Chia sẻ về cái bàn làm việc dài của mình
/24 người
Duy Luân
2 thángBình luận: 314
Chia sẻ về cái bàn làm việc dài của mình
Nhiều anh em hỏi quá nên mình làm luôn 😆 Cái bàn này mình mua từ năm 2019 khi chuẩn bị đưa đồ vô phòng làm việc của nhà mới. Khi đó cũng suy nghĩ, cân nhắc nhiều chỗ lắm. Có nơi thì mắc quá, có nơi thì bàn quá nhỏ, có nơi thì màu quá xấu không hợp gu của mình. Cuối cùng thì cũng tìm được cái bàn mà mình đang dùng ở 1988HomeUp, thỏa mãn đầy đủ những điều kiện của mình (nhưng cũng có vài điểm hạn chế).

Lựa chọn kích thước

Cái bàn mình mua là dòng bàn làm việc chân chữ U của 1988HomeUp. Có nhiều dạng chân khác, ví dụ như chân chữ X bắt chéo, chân chữ A có khay đựng dây điện ở dưới… nhưng mình thích kiểu đơn giản nên chỉ chọn chân chữ U mà thôi.

Về kích thước, bàn này có nhiều lựa chọn tùy sở thích của bạn:
  • Size L: là cái mình đang dùng, chiều dài tới 2m, rộng 80cm. Lưu ý là nó rất dài, dài lắm nha. Bình thường người ta dùng bàn này cho các văn phòng để làm bàn họp, chứ ít ai dùng cho gia đình lắm. Nhưng lý do vì sao mình chọn bàn dài thì chút nữa nói tiếp. => 3,3 triệu VND
  • Size M: dài 1,5m, rộng 60cm, mình cũng có 1 cái bàn này đang để ở nhà bố mẹ. => 2,3 triệu VND
  • Size S: dài 1,2m, rộng 55cm => 1,45 triệu VND

Ở tiệm 199HomeUp người ta có để một số bàn mẫu, anh em có thể ghé qua để hình dung mặt bàn nó to tới mức nào. Hiện tại đang giãn cách xã hội nên sẽ hơi khó để đến cửa hàng, nếu không gấp thì anh em đợi hết giãn cách rồi đi mua, còn máu quá thì chiến luôn.

Quảng cáo

Về lựa chọn size L của mình, câu chuyện là như thế này: Từ trước khi mua nhà, mình đã ao ước có một cái bàn đủ dài để làm việc thoải mái, không bị chật chội, có thể bày nhiều đồ khi mình cần (ví dụ như khi mình cần unbox đồ đạc, hoặc chỉ đơn giản là muốn cho 2 người ngồi). Ngoài ra, bàn phải đủ rộng để mình đặt cái màn hình lên mà vẫn có không gian để laptop và một số dụng cụ khác nữa. Mình còn muốn bàn có 2 khu vực, một khu để màn hình làm việc, một khu để quay video, như vậy mình đỡ phải dọn dẹp mỗi lần quay. Trước đó mình xài một cái bàn khá nhỏ được ba mẹ tặng dịp đỗ đại học, nó khá là tù túng khi mình xài màn hình to, laptop cũng to, iPad cũng to nữa 😁

View attachment 5065798

Thế nên lúc đi mua mình cân nhắc giữa size L và size M, thậm chí không nhìn đến size S luôn. Lúc mình quyết định sẽ chọn size L, nhân viên cửa hàng cảnh báo mình mấy lần dạng “cái bàn đó to lắm nha anh, to lắm lắm nha”. Nhưng mình đã máu rồi nên thôi kệ chơi thử luôn, vậy là mình chốt cái bàn size L giá 3,3 triệu.

Lựa chọn màu sắc

Có nhiều màu mặt bàn cho bạn chọn: màu trắng, màu gỗ, màu xám… Riêng mình thì thích một màu gỗ nhưng đừng sáng quá, vì nhiều lúc chụp hình sản phẩm lên thì nhìn không đẹp. Màu tối qua thì làm cho khung hình bị tối, không có cảm giác ấm. Cuối cùng mình chọn màu Brown Wood. Nó là màu pha giữa gỗ sáng và gỗ tối, nó thỏa mãn các yêu cầu về màu của mình nên mình chọn. Mình cũng cảm giác nó làm cho cái phòng ấm áp hơn, và mặt bàn cũng gần màu với gỗ sàn nhà nên nhìn hợp tông.

