Honda winner x

[Chia sẻ] Tự làm website dạng Blog trong 5 phút (không cần biết lập trình)
Rất hay và hữu ích!/7 người
qsangp
2 thángBình luận: 61
[Chia sẻ] Tự làm website dạng Blog trong 5 phút (không cần biết lập trình)
Chào mọi người, hôm nay mình xin chia sẻ kinh nghiệm bản thân (một giáo viên Tiếng Anh) về việc làm một website dạng Blog cơ bản.

Mình đã làm rất nhiều site cơ bản cho bạn bè và người quen, đa phần là các bạn nữ. Mọi người đều có chung suy nghĩ là làm website thì phải biết lập trình và phải thuê người làm. Bài viết này sẽ giúp mọi người thấy được làm 1 website giống như mua hàng trên shopee hay tiki thôi. 5 phút là có ngay một site riêng sử dụng được ngay 😁

Những lợi ích mình có được khi sở hữu website riêng

• Chia sẻ bài học, kiến thức đến học viên,
  • Phát triển thương hiệu cá nhân.

Làm website cần có những gì

1. Tên miền (địa chỉ truy cập website)
  2. Hosting (nơi lưu trữ dữ liệu của website)
*Các bạn không cần kiến thức lập trình để xây dựng một website cơ bản.

Dịch vụ cung cấp tên miền và hosting mình minh họa trong bài là AZDIGI - mình sử dụng từ 2016 và thấy rất ổn định.

Quảng cáo

Chọn và mua tên miền

Đầu tiên các bạn sẽ phải chọn tên miền (địa chỉ truy cập) mà mọi người sẽ gõ vào trình duyệt để vào website của bạn.

Tên miền có nhiều giá tùy theo đuôi mà bạn chọn.

Screen Shot 2021-10-09 at 17.15.37.png
Nếu tên miền bạn chọn chưa có ai xí thì sẽ mua được ngay, gõ thử tinhte.vn thì nó hỏi có muốn mua tinhte.co không =)). Mình chọn mua tên miền ielts100ngay.com thì giá là 302,500đ/ năm.

Mua hosting

Screen Shot 2021-10-09 at 17.17.49.png

Hosting sẽ có nhiều thông tin như SSD (dung lượng lưu trữ), Addon Domain (số lượng tên miền bạn có thể sử dụng cho Hosting), RAM và CPU (càng cao thì tốc độ load và lướt web càng mượt).

Mình chọn giá thấp nhất thì có đơn như sau:

Quảng cáo

• Hosting 3 tháng = 181k
  • Tên miền .com 1 năm = 302k
Vậy là chi phí sở hữu 1 website riêng sẽ là khoảng 500k, anh em nhập mã giảm giá TINHTE.VN vào thì chỉ còn 472k thôi. Mã này có thể dùng cho 2 lần gia hạn tiếp theo luôn nha.

Setup website với Wordpress

Screen Shot 2021-10-09 at 17.34.22.png

Sau khi thanh toán xong thì chúng ta sẽ có trang thiết lập như thế này, để setup các bạn chọn cPanel.

Screen Shot 2021-10-09 at 17.44.47.png
Bấm chọn Wordpress ở cuối trang

Screen Shot 2021-10-09 at 17.49.08.png
Màu đỏ: Tiêu đề của website - sẽ hiển thị ở đầu trang.

Quảng cáo

Màu xanh: tài khoản admin để bạn quản trị, đăng bài và thay đổi các thành phần của website.

Screen Shot 2021-10-09 at 18.05.08.png
Bấm install chờ mấy giây là xong, link có đuôi wp-admin là link đăng nhập vào tài khoản admin tạo ở trên → nhớ lưu link này lại.

Screen Shot 2021-10-09 at 18.01.48.png
Giao diện cơ bản của website sẽ hiện ra, nhìn khá là chuối vì là theme mặc định.

Để thay đổi theme, post bài mọi người cần đăng nhập vào tài khoản admin bằng link đã lưu ở trên.
Screen Shot 2021-10-09 at 18.23.11.png
Phần post là nơi đăng bài, chỉnh sửa bài viết của website.

Screen Shot 2021-10-09 at 18.24.27.png
Phần tạo bài viết rất dễ sử dụng, chỉ cần gõ nội dung vào thôi.

