghe chống ồn thuận tiện cho mình khi bị những người kém duyên nói ồn ào, cười ngả ngớn nơi công cộng. Đáng tiếc. Tai nghe chống ồn chỉ giảm bớt được tiếng ồn tương đối. Có mấy cha mấy mẹ ăn mặc thì xinh đẹp. Nhưng ăn nói thì ồn ào vô duyên nơi công cộng kinh khủng khiếp. Tai nghe chống ồn không chống nổi mấy bạn đẹp mà duyên loại đó
@nospecial Tui k rành. Tui xài sony
Tai này mà thiết kế màu đỏ như truyền thống trước đây thì nổi bật hơn 42 lần 😎
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
Khánh Vũ.
ĐẠI BÀNG
2 năm
Con này có điểm lỗi là thường bị chết 1 bên tai nhé chủ thớt
DrStrange
TÍCH CỰC
2 năm
@Khánh Vũ. tưởng mỗi 1 mình mình bị. lâu lâu nó bị lỗi ko sạc 1 bên, phải reset lại
@Khánh Vũ. Vệ sinh đầu tiếp xúc của tai nghe với hộp sạc thử xem. Lúc trước cũng tưởng bị hư. Sau đó vệ sinh bằng xăng máy bay lại thấy bình thường 😁
codaijaso
TÍCH CỰC
2 năm
Xài con này rồi. Thấy ko thích lắm. Hộp hơi to. Âm thanh thì cũng tạm thôi. Mình xài được tầm 1 tháng thì cho luôn
con này có tật bỏ hộp sạc có khi hôm sau mở ra thấy chưa sạc 😃
@NghiepTranVINA Lỗi dòng này đó bác
@Nam Air Thỉnh thoảng mình bị như mod vậy. Vệ sinh sạch sẽ xong lại bình thường
@NghiepTranVINA Vệ sinh cũng vậy à anh, do lực hút nó yếu quá
@Nam Air Hy vọng bản sau sẽ cải tiến hơn 👍
chickenbg
TÍCH CỰC
2 năm
Ra đến Beats Fit pro rồi có cả chống ồn vẫn chưa thấy ai review
Tui thấy to nặng và bất tiện
Tai nghe mà có cái núm cao su cho vào tai mình cảm thấy áp lực đè vào thành tai rất khó chịu. Nên nghe kiểu này không quen lắm.
chất
chất âm con này và beats fit pro con nào hay hơn vậy mọi người
Đang chờ mua con beat pro mới năm nay mà chưa thấy về hàng ở việt nam
Con này mà hộp sạc nhỏ được thì tốt quá.
mình thì không thích beat cho lắm vì chất âm của tai nghe Beat chưa bao giờ được đánh giá cao 😁.
tai này mình làm rớt hộp, mua cái hộp fake 500k từ china về ăn luôn, phải công nhận là china đỉnh vãi.
kads_stormer
ĐẠI BÀNG
2 năm
mình cũng rất thích tai nghe này. xài chạy bộ rất chắc tai, không hề rung lắc gì nên rất là an tâm.
chứ trước khi dùng cái này mình cũng không đeo tai nghe chạy bộ vì chạy mà cứ sợ nó tưng tưng hồi rớt mất.
The Best Beats
Ngon
Thấy khá cồng kềnh !😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019