Phần này thì anh em thích màu nào thì lựa màu đó nhé. Lưu ý là màu trên website của họ đậm hơn so với màu thực tế. Ban đầu mình nhìn màu Brown Wood trên web thấy đậm quá, tính không lấy rồi, nhưng khi nhìn thấy thực tế ở shop thì mình ưng.

Chất lượng cái bàn này như thế nào?

Chân bàn cơ bản, khung bàn cơ bản, mặt gỗ thì làm từ MFC thôi chứ không có gì sang trọng. Mình cũng không có yêu càu đặc biệt nào về mặt gỗ cả, vì mình xác định là xài vài năm thì có thể đổi cho nó vui vẻ. Trên cái bàn của mình, mặt gỗ có vân đẹp, màu đẹp, nhưng sờ thì không có cảm giác đây là gỗ mấy. Nó khá là phẳng, không biết người ta đã chà nhám hay gì. Mấy vụ gia công này mình không rành lắm.

Quảng cáo

Mặt bàn sẽ hơi bám vân tay và dễ để lại vệt nước của ly nước, anh em nào mồ hôi tay ra nhiều thì sẽ cần lau bàn thường xuyên cho sạch sẽ, nhìn thích mắt.

Điểm không hài lòng lớn: rung khi gõ phím

Điểm không hài lòng duy nhất của mình ở cái bàn này đó là khi gõ bàn phím hơi mạnh thì cả cái bàn bị rung. Mà bàn rung thì dẫn tới màn hình cũng rung một chút. Tuy nó không làm mình khó chịu, nhưng nếu hoàn toàn không bị rung thì mình sẽ thích hơn. Anh em nào kĩ tính có thể sẽ không thích cái bàn bị rung như vậy đâu. Nếu chỉ dùng và gõ trên laptop, không đặt màn hình rời thì sẽ bạn sẽ thấy nó ít rung hơn, nhưng vẫn có chứ không phải là không.

Ngoài ra thì khi bạn cầm cái bàn lắc lắc thì nó cũng run g hơi mạnh. Có lẽ do mình mua đồ giá rẻ nên nó thế thôi, mình cũng không đòi hỏi nhiều hơn. Mình thấy các mẫu bàn tương tự như thế này mà trong các cửa hàng lớn như Baya, JYSK thì người ta bán giá cao gấp đôi, gấp ba, chắc là chất lượng gia công, độ rung, độ chắc chắn sẽ ngon hơn.

Mình có khuyên các bạn mua cái bàn này không?

Quảng cáo

60% là có, nếu bạn chấp nhận rung nhẹ khi gõ bàn phím, và đang cần tìm một cái bàn đơn giản, gọn nhẹ, và quan trọng là giá không cao. 40% còn lại là do vụ rung, nên mình chưa hoàn toàn ưng ý với nó đâu. Và kiểu bàn này cũng không dành cho những bạn thích bàn xịn, gỗ xịn, dùng lâu dài.

Sẵn tiện đang kiếm cái bàn nào thiết kế đơn giản tương tự, giá rẻ rẻ tí, nhờ anh em chỉ giúp nếu có mẫu nào xịn hơn nhé.
314 bình luận
pinochu
ĐẠI BÀNG
2 tháng
.
@pinochu nhiều lúc sự thật nó thâm thế này
@pinochu vậy là để cô ấy nằm lên đo thử bàn có đúng 1m7 ko thôi mà
Khôn như mày :D
thagnv
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@pinochu Nghe rung rung là khoái rồi.
@pinochu Dm lầy
duongpa
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Bàn mà rung khi gõ là ko đáng để mua rồi. 1*
Hoang Miiu
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Đây là mặt bàn gỗ thông ghép. Tuy vân và màu sắc không bằng vân gỗ công nghiệp nhưng được cái chất lượng, bao nước, mát tay, dễ lau chùi. Mặt bàn cũng dễ Bo cạnh vì là gỗ tự nhiên. 🙂
@Hoang Miiu Mình đang xài bàn này https://tiki.vn/ban-lien-ke-thong-minh-nabu-frlk04-p4612239.html

Bàn liền kệ thông minh Nabu FrLk04 | Tiki

Mua online Bàn liền kệ thông minh Nabu FrLk04 giá siêu tốt, giao nhanh, Freeship, hoàn tiền 111% nếu giả. Lựa chọn thêm nhiều Bàn ghế làm việc khác.
tiki.vn