Screen Shot 2021-10-09 at 18.09.42.png
Để đổi sang theme khác các bạn chọn menu appearance → theme

Screen Shot 2021-10-09 at 18.12.48.png
Mình chọn theme tên generatePress và active

Screen Shot 2021-10-09 at 18.18.22.png
Ok giao diện sáng sủa dễ nhìn hơn rồi, mọi người có thể thay đổi tất cả mọi thứ của website như tiêu đề, font chữ, màu sắc để cá nhân hóa theo sở thích.

Tổng kết

Như vậy, chỉ với chi phí khoảng 500k thì tất cả mọi người đều có thể có ngay một website cá nhân trong vòng 5 phút rất nhanh chóng và tiện lợi.

Mình có xin được bên azdigi.com mã giảm giá 15% cho lần đầu đăng ký và hai lần gia hạn dịch vụ cho anh em tinhte. Anh em khi mua tên miền và hosting có thể nhập mã TINHTE.VN vào ô khuyến mãi để được ưu đãi nhé. Nếu cần hỗ trợ mọi người có thể nhắn tin cho nhân viên azdigi ngay trên website, các bạn bên này cực dễ thương và nhiệt tình luôn. :D

Screen Shot 2021-10-10 at 09.38.43.png
Nhập mã TINHTE.VN để được giảm giá cho lần đầu mua và hai lần gia hạn sau đó nhé.

Cảm ơn anh em đã đọc bài ạ.
61 bình luận
SoulEvil
TÍCH CỰC
2 tháng
Mình oải nhất là gặp thành phần k biết code nhưng cũng đòi làm web.
Gòi khi gặp bug thì k debug được, hỏi thì toàn hỏi xàm xí gì đâu :|
@SoulEvil 😃
@SoulEvil em cài cái chứng chỉ ssl root x2 chồng lên root x1 có được không bác nhỉ😔hic
@sapphire2142 em cài cái chứng chỉ ssl root x2 chồng lên root x1 có được không bác nhỉ😔hic
@firephoenix52 em cài cái chứng chỉ ssl root x2 chồng lên root x1 có được không bác nhỉ😔hic
Nội cái có sẵn học sử dụng cũng ko nhanh nổi đừng nói build 5p
qsangp
TÍCH CỰC
2 tháng
@Khoa Anh Tuyết Hoa Dream 5 phút là mua và lên bài viết đầu tiên thôi ạ
royal058
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@qsangp Ông này cũng giỏi gây sự chú ý để câu view bằng cách đặt title thế này. Nhưng làm cho vui nó khác với nhu cầu thực sự. Sao ông ko làm cái hello word đi cho nó chỉ 1 2 phút
qsangp
TÍCH CỰC
2 tháng
@royal058 Bạn ơi, mình làm sao nói vậy, bài viết dành cho các bạn cần một website dạng blog đơn giản. Mình viết bài hỗ trợ mọi người, bạn nói câu view, vậy câu view được gì ạ? Mình là moderator nhưng bài mình viết là dạng đóng góp diễn đàn, không nhận lương từ tinh tế ạ. Nếu đọc bài cứ phải câu nệ như vậy, bạn có thể lướt qua nó nhẹ nhàng hơn ạ.
12hraovat
ĐẠI BÀNG
2 tháng
5 phút chắc hơi nhanh, có khi mày mỏ cả ngày ấy chớ
domain thì nên của google tự quản lý
mua online nói chung =)) à mình nói chung thôi, tới lúc cần thì lại hấp dẫn
2 là xài wp à, top 1 ăn hack, tâm huyết xài nó rùi có ngày
còn 3 là vụ host, à thôi nói ra thì nói ko tin tưởng chứ nhìn cái tên
nybinh
TÍCH CỰC
2 tháng
Mình cũng từng dùng mấy dạng có sẵn này, nhưng rồi cuối cùng mình quyết định chọn 1 nhà cung cấp gần mình, thiết kế web theo ý mình (dùng 1 thời gian mình muốn thay đổi). Quan trong hơn nhất là có vấn đề gì thì công ty ấy sẽ support tận tình. Nhìn chung là miễn sao cứ duy trì tên miền và hosting bên đó hàng năm là được. Có nâng cấp VPS tạm thời cũng đỡ nhất là lúc mình dùng để cho HS làm kiểm tra số lượng lớn. Nói chung tốn tiền một chút support lâu dài.
Dùng github thì free lưu trữ và tên miền cũng có thể thay thế được. Bỏ ra khoảng vài ngày là có thể làm được. Thường thì chỉ cần sử dụng template có sẵn thôi
If you need a domain, a website or an online store.. Go to squarespace.com/xxx to get 10% off your first purchase..
Hôm trước vừa thấy có bài chia sẻ cách lập blog, nay lại thêm bài website 😁
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
Altwis
ĐẠI BÀNG
2 tháng
qsangp
TÍCH CỰC
2 tháng
@Shanky Ấn tượng quá ạ
@Shanky Anh ơi, anh dùng theme and plugin gì vậy? Mong anh chia sẽ cho em với.
bác nói quá, 5 phút gọi là cho biết thôi, để làm tốt chắc phải cả tuần
tiện bác nào vào xem ủng hộ hàng cây nhà lá vườn, em làm bằng google site, em cũng không biết gì về lập trình đâu, dùng google site thấy khá dễ hiểu, toàn kéo thả bằng tuỳ chọn cho sẵn
http://www.landinhcart.com

