Võ Lâm Truyền Kỳ

Võ Lâm Truyền Kỳ

Chia sẻ và giải đáp một số thắc mắc của anh em về bàn phím cơ
Rất hay và hữu ích!/41 người
bk9sw
5 nămBình luận: 548
xinloiemnham
ĐẠI BÀNG
1 năm
mình đang dùng laptop thinkpad và rất thích bàn phím của nó. Anh em chơi phím cơ cho hỏi là có loại nào gõ sướng như gõ phím thinkpad không?
@xinloiemnham Chưa gõ thử phím của thinkpad nên chưa dám nhận xét gì :p
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@xinloiemnham Đã từng gõ cả cơ lẫn thinkpad, khuyên bạn đừng thử cơ nhé 😃
@xinloiemnham M cũng đang sd thinkpad t480s , bán phím chỉ hơn laptop khác thôi, so với cớ ko bằng
@xinloiemnham Đồng ý với bác, không so với phím cơ chứ so với các con khác bàn phím thinkpad khác biệt lắm
mushu
ĐẠI BÀNG
3 tháng
IBM thinkpad thì ngon chứ mấy con sau này về với Lenovo hình như bàn phím cũng không được như trước. Tất nhiên so với bàn phím cơ thì vẫn không có cửa nhưng nó còn ngon hơn bàn phím cao su rời cho máy bàn loại full profile.
haidnacitt
ĐẠI BÀNG
1 năm
Mình không chơi game nên không biết tới lợi ích của bàn phím cơ khi chơi game. Mình làm nghề gõ nhiều, nên trước giờ rất để ý tới bàn phím, mình dùng nhiều loại của nhiều hãng như Mitsumi, Logitech, Genius, Dell (chắc hàng fake), bàn phím laptop Vaio, Dell, Macbook. Đặc biệt là Logitech, mình dùng cả những loại rất đắt tiền (trừ bàn phím cơ). Tất cả đều không làm mình hài lòng, mình cảm giác nó cứ thiếu cái gì đó mà không biết nó là cái gì cho đến khi mình thay thế bằng hai cái DareU DK87 Red Switch ở nhà và EK87s Brown Switch ở cơ quan (đồ tàu rẻ tiền thôi). Đó chính là hành trình phím kết hợp với độ nảy hay còn gọi là cảm giác gõ, nhất là Brown Switch, rất phù hợp cho dân văn phòng và coder.
nqt9002
CAO CẤP
1 năm
đang dùng 1 e Cherry MX Brown độ ồn vừa phải cảm giác gõ tương đổi ổn
Thích nhất Leopold Red switch.
@Quang Ngọc 2401 Mình cũng thích Leopold đặc biệt là chiếc 980M màu White Grey, nom rất classic, thích khó tả, tiếc là ko có bluetooth 😎
Money1992
ĐẠI BÀNG
1 năm
Đừng tìm hiểu, lại nghiện đấy các bác ơi 😔
@Money1992 Đã nghiện thì cách chi mà cai nổi 😂
Money1992
ĐẠI BÀNG
1 năm
@crazysexycool1981 hóng bài bác làm về em kc87 lâu quá, sau 1 hồi đắn đo phân vân em quết em 60 cho gọn nhẹ, tiện mang đi mang lại !
@Money1992 Gần xong rồi bạn ơi, sáng nay mới bổ sung thêm vài clip minh hoạ cho video, chiều thức dậy sẽ cố gắng làm cho xong ^^!
Hay đấy, đúng lúc cái keyboard 120k bị hư, tính kiếm bphím cơ mua thử 😁
@sontinh1911 Mua đi rồi custom phím, đó mới là cái thú khi xài bàn phím cơ 😁
Thế còn loại bàn phím giả cơ thì sao?
@Bao_anh.nguyen Đã gọi là giả thì sao sướng bằng thật được bạn.
NATGE
ĐẠI BÀNG
1 năm
Brown switch đắt hơn red nhiều các bác nhỉ. E tính tìm mua brown cho gõ văn bản
@NATGE Kg nhìu đâu bạn, gõ vb thì brown là chuẩn rồi
@NATGE Mình thấy đa số nó 1 giá thôi ah, chưa thấy phân biệt giá, chỉ có nó cháy hàng hay khó kiếm xíu thôi bạn, gõ văn bảng thì brown vs blue, bạn thích ồn thì blue còn đầm tính thì brown.
mushu
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@NATGE Hình như không khác mấy chênh có mấy chục ngàn thì phải. Mình cũng đang xài Brown. Gõ quen thì không ồn đâu.
Thinkpad nào mới được bác, nếu loại xưa cũ ngày ta còn bé thì gõ là tương đối có hồn, còn so với cơ chắc hơi khó, nói chung bác xài phím cơ nó cho bác 1 cảm giác thôi thúc gõ nhiều lắm, thích gõ hơn, nên bác viết văn viết thơ coder gõ cơ đi nghe nó lãng mạng lắm :v
DanielTran
ĐẠI BÀNG
1 năm
con bàn phím này quá đỉnh, không có đối thủ cạnh tranh, khung kim loại CNC loại bỏ hoàn toàn cảm giác nhôm nhựa, nặng hơn 2,5kg, quá hiếm!