Thấy cũng ổn, có chỗ để các thiết bị, có lỗ thoát nhiệt cho laptop...
Bàn rộng thì cũng thích nhưng mà rộng quá thì lại ko chỗ để, nên 1,2m là đủ với mình
@fifty Nhìn đã nè
@fifty Cho mình xin thông tin loại bàn này được không?
Một đề tài mà bị nói quá nhiều 😁
@fatfat_81 Không anti chứ là gì 😁
Đủ rồi bác ơi. Kiếm chủ đề khác đi. Cái bàn làm việc, màn hình + arm của bác ko có gì đặc biệt hết nên đừng up lên Tinhte quá nhiều bài như vậy. Bác mua được đồ mới hào hứng anh em rất hiểu, nhưng làm ơn có gì đấy mới lạ + điểm nhấn tý đỡ mất time ấn vào bài.
@doquynh tay ủa vì sao không được nói cái mình đang dùng 😁 ở đây lại còn không khuyên mua. Nói như bạn thì sẽ không bao giờ có thể mở rộng được kiến thức vì chỉ học những gì mình giỏi thôi, không được học cái khác
@thichlanhich102 Mình nói trên TikTok thì kệ mình chứ 😁 mình còn nói trên cả YouTube của mình nữa. Mình nói tất cả các kênh.

Còn bài viết thì mấy bài trước không share về cái bàn, không nói kĩ như thế này, nên bài này vẫn cần.

Mình không xóa comment của bạn, có gì đâu mà phải xóa.
KingR
TÍCH CỰC
2 tháng
@Quick2Silver_Mx Bạn viết bài mới nhưng review đồ cũ của bạn cũng đc mà, các bài viết này không khác gì các bài review của các thành viên khác. Mình luôn thích các bài của @Duy Luân, chỉn chu và rành mạch
@Quick2Silver_Mx Người ta viết bài chia sẻ, ông cần thì vào đọc, không thì next để cho người khác đọc, sân si làm gì. Cá nhân tôi ko thích ko ghét ai hết, thấy các bài của mod này viết thường rất có chiều sâu, nếu gặp người đang quan tâm thì sẽ rất hữu ích.
Người ta viết 10 bài thì có bài hợp người này có bài khác hợp với người khác, ông không đóng góp được gì thì chỉ việc next qua là tốt lắm rồi, còn nói như vậy có giúp xã hội khá lên không?
conmoi
TÍCH CỰC
2 tháng
Chân bàn này nhìn hơi yếu nên rung là đúng rồi ạ
@conmoi lúc đầu mình cũng định mua bàn này, nhưng vào web xem thấy chân quá yếu, nên hủy k mua nữa, giờ đúng như luân béo nói. chân quá yếu
@conmoi Chân bàn phải gia cố thêm 8 thanh chéo ở 4 cạnh và chân thig mới chắc
hôm trước có hỏi Luân cái bàn này, vào xem thì thấy ok, mà nói vụ gõ phím rung thì thôi, để mình mua mặt bàn ở ngoài rồi đi hàn chân sắt riêng vậy
@AZwarrior Chuẩn, không biết thì không nên tự làm 😆 chứ không tèo mất
@AZwarrior Đúng rồi có óc thẩm mỹ + tí kỹ thuật đặt ngoài làm thì bao rẻ, chứ kêu nơi bán nó chém kha khá. Mình cũng ngơ ngáo kỹ thuật giống cu Luân thôi, nhưng được cái thích chế cháo tự tui làm cho hả hê, riết ngấm dần kỹ thuật hồi nào.
Xưa mình mua đồ vật dụng, bàn, tủ, giường toàn lân la nhờ vả vẽ vời cho đúng ý, ngồi xem họ vẽ xong, về tự học vẽ luôn hơi vât vả lúc ban đầu dần cũng vẽ vời tá lả cho chính mình, rồi đem đi đặt làm.
@nebazoc Cho mình tham khảo với bàn của bạn với
KingR
TÍCH CỰC
2 tháng
@nebazoc Mua mặt bàn và gia cố bằng chân sắt riêng khá là kinh tế ấy chứ
mra3
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Bạn nên để chân arm nằm phía sau màn hình, nhìn có thể không thích bằng để bên cạnh, nhưng khi đó sẽ đỡ rung lắc hơn. Để arm dạng như hình:
@mra3 Nhìn nó xấu với vướng lắm, mình không khoái
@mra3 con này xài ngon, mình mua đc hơn nửa năm, vẫn rất ưng thiết kế + khả năng bẻ ngược bẻ xuôi bẻ tùm lum của nó 😁
hdiyl84
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Bàn thì rộng, chân bàn bé, mặt bàn mỏng >> nhẹ >> không rung lắc mới lạ. Chốt là ko nên mua.
vipkp3
TÍCH CỰC
2 tháng
Nhà làm mộc nên thấy cái bàn này đắt 😂😂😂
@vipkp3 Nhà làm mộc lên cái bàn này tầm 1tr
KingR
TÍCH CỰC
2 tháng
@nebazoc T cũng nghĩ thế, chỉ khoảng giá đó thôi
vipkp3
TÍCH CỰC
2 tháng
@nebazoc Cũng tùy gỗ nhưng mà giá ở thành phố nó mới hút máu kiểu đó
Chân bàn như que tăm thế kia mới gõ phím đã rung, rung lên màn hình luôn, quá ọp ẹp
hainamcd
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Lời khuyên kiếm tiệm gỗ nào gần đặt nó đóng cho ban cái bàn bằng tấm gỗ ép lại nhau ấy, chắc và bền rẻ hơn
Có đọc bài của Duy Luân về cái bàn này 1 lần rồi thì phải
@Duy Luân Hình như ko phải bài viết mà là cmt nào đó hay sao ấy. Mình nhớ Mod có nói về màu gỗ yêu thích này và nơi mua. Ko biết có phải cái bàn này ko nữa.
@duchaitp Mình có comment 😁 vì nhiều người hỏi, comment nhiều lần quá nên mình viết thành cái bài. Mốt ai hỏi thì copy cái link gửi họ là xong :D
@duchaitp bàn này thì lại không rung nhiều như cái bàn dài của mình, hai cái khác nhau mà
Tâm An
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Kiềng 4 chân lại là bớt rung chứ gì. Cảm giác bác mod này ít va chạm những vấn đề cuộc sống. Chuyên môn của bác là database thì phải, nhưng bác cần phải bổ sung những kiến thức phổ thông nữa bác ạ.

