Chia sẻ: ứng dụng AlDente - Đặt mức sạc pin tối đa cho Macbook

tap doan bb
25/10/2021 6:3Phản hồi: 7
Chia sẻ: ứng dụng AlDente - Đặt mức sạc pin tối đa cho Macbook
Hôm nay mình kiếm được một phần mềm rất hay dành Macbook nên muốn chia sẻ cho anh em cùng trải nghiệm. Ứng dụng đặc biệt phù hợp cho anh em nào hay dùng Macbook mà phải găm sạc liên tục, ví dụ như trường hợp WFH rồi cắm màn hình ngoài (như mình)

Ứng dụng tên là AlDente, có tác dụng cho phép anh em cài đặt mức phần trăm pin tối đa mà anh em muốn sạc.
Trong trường hợp anh em phải găm nguồn liên tục thì thông thường pin sẽ luôn ở 100% (dù có tính năng Optimized charging) và điều này không hẳn là tốt và tối ưu với pin Li-ion, Li-Po đang có trên Macbook, có thể gây ra những rủi ro như gây chai pin, phồng pin nếu găm sạc quá lâu, quá nhiều mà không xả pin định kì.
Để tránh trường hợp trên thì có thể dùng như bình thường, sạc rồi xả. Tuy nhiên cách này cũng làm tăng cycle count, lâu dài cũng giảm tuổi thọ pin. Hoặc là găm rồi định kỳ 1 tuần 2 tuần lại xả, nhưng mà như mình thì hay quên và cũng toàn cứ cắm suốt

Và giờ là lúc ứng dụng này phát huy vai trò, ứng dụng cho phép anh em cài đặt mức sạc tối đa mà anh em muốn, ví dụ chỉ để 60% thì máy sẽ chỉ sạc đến 60% và sau đó sẽ chuyển qua dùng nguồn của adapter và ngắt sạc. Giữ mức pin của máy ổn định ở mức 60%
Screen Shot 2021-10-25 at 12.56.45 PM.png
Screen Shot 2021-10-25 at 12.52.47 PM.png
Trong trường hợp máy đang nhiều hơn 60%, ví dụ như 100%, anh em vẫn đang găm sạc thì vẫn có thể chọn tính năng Discharge để phần mềm ngắt sạc và để cho mức pin giảm xuống đến 60% rồi sau đó cũng chuyển qua nguồn của adapter.

Trên nhiều dòng máy window trước đây mình dùng như Vaio hay Lenovo hình như cũng có tính năng này. Tuy nhiên ở Macbook thì mãi giờ mình mới kiếm ra phần mềm này. Sau khi dùng thử thấy hay và hữu dụng nên chia sẻ với anh em. Có bản Free mình dùng đã thấy đủ rồi, bản Pro thì thấy có thêm nhiều tính năng hơn tuy nhiên với mình thì Free là đủ.

Lưu ý: Ứng dụng yêu cầu MacOS 11 Big Sur trở lên và khi sử dụng phải tắt tính năng Optimized battery charging có sẵn của MacOS để tránh xung đột. Sau một thời gian vẫn nên nạp - xả pin để nó được làm đúng nhiệm vụ, phần mềm cũng có lưu ý về việc đó

Anh em tham khảo thêm phần mềm ở trang chủ và trang github nhé:
https://apphousekitchen.com

AlDente

AlDente – Charge Limiter The ALL-IN-ONE charge Limiter App for MacBooks. Download Free Get AlDente Pro AlDente gives you the tools you need to extend the life of your MacBook battery. Why do I need this? Li-ion batteries (like the one in your...
apphousekitchen.com

https://github.com/davidwernhart/AlDente
7 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

"ví dụ chỉ để 60% thì máy sẽ chỉ sạc đến 60% và sau đó sẽ chuyển qua dùng nguồn của adapter và ngắt sạc. Giữ mức pin của máy ổn định ở mức 60%" như thế này liệu pin có tăng tuổi thọ!?
@geoterre Về câu hỏi của bác, em không thể trả lời vì em không biết và chưa tiếp cận được đến nghiên cứu nào cụ thể về việc tăng tuổi thọ pin trong thực tế
Có điều với những thông tin và kiến thức lý thuyết em đã đọc về pin thì em thấy ứng dụng này phù hợp với nhu cầu của mình để tránh những rủi ro có thể xảy ra

Đọc nhiều về pin Li-ion và Li-po thì bác sẽ hiểu không nên để pin đầy trong khoảng thời gian quá lâu và không nên để cạn quá mức
Ứng dụng này em thấy giải quyết vấn đề thay vì nhiều ngày cắm điện mức pin 100% (đầy trong thời gian lâu) thì giờ có thể cắm điện nhiều ngày với mức pin thấp hơn -> giảm nguy cơ phồng pin, cháy nổ, do để đầy quá lâu
Tất nhiên là duy trì trong khoảng 50-80% thời gian dài vẫn nên xả pin, nạp đầy lại vì đó là chức năng nhiệm vụ của pin chứ không thể cứ để vậy mãi được
@tap doan bb Ok b! Pin luôn là vấn đề đối với smart divices!
Chủ thớt cho mình hỏi là máy mình bản 2015 sài pin Lipo mình cũng cài thử Aldente mà nó sạc đến phần trăm mình set rồi không sạc nữa chuyển sang dùng nguồn của pin !! Theo như ý mình thì tới 80 nó dùng nguồn của củ sạc rồi khi nào pin xuống nó mới sạc lên chứ ai lại ngắt sạc luôn bắt dùng pin như thế !!
@Apple Love Paradise Của mình bản 2017 thì nó chuyển qua dùng nguồn, không rõ là với bản của bạn hoặc os bạn dùng có thể phần mềm chạy không đúng như thiết kế của app. App yêu cầu MacOS 11 Big Sur trở lên
ndohoa
ĐẠI BÀNG
2 năm
Dùng app này thì pin nó cố định ở một mức (dưới 100%) nhưng thực tế là pin vẫn đang được sạc vào, vì trong lúc xài pin xuống dưới mức đó là máy lại sạc cho nó lên mức đó để duy trì ổn định như thế. Vậy thì đâu có gia tăng tuổi thọ cho pin đâu? Cái này khác với cơ chế của một số dòng máy windows ngày xưa là cắm sạc thì coi như pin bị vô hiệu luôn, thậm chí có thể tháo rời pin và chỉ dùng nguồn thôi.
@ndohoa Đúng như bạn nói, cho dù có giới hạn sạc đến 60% thì khi pin đến mức này, ko sạc nữa mà chỉ dùng nguồn điện. Sau 20 30p thì pin xuống 59% thì nó lại sạc vô xíu lên 60% nên giờ có cơ chế cho sạc đến 60%, rồi chỉnh bằng tay xuống 20% mới sạc lại.
Bản PRO mình chưa thử nhưng có thể có tính năng đó.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019