https://www.ikbckeyboard.com/product-page/mf108
ntnam1972
TÍCH CỰC
1 năm
Mới xúc cái IKBC 210 Wireless red, chưa xài red bao giờ, thấy khó chịu quá, đang xài con Logitech G610 Brown, qua cái này gõ chả có cảm giác gì cả. Chắc phải đổi brown xài!
Mido8x
ĐẠI BÀNG
1 năm
Qua lục kho thấy quả bàn phím từ đời tống này,không biết có phải bàn phím cơ không các bác
hungtomtest
ĐẠI BÀNG
1 năm
Mình đang gõ FILCO. Không biết các hãng khác đem cảm giác thế nào. Mong muốn được giao lưu với ae ở HN.
Lần đầu chơi phím cơ, vừa mua con iKBC red switch mà gõ chán nhẹ hều, đc cái êm với ko kêu mấy. Chắc fai đổi sang blue 😔
Mình mới chơi có thắc mắc này muốn hỏi: mình biết là có nhiều loại profile, ví dụ mình đang dùng ikbc cherry sw, profile oem, thấy 1 bộ keycaps đẹp muốn đổi mà lại là profile xda hay SA thì có thể đổi được không hay là bắt buộc chỉ có thể lắp được set keycaps oem?
@nhoc_maruko9x @nhoc_maruko9x
Thay đổi profile được bác nhé. Vấn đề lưu ý trước khi chọn mua keycap thì phải xem thật kỹ kích thước các con phím Modify.
Profile dễ chơi nhất là DSA: tất cả các row có độ cao bằng nhau.
Nhân cái thread này đã được bới lên rồi, em cũng chả muốn lập thread khác cho đỡ tốn tài nguyên. Thắc mắc (cũng có thể là nhu cầu) của em như sau:

1- Các bác có kinh nghiệm có thể guide cho em một số loại switch kiểu tactile bump rõ rệt hơn con Cherry Brown được không ạ. Em dùng Cherry Brown nhưng thấy cái tactile của nó không phê, cảm giác nó sàn sạn 1 chút thôi ạ!

2- Nếu lỡ chót mua phải switch 5 pin mà PCB lại chỉ có 3 pin thì phải làm sao? (Không đổi trả được nữa) Em đang tính phương án là cut off 2 pin nhựa định vị đi!!!
mushu
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Có thể tay cụ hơi to cảm giác nó không nhạy. Brown cái ngưỡng khá nhẹ em thì quen gõ nhẹ nên cảm nhận được bình thường. Nếu cụ quen gõ mạnh thì thử lên Blue (click), nặng hơn thì có Green (Click), còn nếu họ hàng Brown thì có Clear (65cN so với 55cN của Brown) hoặc lên Grey (80cN). Red, Brown, Blue thì dễ kiếm còn mấy loại còn lại chắc phải đặt hàng.
Có con nào 96 phím, nhỏ gọn, giá dưới 1tr như con Akko này ko!?
issarel
ĐẠI BÀNG
3 tháng
red chỉ để chơi game thôi, chứ mình thấy blue gõ mới đúng chất phím cơ
Mình đang sử dụng em Leopold 980M blue switch phê đừng hỏi. Vẫn là blue nhưng đỡ ồn hơn hẳn nếu so với mấy dòng bàn phím khác cũng xài Blue switch.
Vì xem quá nhiều video của Ad mà e đã phải chạy đi mua 1 con về, phê lắm 😆
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019