[Chia sẻ] từ 1 kẻ ghét Apple trở thành iFan

quasimodo03a218
29/12/2020 16:21Phản hồi: 14
[Chia sẻ] từ 1 kẻ ghét Apple trở thành iFan

Mình đang gõ bài chia sẽ này bằng Macbook Pro 13" 2019. Con iPhone 12 thì đặt ngay bên cạnh để theo dõi tin nhắn trong nhóm chat công việc, nó sắp cạn pin sau 1 ngày phục vụ mình hết công suất…. Còn con Google Pixel 3 thì đang nằm ở đầu giường, mức pin còn gần 80% sau 2 ngày không sạc - vì mình còn không mở khóa màn hình ra 1 lần nào (ờ thì, thừa nhận là ảnh chủ đề bài viết này chụp bằng Pixel 3 ạ ^^)

Đây là những thiết bị mình dùng kiếm cơm và giải trí hàng ngày hàng giờ, hôm nay. Thật khó tin là sẽ có ngày hôm nay, khi mà mới cách đây khoảng hơn 2 năm thôi (chính xác là tầm giữa năm 2018) mình vẫn còn mạnh mồm dè bỉu vợ mình (khi vợ đòi mua iPhone X - ừ thì mình mua nhưng phải kèm theo dè bỉu!!!) : “CHỈ CÓ MẤY NGƯỜI KHÔNG RÀNH CÔNG NGHỆ MỚI XÀI IPHONE”

Mình xin chia sẻ vì sao trải nghiệm của mình và định kiến của mình lại thay đổi mạnh mẽ 180 độ (nhìn tiêu đề thread này là hiểu ^^) bằng 1 bài luận như sau :

Chặng đường từ ngày dè bỉu chê năm bôi đó cho tới ngày hôm nay đi qua 6 mốc sự kiện lịch sử (các mốc thay đổi tâm sinh lý tình cảm của mình cũng bám vào mốc thời gian sự kiện tương ứng ^^)

1. 05/2018: bị thằng bạn mượn tiền lâu không trả, cuối cùng nó vã quá gán nợ cho mình bằng con iPhone 6S. Đây là lần thứ hai quay lại dùng iOS sau khi từ bỏ đã lâu và hoàn toàn chuyển sang dùng Android kể từ thời chia tay iPhone 5. Mình đang dùng combo Google Pixel 1 + Samsung S7 thì S7 vỡ màn gần nát mà không có tiền thay (do bị mượn nợ dai^^) → sẵn tiện có 6S còn khá mới thì dùng luôn, bán xác con S7, xài combo Pixel 1 + iPhone 6S → từ đây cũng chính là giai đoạn mãi mãi phải xài combo 2 tay 2 súng Android + iOS không thay đổi khác được nữa….

2. 01/2019: vợ đòi lên đời iPhone XS Max, ờ thì lên, thành ra con X vợ đang dùng vợ đòi bán để có tiền nâng cấp máy → Nghĩ thầm dùng 6S cũng lâu cũng tã lắm rồi, sẵn tiện cũng cố mà lên đời iPhone tràn màn hình và Face ID cho biết với chị em…… nên mình cắn răng “thu cũ lại” con X của vợ chứ không bán ra. Chuyển sang combo mới là Pixel 1 + iPhone X (đến lúc này, laptop vẫn đang dùng ASUS, chưa từng biết dùng Mac OS bao giờ cả!)

