Chia sẻ và giải đáp một số thắc mắc của anh em về bàn phím cơ
Rất hay và hữu ích!/41 người
bk9sw
5 nămBình luận: 548
dhphucs
TÍCH CỰC
1 năm
Bàn phím cơ đúng là nhiều ưu điểm và gõ sướng tay hơn bàn phím cao su nhưng về khoản bền thì chưa chắc ai hơn ai. Các loại sw rẻ tiền rất nhanh hư dù cũng dc quảng cáo mấy chục triệu lần.
đừng dại mà động vào mấy thứ này, mai thúy silicon đấy 😔
@Thanhniendiwave Vấn đề là càng khổ người ta lại càng muốn gắn bó, thay vì tránh xa 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Hazzz. Đời là bể khổ
@Thanhniendiwave Hết khổ là qua đời, keke
@xylitol2010 Khi tôi chết hãy chôn tôi với chiếc bàn phím cơ 😤
Nhược là kêu hơi to.
Chiến game gặp phím cơ xác định không vuốt được. Xác định là chờ hết giờ trả tiền kèo rồi vác cục tức về 😆
Chắc do bàn phím lởm.
@Duong_Act Èo bạn dùng ở tiệm net à, thế thì không chuẩn đâu. Muốn chơi nên ra cửa hàng gõ thử các loại sứ xem mh thích loại nào, và cũng tùy túi tiền nơi dùng bpc để chọn loại thích hợp nhất.
Mn cho hỏi bàn phím trong hình tiêu đề bài viết là bàn phím gì thế. Nếu custom thì cho e thông tin chi tiết với. Rất thích layout như này 😁
nhemdaika
ĐẠI BÀNG
1 năm
@Tdninh123 layout 96, leopold có con FC980 đấy bác
mà con ở bài thì chắc là custom rồi 😁
@Tdninh123 Mình dự là keycap thuộc loại carbon gì đó, chi tiết hỏi chủ thớt nha ;)
lxhxxnxxx
TÍCH CỰC
1 năm
@nhemdaika Chiếc đó custom chắc luôn vì layout được modify một chút ở hàng F với hàng mod rồi.
Nhưng chắc layout 96 sẽ đáp ứng được nhu cầu bạn đang hỏi.
Có điều nhìn ảnh đẹp nhưng nhiều khi thiếu set keycaps lại không còn vẻ đẹp đó nữa, mà chơi keycaps nữa thì =)))).
duyez95
ĐẠI BÀNG
1 năm
ae chơi custom điểm danh
@duyez95 Của mình đây, custom là điều mình làm trước tiên sau khi mua BPC 😁
23-2-2020 (52).jpg
lxhxxnxxx
TÍCH CỰC
1 năm
@duyez95 Build xong tầm 5-7 con thì mình đã nghỉ chơi tầm gần 2 năm. Giới hạn là tầm 5-7 củ rồi không muốn đầu tư thêm nữa nên tạm vui vẻ với mấy con hiện tại 😁 (mình chỉ chơi layout60), chẳng may hỏng thì chắc lại quay lại chơi 😆).
nkahminh
ĐẠI BÀNG
1 năm
Haizz, bập vào cái món này cách đây đúng chục năm, giờ phải lọ mọ gom góp làm bộ topre...Ai chưa dính thì tránh xa ra nhé...
@nkahminh Khuyên trễ vậy, mình dính cách đây 2 tháng rồi ^^!
nhemdaika
ĐẠI BÀNG
1 năm
Cũng thích phím cơ mà chỉ đủ tiền chơi mấy con bèo nhèo
@nhemdaika Mình cũng đang xài loại cùi cùi đây nhưng cảm giác thích hơn hẳn so với phím mặc định của Mac 😁
largo_kent
TÍCH CỰC
1 năm
@nhemdaika Cho mình xin tên con phím này với bạn ơi?
nhemdaika
ĐẠI BÀNG
1 năm
@largo_kent TKL màu trắng loại nào cũng được nhưng keycaps là DSA carbon nhé bác 😁
ti le
ĐẠI BÀNG
1 năm
Đang dùng Keycool87 black sw gateron.
ti le
ĐẠI BÀNG
1 năm
@crazysexycool1981 Của mình chỉ khác là bản Black sw Gateron có Bluetooth & Led RGB
@ti le Vậy là khác mỗi sw, bạn xài bộ này bao lâu rồi, thấy những ưu nhược điểm gì? 😁
ti le
ĐẠI BÀNG
1 năm
@crazysexycool1981 Mới xài thôi bạn, chưa trải nghiệm đc nhiều. Phân khúc trung cấp nên thấy tạm ổn, khá mượt, chỉnh đc Led hay phết. Để xài 1 thời gian xem sao.
@ti le Mình thấy khá nhiều ưu điểm nhưng nhược điểm cũng ko ít ^^!
Và không thấy nói gì Topre ... phần không thể thiếu của thế giới phím cơ 😁
@iceteazz Topre là 1 thế cực khác, nói nó cơ như cherry thì ngta lại vả em sấp mặt, mời bác check lại toàn bộ các bài về topre của e nhé :D
@iceteazz Hình như A nghe ai đó từng nói trước đây rằng Topre chưa hẳn là sw của BPC thì phải, kiểu như nửa nạc nửa mỡ ấy :D
@bk9sw có bộ phận lò xo, là có cơ học, coi như bàn phím cơ 😆))
@bk9sw _ Mình cũng không nói giống Cherry, mà là 1 loại bàn phím khác, với switch cơ học khác (dù có thành phần đệm cao su bên trong) Và mình nghĩ sự tuyệt vời của Topre đáng thêm vào danh sách phím cơ. Mặc dù nhiều người không tình nguyện nhưng Topre vẫn là bàn phím cơ vì nó có thành phần cơ học bên trong switch và regist key riêng lẻ chứ không phải như phím màng cao su bình thường.
@crazysexycool1981 _ Chẳng phải bác ạ. Topre nó là switch cơ chuẩn, chẳng qua 1 đống người ghen ghét nhảy vào chê là nó có 1 bộ phận trong phím dùng màng cao su nên nó không phải phím cơ, trong khi switch nó rõ ràng cơ thật, chỉ là có kết hợp 1 số bộ phận cao su đặc biệt bên trong con switch nên nhiều người tưởng nhầm. Thực tế phím cơ có gì nó có hết, switch cơ học, regist lẻ từng phím, keycap PBT, layout chuẩn, mọi thứ đều có.
Đang xài cái bàn phím cơ giá 2 củ của Steel Series được khoảng 3 năm, dạo này bắt đầu trục trặc, một vài phím thỉnh thoảng không nhận hoặc bị double/triple click, phím space thì nhấn đầu 1 bên thì kênh lên. Chán, không bền cũng không sướng hơn mấy cái bàn phím cao su cũ.
đúng chất tiền nào của đó. làm cái phím cơ là chán xài phím thường ngay
@NATGE Tầm dưới 1 triệu cùng những thông tin E cần thì cũng có, tuy nhiên sau khi tham khảo khung giá này thì có vẻ các hãng ko được nổi cho lắm! A chưa từng trải nghiệm các bàn phím với mức giá như vậy, E thử tham khảo trong link dưới xem sao ;)

