Chia sẻ về combo dùng để học tập online thay thế sổ, bút, sách của mình!
Rất hay và hữu ích!/7 người
Trưởng Anh
2 tháng trướcBình luận: 113Lượt xem: 13.338
Các bạn cũng có thể dùng thử Onenote miễn phí và mình thấy cũng rất tốt. Sử dụng được đa nền tảng ngay cả mở trên trình duyệt online cũng được.
Vậy là vẫn cần một chiếc laptop để xem nội dung để học.
Vậy chiếc iPad và Apple Pencil chỉ đơn giản là công cụ để take note.
Sự tiện lợi của combo này là không thể phủ nhận. Nhưng với số tiền chừng đó thì mình sẽ chấp nhận dùng sổ và bút.
Sẽ hơi bất tiện cho việc sắp xếp và lưu trữ sau này (nói vậy thôi chứ mấy bạn đi học được mấy ai lật lại tài liệu cũ ra xem đâu). Nhưng đối với mình việc ghi chép bằng combo của bạn nói vẫn chưa đạt được sự tự nhiên nhất
@bhuubao Tự nhiên nhất là thích cái gì nhớ cái đó, k phải viết lách gì cả.
@bhuubao ý của bạn cũng đúng, tại mình cũng dùng sổ và bút cá nhân nên việc mang theo nhiều sách vở nữa thì cũng hơi là bất tiện! ipad mình làm được mấy việc nên dùng chung luôn
có cái app mà phải bỏ tiền mua, thật đáng thương cho seeder
@duyminhnvc Có cái app ngon mà không dám bỏ tiền ra mua, đáng thương thay anti
@duyminhnvc cừ xỉu chứ muốn xài chùa
Combo iPad 2018 + Apple Pencil 1 vẫn ngon choét, nếu có điều kiện sẽ up lên Pro 2018 với Pencil 2 để vẽ vời, con 2018 2GB ram hơi đuối nếu vẽ nhiều layer.
Những cái tốt nhất của GoodNotes là:
- Nhận diện chữ viết tay tốt (tất nhiên là tiếng anh), có thể convert thành text dễ dàng.
- Do nhận diện chữ viết tốt nên search trong app cũng cực hiệu quả.
- Viết có cảm giác đẹp hơn so với Notability.
- Sắp xếp thành folder, dễ quản lí hơn so với Notability.
Ipad mini5
Mình đang dùng combo ipad Pro 10,5. Ipencil 1, bàn phím k380
Ghi chép combo evernote và Penultimate
Lúc đầu cũng khá phân vân giữa GoodNotes 5 và Notability nhưng cuối cùng cũng chọn GoodNote 5 vì giao diện của nó nhìn khá là ưng ý và trực quan 😁
Mình từng dùng ipad 11+ pencil 2 mà 1 thời gian lại quay lại cách truyển thống cho nhanh gọn lẹ
Hay quá bác
Dù mtb rất hay nhưng mình vẫn ko thể từ bỏ sổ tay, mình lun khuyến khích thói quen dùng sổ tay, đó là thói quen tốt mà mấy bạn VN mình rất lười áp dụng.
@c0mmand0 cái này mình dùng để học thôi, sổ tay mình vẫn dùng
Dù đi làm khá lâu nhưng lúc nào trong balo cũng phải có sổ ghi. Ghi tay sẽ giúp nhớ lâu hơn và ko bị cứng tay khi cầm bút
@songoku_1206 có thể do thói quen của mỗi người nữa bạn, có thể mình thích cảm giác lật từng trang để tìm những gì mình ghi chú lại. hồi đó mình học có môn tốc ký nữa nên sau này đi làm mình áp dụng vào công việc đến giờ luôn.
@varentive đúng rồi bạn, nhiều lúc lưu trên máy mình chẳng nhớ đã lưu ở chỗ nào nữa nên tìm vật vã mới ra. cuốn sổ nào mình có lưu lại 10 số điện thoại người thân và công việc phòng khi cần gấp 😁
@thinhnguyen1004 Nếu banh nói tìm trên sách nhanh hơn tìm trên máy tính là do bạn k biết cách quản lý file thôi. Đến cả rừng thông tin trên mạng còn tìm được cơ mà.
Mình nói với mình thôi, cơ mà nhiều thứ mình vẫn thích ghi vào cuốn sổ tay, nó không chỉ là hiệu quả mà còn là cảm xúc 😆
@songoku_1206 đâu phải file nào cũng quan trọng để lưu theo mục đâu bạn, còn thông tin trên mạng tìm là 1 chuyện và giá trị nó mang lại có như mong đợi hay ko lại là 1 vấn đề khác. như mình đã nói, mình thích cảm giác lật từng trang sổ nên đến giờ mình vẫn ghi sổ tay hằng ngày cho công việc và đọc sách giấy chớ ko phải đọc trên các máy đọc sách.
Đã có đủ
hay đấy, tks mod
Ghi chép nhiều trên iPad thì xài 12.9” là sướng nhất, rộng rãi. Làm ở màn hình 10.2” thấy chật chội dù máy to thì nặng hơn thật. Chỉ có điều muốn lên đời iPad pro từ iPad thường khá là chua xót khi phải thay không những máy mà còn pencil nữa. Một mớ tiền
@lee jin ki cầm hơi bất tiện, ipad mini mà làm theo thiết kế ipad pro mới thì hợp vì kích thước như cuốn số dễ cầm đi lại
@varentive Ban đầu tui cũng thích vậy đó mà thực tế ghi chép thì màn hình 10,2" đã muốn điên đầu rồi, nên không muốn tưởng tượng hoàn cảnh đó với màn hình 7,9" nữa 😆
Học AV thì bác học giáo trình Effortless English của thầy AJ hiệu quả hơn là học ngữ pháp đó bác, học ngữ pháp giỏi xong chưa chắc nói được đâu
Mình cũng ditital hoá việc học trên uni được hơn năm rồi. Combo ipad pro 11" + pencil 2 + Goodnotes .nói chùng tiện lợi rất nhiều
Mình đang học Engineering thì thấy combo này thật sự là đáng đến từng đồng. Cơ bản cũng do là mua iPad Pro 10.5” cũ với bút có 400 Trump. Ban đầu mình cũng rất nghi ngờ khả năng thay thế hoàn toàn giấy và bút mà mình đã sử dụng hơn chục năm, nhưng kết quả thì quá yêu và chắc chắn sẽ k quay về với giấy bút nữa. Quá tiện lợi! Đặc biệt là người tự học nhiều như mình, đọc sách và cứ thế mà drag and drop vào GoodNotes 5.
@B4O Còn nữa, tiết kiệm được cục tẩy và việc dọn dẹp mặt bàn làm việc. Viết sai thì xóa cái rẹt, khỏi mất công hì hục tẩy tẩy xóa xóa xong mặt bàn tè lè toàn xác tẩy 😆
Thông tin hữu ích, thks
Cám ơn đã chia sẽ
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019