3. 06/2019: chuyển sang công ty mới đã được nửa năm, chơi thân với bọn Dev nhiều, thấy thằng nào cũng xài Mac, mượn vọc thử. Bắt đầu “phê” khi dùng trackpad của nó và tự hỏi tại sao không 1 con laptop Windows nào có touchpad to và chính xác được như thế? Mê mỗi trackpad thôi chứ Mac OS thì cũng hay đó nhưng mà mình thấy bình thường…… À, lúc này mình cũng đã bán Pixel 1 lên đời Pixel 3 cũng đã lâu. Bất cứ khi nào đi du lịch, đi quẩy, đi dạo đêm, đi tiệc tùng …. và vợ cầm XS Max chụp ảnh xong quay sang tròn mắt chảy nước miếng nhìn ảnh mà mình chụp bằng Pixel 3….. mình đều thấy hả hê trong bụng vô cùng! 😁 Đối với iPhone X: thời gian này, mình không hề nhận ra nhưng khi ngồi rảnh chiêm nghiệm lại thì mình giật mình vì mọi nhu cầu công việc + ăn chơi mà mình cần thao tác trên điện thoại (Mail, Google G-suite, share file, download file, download nội dung media từ nhiều nguồn trên internet, ….) thì mình đều làm được 1 cách cực dễ dàng hoặc là chỉ cần tìm tòi cài thêm app 1 tí xíu là làm được. Định kiến về sự “đóng” đến mức tù ngục và ngu độn của iOS trong đầu mình dần dần nhòa đi rất nhiều…. iPhone X dần trở thành máy “trâu cày” chính cả khi làm lẫn khi chơi. Pixel chỉ trở lại sân khấu khi cần chụp ảnh…….

4. 11/2019: vợ quyết định lên đời iPhone 11 để có chế độ chụp đêm Night Mode hòng cạnh tranh với mình. Sau khi đấu đá thi đua nhau qua vài trăm tấm ảnh thì mình chốt “11 chụp đêm cũng được tầm 6/10 or 7/10 so với Pixel rồi vừa lòng em chưa!!?”. Trong bụng mình thì cũng hơi lăn tăn dù miệng nói cứng, vì nước ảnh từ 11 so với XS Max (chỉ cách nhau đúng 1 thế hệ) cải thiện không thể tưởng tượng được → cũng khá lăn tăn rồi nhưng Pixel 3 vẫn là chân ái! ^^ Sau khi mua 11 cho vợ thì mình cũng tiện tay nâng cấp iPad mini 4 lên thành iPad Pro 11" 2018. Mình vẫn tiếp tục xài iPhone X thôi vì bắt buộc phải bán XS Max ra mới có tiền lên đời cho vợ chứ mình hết máu rồi…………

5. 06/2020: nhân dịp lên chức thì mình thấy mình cần 1 con laptop trâu hơn + sang hơn → không đắn đo mà mua luôn Mac 13" chứ chẳng hề tìm hiểu hay ngắm nghía bất kỳ 1 mẫu máy nào khác! Và dùng con laptop này đến nay thì mình không còn dùng được chuột bluetooth Microsoft nữa vì mình thao tác bằng trackpad nhanh hơn….! Sự vượt trội hay “pha quế” của Mac OS thì mình chưa nhận ra nhiều (đến giờ vẫn vậy!) vì nhu cầu công việc của mình thì Mac với Win gì cũng như nhau!

6. 11/2020: vợ đòi lên 11 Pro Max vì mặt lưng nhám nhìn pha quế + màn hình to, chơi Hay Day mới sướng! Mình lại “hưởng sái" con 11 - cầm được khoảng non 1 tháng thì cấn tay quá + viền màn hình dày quá dày + không kềm lòng trước cám dỗ nổi nữa nên……. mình bán quách con 11, mua iPhone 12. Kể từ đó đến nay, mình bàng hoàng nhận ra là gần 80% nhu cầu chụp ảnh mà mình cần thì iPhone 12 đều đáp ứng quá ngon…. Mình chỉ còn phải thỉnh cầu Pixel 3 ra mặt ở những tình huống ánh sáng cực khó: ngược sáng, nắng gắt, nắng xiên vào cam, cực kì thiếu sáng hoặc cực kì tương phản tối/ sáng, và khi quay lén bằng app quay phim chạy ngầm (^^). Vì lẽ đó mà dần dần mình gần như không dùng Pixel 3 nữa luôn, dù là 1 con máy pin rất hẻo nhưng hiện nay khoảng 2 đến 4 ngày mình mới phải cắm sạc con Pixel 1 lần……….

KẾT LUẬN:
  • Định kiến về độ tù túng ngu ngục của iOS mà mình mang hồi 2 năm trước giờ đây đã 99% bị xóa nhòa. 1% còn lại vẫn bị vướng ở 1 số trường hợp đặc thù mà Android vẫn đáp ứng “cởi mở” hơn nhiều: download nhanh từ nhiều nguồn mà không cần phải cài thêm app/ đi qua lớp trung gian là iCloud Drive; tối ưu/ cá nhân hóa thao tác điều khiển hệ thống theo ý thích (VD mình có ngón tay ngắn nên không thích vuốt control & notification center từ trên đỉnh màn hình mà thích vuốt bên mép hơn!); App được giữ tiến trình chạy ngầm lâu hơn (đơn cử Google Map và App của công ty mình ^^) ; vân tay vẫn nhanh hơn Face ID trong nhiều tình huống……….
  • Định kiến về khả năng chụp ảnh tệ hại và “gần như mù” khi về đêm mà mình mang hồi 2 năm trước đối với iPhone - nay đã nhòa đi 80%. Với thế hệ mới nhất thì Apple đã làm cực tốt cả về phần cứng và AI xử lý ảnh rồi - tuy nhiên so với AI mà Google xây từ database “mượn” của hàng tỉ người dùng Google Photos thì còn thua 1 khoảng không nhỏ……… Google Pixel 3 vẫn là vô đối kể cả khi đem đấu với iPhone 12 Pro Max - mình tự tin vậy. Mình vẫn sẽ dùng Pixel + iPhone cho đến khi nào cảm nhận được là Pixel đã mất ngai vàng chụp ảnh rồi thì mình sẽ bye bye dòng Pixel…… :D
  • Định kiến về giá cả đắt đỏ cắt cổ đến khốn nạn của Apple đối với người dùng mà mình mang từ 2 năm trước - giờ đã nhòa đi 60%. Vì rõ ràng mình mua đồ Apple nhiều hơn và ngày càng nhiều hơn mà không quá lăn tăn - mình nhận ra chỉ đơn giản là vì 2 năm trước mình………. nghèo - giờ thì đỡ rồi ^^. Tuy nhiên vẫn nhiều pha Apple khó lòng chối cãi vì độ ‘bén’ khi set margin trên các sản phẩm chủ lực (đúng nghĩa con buôn như nhiều bạn vẫn chửi Tim Cook) thì quá rõ ràng - uhm đây là do thị trường thôi mà - giá đắt vô lý đó nhưng khi họ còn bán được với giá đó mà không phá sản thì dại gì không làm nhỉ? :D

Tóm lại - thay cho lời cảm ơn anh em đã rảnh rỗi ngồi đọc hết bài chia sẻ này - Mình đã và đang là iFan rồi, mình bị “ma lực vô hình” của sản phẩm Apple tẩy não rồi, nhưng Apple không hề hoàn hảo - ít nhất là về mặt kỹ thuật. Mình vẫn mong Pixel 6, mong Sony 1 Mark iii, mong Samsung S21 hoặc Z Fold 3, ….. iPhone và iOS không hoàn hảo và thua kém rất xa ở 1 số vấn đề cụ thể - nhưng về tổng thể thì nó quá tròn trịa và đủ dùng - đó chính là vấn đề khiến các đối thủ khó vượt qua! 😃

Quảng cáo

_________

P.S.1. Mình đăng bài này trong section của Android vì mình là Android Fan - không có đăng sai nha ^^! Đến giờ, mình đã thành iFan nhưng mình vẫn còn là Android Fan (ờ, hơi hai mặt tí nhỉ …………….^^) . Mình đánh giá Android vẫn vượt trội rất nhiều cái, đáng để khiến mình lắc đầu nguầy nguậy khi có ai “khuyên” là bỏ hẳn đi dùng mỗi mình iPhone thôi! ^^