https://gearvn.com/collections/ban-phim-duoi-1-trieu
NATGE
ĐẠI BÀNG
1 năm
@crazysexycool1981 tầm dưới 2tr thì có những option nào hả a?
@NATGE Bạn tham khảo mấy dòng này xem sao ;)

https://thanhnien.vn/game/tin-tuc-game/top-5-chiec-ban-phim-co-full-size-dang-mua-trong-tam-gia-duoi-25-trieu-dong-144218.amp
@crazysexycool1981 mua gearvn cho bọn nó cắt cổ, trước giờ tưởng thằng phong vũ chém đẹp rồi, mua bên gearvn xong thế éo bao giờ dám mua tiếp luôn
thằng bạn em , em dang ngủ mà nó cứ gỏ cọc cọc hoài, sáng dậy chúc mừng bạn đã có bàn phiem1 mới
Mac18
TÍCH CỰC
1 năm
Đang dùng filco red sw, cảm thấy sự lựa chọn đúng đắn và hài lòng.
hungtomtest
ĐẠI BÀNG
1 năm
@Mac18 Gặp đồng râm rồi. Nhưng chưa được trải nghiệm hãng khác và switch khác nhau nên không biết cái cảm giác nó thế nào.
bupbechanh
TÍCH CỰC
1 năm
Cảm ơn Mod đã khai sáng.

Trước giờ xài bàn phím mấy chục năm, mà chả để ý nó là cơ hay thường. Cứ cái nào rẻ thì mua xài, hư vứt.
duchilap
ĐẠI BÀNG
1 năm
bài viết công phu ghê
NATGE
ĐẠI BÀNG
1 năm
Đọc bài và comment của mọi người thấy thích quá. Mng tư vấn giúp mình 1 BPC <1 triệu.
Không custom, ko cần màu sắc, ko chơi game.
Dùng gõ văn bản, chat chit làm việc thông thường, có phím số bên phải.
Cảm ơn mng.
@NATGE cơ dưới 1 triệu mà đủ 108 phím toàn cơ đểu của tàu, bỏ thêm 500k nhé
A0kiji
CAO CẤP
1 năm
Thích nhất là Brown Switch, ít ồn ào lại mượt mà phù hợp cho mọi nhu cầu
@A0kiji Mình khoái âm thanh clicky nên cứ blue sw mà chiến :cool:
holokids
TÍCH CỰC
1 năm
combo mitsumi thần thánh... thay 3 đời cpu ko hỏng.
wwww
ĐẠI BÀNG
1 năm
Bài viết rất công phu. Mong bác viết thêm về các thuật ngữ đối với bàn phím cơ, kiểu như keycap,... và các cách chơi bàn phím cơ ^^_^^💪
@wwww Mấy thông tin đó bạn có thể dễ dàng kiếm trên mạng mà nhỉ :eek:

https://www.hiepsibaotap.com/tat-tan-tat-ve-keycap/

https://gearzone.vn/profile-keycap-la-gi/

Profile keycap là gì? Các Profile thông dụng - Gearzone.vn

Profile keycap là gì? Profile keycap là độ cao và độ nghiêng của mỗi loại keycap, mỗi hãng lại có một profile keycap riêng cho mình.
gearzone.vn
Phím cơ bền hơn phím văn phòng không nhỉ??
@Phạm Thành Phat Theo thông số cơ bản về độ bền của switch thì số lần nhấn của bàn phím cơ có thể gấp nhiều lần so với phím truyền thống thông thường nhưng mấy thứ đồ liên quan đến máy móc công nghệ thì khó nói chính xác! Một phần do người dùng giữ gìn, sử dụng với tần suất ra sao, như thế nào, phần khác do xác suất, trục trặc của chính bộ phím đang sử dụng 😁
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019