Em đọc bài của bác, từ cái xe hơi, cái điện thoại, nhận xét về W11, rồi cái kệ để bột giặt, cái tay nâng màn hình (mà bác gọi là arm), bla bla, cảm giác bác như bỡ ngỡ mới bước ra khỏi cuộc sống sau quãng thời gian dài dinh mắt vào màn hình vậy.
@nebazoc Bạn đọc lại comment của mình nhé
@ht12 Kê sát tường nó vẫn rung nhẹ nhẹ đó bạn 😆 kì mới mua về là mình để sât tường đấy. Mà do mình cần quay video nên lôi nó ra giữa cho nó rộng rãi thoải mái
@truongthanhdo Về việc chuyên môn, hình như bạn lại nhầm nữa. Cái chuyên môn của mình giúp mình kiếm ra tiền nhiều mà. Bạn comment không trúng gì luôn á
KingR
TÍCH CỰC
2 tháng
@truongthanhdo Mình không thấy có vấn đề gì ở bài này cả. Về cơ bản thì mình không ưng cái bàn mà mod @Duy Luân share. Nó đắt, xấu và không tốt, đa số đều thấy thế. Nhưng rồi mình vẫn chẳng thấy vấn đề gì ở bài viết trên, nó không khác gì các bài viết review đồ cũ đang là trend của tinhte. Thực tế là Luân thường xuyên viết bài review đồ dùng trong nhà của cậu ấy, nếu mình có thời gian, mình cũng sẽ viết, ai đọc mà thấy thích thì đọc, không thì thôi, có thể block, FB, Youtube, Insta, Tiktok...hay tk trên tinhte là của cá nhân, ng ta đc viết, nói những thứ mà không vi phạm tiêu chuẩn cộng đồng của mạng XH. Thế thôi
VinaOneX
TÍCH CỰC
2 tháng
Mình đang định mua cái bàn có hệ thống tự động nâng hạ độ cao để làm việc, đổi ngồi sang đứng cho đỡ mệt, to bụng 😁

AE ai dùng rồi chia sẻ mình với. Thanks.
@VinaOneX Thật ra đứng làm việc cũng không phải là thoải mái đâu. Người ta cũng chỉ khuyến cáo nên đứng tầm 15-30' (mình không nhớ rõ) một lần thôi, tại sẽ bị ảnh hưởng đầu gối. Bên Dergo mình mua người ta có bán thêm cái tấm để đứng lên - thật ra nó kiểu miếng cao su êm êm đứng lên để đỡ bị ảnh hướng đến đầu gối và gam bàn chân - mà đắt vl nên mình không có mua.