P.S.2. Ai căm hờn Apple đến tận xương tủy và đã thề với tổ tiên là không trở thành iFan, thì làm ơn đừng cưng chiều vợ và nghe lời vợ, nha! 😃
14 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đó là tất yếu của quy luật cuộc sống. Cái gì tốt thì chúng ta lựa chọn.
betalu
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ủa còn part 5 đâu thým 😂
@betalu edit lại rồi nha thým 😆)))
betalu
ĐẠI BÀNG
3 năm
@quasimodo03a218 Haha, đã đọc hết. Mà thým lại ngược mình, nếu nghe lời vợ thì mỗi năm đỡ tốn tiền lên đời =))
@betalu vợ thím là người nhăn mặt can ngăn khi thím nổi cơn thèm nâng cấp đồ công nghệ.....
có đúng ko?
vợ em là người chủ động lên cơn thèm ạ! 😔(((((
Mình thích iPhone, iPad thôi, ko thể nào thích nổi Mac 🤣 dùng cái trackpad của MacOS bực mình ko tả nổi.
@Hoangtrieuphuong uầy bạn ơi mình mua Mac chỉ vì mỗi 1 mình cái trackpad á 😁
POL_279
CAO CẤP
3 năm
Haha như mình cách đây ba năm là samfan vậy nhưng mà vẫn xài kèm với ipad 😆 hồi trước một combo s6e + gear watch s2 sport với mua thêm sạc không dây chính hãng samsung nữa. Mà mình đang ở Mỹ nên người ta chuộng iphone hơn là chắc rồi, mỗi lần bạn bè chụp ảnh là ai cũng bắn airdrop có mỗi mình là kh bắn qua được 😃) cũng thấy mình khác với mọi người nên sang năm 2019 đổi qua xr là bắt đầu thành ifan luôn. Đổi sang mini 5 rồi bán gen 6, mua thêm airpods (hồi trước xài s6e với airpods 1 đó :>), tháng 10 năm nay thì đổi airpod mới tại con airpods cũ tôi bị chai pin rồi haha, apple watch sr 5 mua hồi tháng 5 được giảm 100$ còn 330$ sau thuế quá ngon nên rất hài lòng, mới bán xr lên đời 12pro thấy vẫn đúng đắn 😆 dự năm sau đổi con asus thành mac luôn cho đủ bộ 😂. Giờ tôi hiểu sao hồi trước bạn bè tôi thần thánh hoá apple bảo là dính vào rồi kh dứt ra được 🤣
Tunni9x
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đọc bài của bác. Thấy bác chiều vợ quá
JizinT
TÍCH CỰC
3 năm
Tội nghiệp mình cả vợ lẫn chồng đều là ifan nên vợ 1 năm 1 ip mới chồng thì lâu hơn xíu 😆
được cái trong nhà góc nào cũng có sạc nhanh nên cũng tiện lắm
Cười vô mặt
Mình thì cả sam fan và ifan 😁
hkifan
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Kiên.cp Dạ vâng, mình giống bạn
Nhưng chưa dùng iPhone làm máy chính bao giờ cả, mình chỉ dùng thử thôi huhu
nminhduc92
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đã đọc hết. Cơ mà em vẫn thíc hay tay hai súng hơn. Cái nào tiện cho nhu cầu thì dùng thôi. Lúc trước em chỉ thíc mỗi androi, sau này xài qua ios thì thấy nhiều cái nó hay ho. Nên giờ combo xs max + lg v30 mà chiến
Cái hệ sinh thái của apple tạo ra nó hút cực kì. Chụp một đống ảnh rồi airdrop phát là sang mấy máy đứa bạn hết. Rồi share wifi chỉ cần chạm lên màn hình một phát ăn ngay, khỏi phải mở QR code rồi đưa cho người khác quét quét.
Sự đồng bộ xuyên suốt giữa đa thiết bị và cái trackpad của MacBook là cái đáng ăn tiền nhất. Từ lâu đã chẳng thiết tha gì con chuột mà cứ 5 ngón tay vuốt vuốt chạm chạm rồi.
Đúng là ở Việt Nam thì cái bọn ngân hàng là cái bọn chậm phát triển nhất, POS vẫn xài kiểu cũ không có chip NFC, ATM thì cũng không hỗ trợ NFC. Nhưng nếu tương lai thay đổi được thì có khi ra đường chẳng cần dùng tới thẻ ATM hay tiền mặt mà cứ Apple Pay làm tới. Còn nghe đồn tương lai còn Apple Pay còn thanh toán bằng QR code được nữa cơ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019