Lan Dinh Cart

Mỹ phẩm-cosmetics
landinhcart.com
qsangp
TÍCH CỰC
2 tháng
@batmanletruc Dạ đúng tiêu đề ạ, em ko ghi là “để làm web tốt”
lilw
TÍCH CỰC
2 tháng
mình dùng site của google, tên miền không có lựa chọn nhiều, hosting google drive 15GB luôn. Thao tác thiết kế làm này nọ cũng đơn giản và nhanh gọn nếu ko cầu kỳ 😁
Bài viết tuyệt vời.
Mình cũng đang dự định làm việc này
phanson_tt
ĐẠI BÀNG
2 tháng
azdigi.com best Việt Nam hosting server!
Làm 1 blog mà tốn 500k/3 tháng thì hơi phí.
qsangp
TÍCH CỰC
2 tháng
@maidng 200/ 3 tháng là hosting, còn 300/ năm là tên miền ạ
*edited
@qsangp Cái gì, 200k/năm là tiền host, rẻ vậy? 200k/tháng chứ. 200k/năm sợ vài người vào cái là web bị lag.
Nhờ đọc bài của bạn m làm dc ngay 2 web này mất 10': https://ototrungquoc.com, https://miquangngon.com

homepage | ototrungquoc.com

homepage | ototrungquoc.com
ototrungquoc.com

Cảm ơn bạn
Bài viết hữu ích, nhưng 5phút là impossible 😁
blog đơn giản dùng github page cho rồi.
Mình thì dùng Blogspot. Hiện giờ cũng có nhiều Template khá đẹp. Blogspot chỉ có hạn chế là SEO khó hơn so với Wordpress thôi. Nếu các bạn làm web để kinh doanh, cần nhiều người biết đến, cần lên Top thì thuê host làm Wordpress. Còn không thì dùng blogspot cho tiết kiệm. Chỉ mất tiền mua Domain tầm 300k - 350k/năm. Đây là trang của mình làm bằng Blogspot. Có giao diện cho Mobile, giao diện nền đen nữa.

Ở góc trên bên phải có nút search cạnh nó là icon như mặt trời, bấm vào đó để chuyển sang giao diện nền tối.

https://www.lazoko.com/
Lazoko - Công Nghệ và Cuộc Sống
lazoko.com
12hraovat
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@✿ • Q U E E N✿ᴳᴵᴿᴸ࿐ ❤ Blogspot thôi bạn
12hraovat
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@✿ • Q U E E N✿ᴳᴵᴿᴸ࿐ ❤ chạy nhanh là do Template tối ưu nhẹ mượt thôi bạn
@✿ • Q U E E N✿ᴳᴵᴿᴸ࿐ ❤ Blogspot thì host của google, dùng free. Trước kia mình cũng dùng host Digital Ocean, thuê VPS gói 5$/tháng. Một năm hết 60$ = 1.380.000 + 300.000k tiền domain. Tổng cộng là 1,7 triệu/năm. Dự tính là không thể thu lời nếu bỏ ra số tiền như vậy, sau 6 tháng mình chuyển qua blogspot để tiết kiệm chi phí.
Googol
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@hoangminh2018 Đây là blog của mình, bạn cho mình cái đánh giá nhé 😁
https://www.toiyeugoogle.com
Tôi Yêu Google
toiyeugoogle.com

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119