Chú ý thêm là ở độ cao cực đại có thể bàn sẽ rung nhé. Lúc mình ra showroom thử thì không rung nhưng ở nhà thì có - mình nghĩ là tại vì ở một bên góc bàn (phía sau) có nhiều thứ nặng hơn: 2 màn hình, laptop, PC, arm.. Chả sao đâu vì mình không bao giờ để max 120cm cả. Nhưng nếu bạn cần thì nên chú ý, version của mình bảo là max load = 70kg. Có loại xịn hơn thì là 100kg chắc là sẽ chắc chắn hơn.

Mình cũng nghĩ việc làm việc đứng là thích nhất nhưng thật ra kể cả khi ngồi thì mình cũng hay điều chỉnh độ cao, và cái này thì dùng nhiều hơn là đứng đấy :D.
VinaOneX
TÍCH CỰC
2 tháng
@lxhxxnxxx Mình xem tối qua có lại max 12x kg, cô thư ký sẽ yên tâm hẳn :D
Cảm ơn bạn đã chia sẻ chi tiết.
Ethereum
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@lxhxxnxxx mua tấm đệm đó r, 2 chệu, má cao su mắc vãi... đừng lâu ko bị đau thật
@Ethereum Thế à để mình tính coi sao =)))). Mình hơi lười tại nhà bụi không muốn đặt gì ở dưới lắm, cao su cũng bám bụi nữa.
vanminh191
ĐẠI BÀNG
2 tháng
bác làm mấy bài như kiểu con nít mới lớn thấy cái gì cũng lạ lẫm cũng muốn chia sẻ mà nó chẵng đem lại lợi ích gì. Bác nên tập trung lĩnh vực về cntt của mình cho nó cô đọng
Không ích mà nhiều người hỏi 😁 mình làm cho nhiều người đọc lắm, không phải cho bạn không đâu

Vì bạn giả định là moin người đều biết như bạn, nhưng thật ra đời nó không phải thế
lenam098
TÍCH CỰC
2 tháng
Đúng. Ai có dùng bàn mới thấy cái bàn dài tiện vô cùng. Nhất là khi phải chất thêm sổ sách ngồi viết viết bên cạnh cái lap, rồi bên cái lap còn có chuột, có máy in, có ổ cắm bút và đủ thứ khác
Khuyên ae nên mua cái chân bàn nâng ý, nó nặng nên chắc chắn lắm, chưa tính cái vụ nâng lên hạ xuống vì chả mấy khi dùng nhưng tính về tính thẩm mỹ, và độ chắc chắn thì mình thấy đã ok r, mua mặt bàn thì mua bên ngoài, cái này thì tùy sở thích thôi, nhưng nên chọn loại gỗ tốt 1 tí.
Kích thước thì sau khi mình chuyển qua bao nhiêu cái bàn thì khuyên thật ae nếu có đủ diện tích thì nên làm bàn tầm 1m6 -1m8 đổ lên x 60 - 70 cm đổ lên. Đẹp nhất là 1m8 x 70cm, phải 1m8 thì mới đủ cho ae chơi 2 màn + loa + để đồ lặt vặt trên bàn, và phải 70 cm thì mới đủ cho ae vừa ăn mỳ vừa xem phim thoải mái 😆)
@superboyvc Bàn to thế này thì chân bàn loại phải có khung, chứ dùng loại chân 2 tấm gổ 2 bênh thì mặt bàn sau thời gian sẽ cong liền
@GigoloXXX Có khung bên dưới nha bạn
mphp.iamt
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@superboyvc bác nói chuẩn, tui đây xài 1m6 còn thấy chật, 1m8 là chuẩn 😁
scattered
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@superboyvc Mình cũng đặt bàn kích thước 1.8x0.8 gỗ laminate An Cường. Ông anh thì khuyên mua bàn nâng, đúng là bàn nâng khá tiện nhưng nếu mặt bàn bự thì không hợp với cái khung nâng, tải trọng của khung nâng cũng khá thấp =.=' Mình làm luôn custom có tầng lưới sắt bên dưới để có thể chứa một số đồ linh tinh và giấu dây. Ngoài ra gia cố mặt bàn để tránh bị võng do bàn dài + tải lớn (nhiều màn hình bự) 😁 Giá thì chưa tới 10tr, vẫn rẻ hơn cái bàn nâng xịn.
TMart
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Mình đặt cái bàn gỗ 3mx1m dùng thấy thoải mái
@TMart Bàn chữ L ah?
TMart
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@GigoloXXX Đây bạn

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM