Chia sẻ vài tính năng hay ho ít được biết đến trên Money Lover

vuhoangtam
2/1/2020 19:17Phản hồi: 207
Chia sẻ vài tính năng hay ho ít được biết đến trên Money Lover
Tết nhất rồi, chi tiêu nhiều nè, làm sao kiểm soát để không lạm chi? Tiền lương, tiền thưởng đồ nè, làm sao quản lý để biết thuế thu nhập cá nhân bị trừ vậy là đúng không

1. Tính thuế thu nhập cá nhân

Chỉ cần nhập mức lương và số người phụ thuộc là Money Lover sẽ tính toán cho bạn mức thuế thu nhập cá nhân phải nộp.

Từ mức lương mà anh em nhập vào, không chỉ thuế thu nhập cá nhân mà Money Lover còn tính dùm anh em luôn các khoản trích nộp bảo hiểm nữa.

Anh em tính thử xem bữa giờ công ty trừ của anh em có chính xác không?

2. Tính lãi suất khoản vay

Có anh em nào tính vay mua nhà để sang năm cưới vợ không? Tính thử giờ vay 500 triệu đồng mua căn hộ thì trả lãi như thế nào?

Nhập liệu vài trường thông tin là ra​

3. Cửa hàng tiện ích mở rộng

Money Lover cũng hỗ trợ thêm vài tiện ích mở rộng khác nữa như là:
  • Liên kết tài khoản ngân hàng để tự động sao kê giao dịch giúp quản lý chi tiêu.
  • Quét hoá đơn: Thay vì nhập liệu thủ công thì bật camera lên chụp là xong.
  • Mua icon: Mỗi hoạt động chi tiêu gắn liền với 1 icon cho dễ phân biệt. Money Lover cho phép mở rộng kho icon này - như hình bên phải ở dưới đây - có bộ thì miễn phí, có bộ thì trả phí.

4. Chế độ du lịch

Tính năng này khá hay. Giả sử anh em đi du lịch 1 tuần thì khi bật chế độ này lên, mọi hoạt động chi tiêu trong tuần đó sẽ nằm trong nhóm du lịch này để kiểm soát xem tổng thiệt hại cho chuyến này là bao nhiêu.

5. Một số tính năng khác

Và đây là thêm một số tiện ích mở rộng khác, anh em tự tìm hiểu thêm nhé:

Quảng cáo

Hiện nay Money Lover vừa có phiên bản cho trình duyệt, vừa có cho iOS & Android. Một số tính năng nêu trên đòi hỏi anh em phải mua bản trả phí mới dùng được.
207 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

M cũng đang sd cái này, mua mất maya chục j đó, lúc đầu cũng hí hửng, như sau ko sd vì bận, lười
Chi tiêi nhiềi cái lặt vặt ko thể upade dc
nholuumanh
TÍCH CỰC
4 năm
@boyyeu9x đừng coi nhẹ những khoản chi tiêu lặt vặt, nếu cộng cả năm lại thì con số không hề nhỏ như 1k,2k đâu bạn
tuanphien
TÍCH CỰC
4 năm
@boyyeu9x Làm file hoặc sử dụng marco vài lệnh thôi bạn ah.
@boyyeu9x Lặt vặt thì gom 1 cục nhập vào
@nholuumanh đúng rồi, mình thử ghi chi tiết đầy đủ hàng ngày, cuối tháng thấy hết nhiều mới biết tại sao, trước cứ ko hiểu tiền đi đâu
Có cái này và sổ thu chi của misa rấy hay thân thiện dễ sd với VN mình
@BigDargon Money lover acc premium cũng chỉ cho liên kết hai bank acc thôi. Muốn thêm thì phải mua gói mở rộng.
quanbaoqn
TÍCH CỰC
4 năm
@boyyeu9x Vừa chuyển từ Misa sang, vì miễn phí k tạo được thêm sổ tiết kiệm. K ngại trả phí, nhưng trả định kỳ thì k thích.
@quanbaoqn Đồng dâm đây rồi! Cho trả thẳng mua ủng hộ ngay và luôn
@son_nguyen_512 Đó giờ k tin tưởng cái liên kết với nhau, nên k dùng tính năng đó làm gì! Lúc đầu k có thói quen ghi chép, sau ghi chép mỗi ngày nên thành ra quen
MÌnh vẫn dùng liên kết tk ngân hàng chứ không có time nhập tay. Đã lên premium vì trước đượng tặng cái mã.
robberviet
TÍCH CỰC
4 năm
Liên kết tài khoản là bên Money Lover lưu lại mật khẩu ngân hàng của mình. Mình thì thấy việc đấy không ổn.
@robberviet Mình cũng không liên kết ngân hàng.
@leemanhj916 uh bên ý nói là dùng mã hóa gì đấy, với vcb mình không đăng ký chuyển khoản online nên không lo lắm, còn scb thì lại không liên kết được
@robberviet Có mật khẩu cũng chủ biết đc số dư chứ không ck đc vì không có OTP. Mà người ta biết cũng mệt 😆
Mình thấy giao diện kém xa misa. Nó là công ty kế toán nên cách bố trí, sắp xếp khoa học và hợp lý hơn moneylover
iamcuong
TÍCH CỰC
4 năm
@vkhanh2007 Đồng quan điểm. Mình là dân kế toán nên thấy Misa nó hợp lý hơn nhiều. Tiếc cái là không đồng bộ với TK bank thôi. Còn lại quản lý tài khoản các thứ thì khoa học hơn rất nhiều.
thichlinux
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vkhanh2007 Hợp lý. Mình di cư từ lover sang misa đây. Nhưng misa nó đang bị cái lỗi change language. Khi tắt/mở app lại thì nó load ngôn ngữ búa lua xua
dongson08
TÍCH CỰC
4 năm
@sonha28 quảng cáo nhiều nếu bạn bật mạng
@dongson08 khi dùng bạn tắt mạng đi
-nHm-
CAO CẤP
4 năm
Cũng có thời gian dùng nhưng sau đó bỏ vì quá lười nhập dữ liệu
vay gì mà 10% 1 tháng. 1 năm là 120% vay 500tr, 1 năm trả 600tr tiền lãi, cắt cmn cổ
@RF Hiến Nguyễn 10% 1 năm đó bác
Mình cũng xài đc 1 thời gian nhưng sau lười quá, bỏ luôn
DKSFG
ĐẠI BÀNG
4 năm
mình dùng 1 thời gian rồi bỏ vì lười
Chủ yếu ý thức là chính thôi chứ dùng cái này cũng chả có tác dụng tiết kiệm hơn là mấy
dongqtrung
TÍCH CỰC
4 năm
@zaizai_259 chuẩn, cái gì cần dùng thì vẫn phải mua, đừng tiêu hoang mua về ko dùng là đc
aladanh2000
ĐẠI BÀNG
4 năm
@zaizai_259 Thứ 1 là bác cầm 1 quỹ nhỏ nhỏ, hoặc 1 chuyến đi chơi góp chung.
Thứ 2 là khi bác lập kế hoạch tài chính định lượng, kiểu chia hũ đó, sẽ có những giới hạn đỏ để tuân thủ chiến lược tài chính. Lợi ích của tuân thủ chiến lược tài chính là thấy theo năm cơ.
Ví dụ nó sẽ cho bác biết bác cần phải tiêu bao nhiêu tiền du lịch nữa cho đỡ phí tuổi trẻ 😆.
Nếu bác ít chi tiêu, hoặc kiếm quá nhiều so với tiêu thì đúng là ko có tác dụng mấy
Kể tự động hoá được thì tốt, trước được tinhte tặng cái code dùng thử mà mình phải nhập tay nên lười bỏ luôn
Tréo
TÍCH CỰC
4 năm
Trước mình có dùng thằng này nhưng thấy rối quá nên bỏ, giờ dùng Spendee input rất nhẹ nhàng, giao diện sạch.
Gagarose
TÍCH CỰC
4 năm
Vấn đề của MoneyLover, MS Money, Quicken, Misa từ xa xưa đến giờ là nhập liệu thủ công và lặt vặt, mất thời gian
cần phải load từ NH và sử dụng AI để phân biệt, hoặc phải liên kết với NH để detect dựa trên POS, chuyển khoản vv.vv
Ngoài ra nên có điểm (1 loại tiền) trong money lover thay vì bán biểu tượng thu tiền thật, mấy ai mua cái biểu tượng 20k VND?
Gagarose
TÍCH CỰC
4 năm
@tieutu119 Ý mình liên kết và nhận dạng được chi tiêu mục gì, hạn chế nhập tay. Mình quẹt thẻ ở POS của tiệm Pizza thì cho vào mục Groceries tự động, hạn chế nhập
@tieutu119 Cái mình cũng ngại dùng mấy app này là bởi mình dùng thẻ cực nhiều nhưng đọc điều khoản của chúng nõ xong mình cũng không dám liên kết với ngân hàng. Phải chi bên ngân hàng nào cho ra cái app thế này thì còn tin tưởng được.
@Gagarose Mình cũng công nhận là việc nhập lặt vặt nó rất mất thời gian, tuy nhiên nó cũng phụ thuộc vào cách chúng ta quản lý chi tiêu. Mình chỉ ghi những khoản lớn (>~50k) hoặc quan trọng, còn những khoản lặt vặt gộp vào những khoản chi tiêu khác nhỏ hơn. Mỗi ngày cố gắng đặt ra một vài phút trước khi đi ngủ reflect bản thân và nhớ lại những khoản chi tiêu trong ngày thì thấy nó sẽ đều đặn và bớt phiền phức hơn như đa số mọi người nghĩ.
.acu.
TÍCH CỰC
4 năm
đang dùng cái này để quản lý thu chi quán cafe, cũng khá ổn, cần thông tin gì bấm vào 1 cái là ra hết, thu chi gì nhập cũng nhanh hơn, ko phải nhập excel gì lằng nhằng
@Acuteboy ý tưởng hay, từ quản lý chi tiêu cá nhân thành thu chi cửa hàng =))
Mình cũng đang xài app này nhưng chỉ dùng để ghi nhớ chi tiêu hàng tháng , không ngờ có nhiều công dụng vậy
Mình dùng lâu mà giờ mới biết vài chiêu hay ho thêm của app này, càng thích rồi 😃
Thuê bao 1 tháng bao nhiu nhỉ?
tbdat11
CAO CẤP
4 năm
Mình toàn dùng cái Misa, thân thiện và dễ dùng. Cái Money Lover này không biết có trên Windows Store không, cái Misa thì có nên đồng bộ dễ
@tbdat11 Trên windows store có nhé bạn! Cơ mà đồng bộ giữa máy tính và điện thoại cực kỳ tệ!
tbdat11
CAO CẤP
4 năm
@timmotvisaolunglinh MISA thì trên máy tính có, nhưng tính năng nó lại không được như của Điện thoại. Tuy nhiên nó đồng bộ nhanh nên chỉ nhập liệu thì trên máy tính là đủ rồi.
@timmotvisaolunglinh ML nó không đồng bộ real time giữa PC và mobile, nhưng bản chất mình cũng k cần real time làm gì nên không quá quan trọng, chỉ cuối tháng nhìn lại báo cáo đầy đủ là được.
Quản lý cũng hay mà khâu ngồi nhập nhập làm biếng quá
Tréo
TÍCH CỰC
4 năm
@hieule0291 Vậy phải liên kết với ngân hàng, ví điện tử; mà đụng mấy cái này nhạy cảm lắm!
@Tréo Ngại lắm luôn
chỉ dùng để lưu lại đã tiêu gì xem có bị quá đà hay không thôi 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019