TIKI Freeship June

Chia sẻ về đèn Wiz Downlight: từ 429.000 đồng, kết nối Wi-Fi rất tiện, không cần hub
Duy Luân
6 thángBình luận: 37
Chia sẻ về đèn Wiz Downlight: từ 429.000 đồng, kết nối Wi-Fi rất tiện, không cần hub
Wiz là thương hiệu giá rẻ của Philips chuyên làm đèn thông minh giá rẻ dùng kết nối Wi-Fi. Trong topic này mình trải nghiệm đèn downlight của Wiz cho anh em xem.

Hai bóng mình được Philips tặng nhân dịp mình đang chuẩn bị thay bóng đèn trong 2 toilet nhà mình cho nó sáng sủa hơn, chứ đèn chủ đầu tư lắp sẵn nó tối quá, tắm chung với bồ không đã lắm. Nó có 3 phiên bản kích thước: 105mm (9W), 125mm (12.5W) và 150mm (17W). Tùy theo lỗ khoét trần thạch cao có sẵn của bạn mà bọn kích thước cho phù hợp, hoặc bạn có thể lựa chọn theo công suất cũng được. Link mua hàng ở đây nhé https://smarthomekit.vn/san-pham/wiz-tunable-white-downlight/. Giá của nó từ 429.000 đồng / cái.

Đèn LED âm trần thông minh WiZ Tunable White Downlight

Đèn âm trần thông minh Philips WiZ Tunable White có 3 kích cỡ, phù hợp với hầu hết các thiết kế âm trần tại Việt Nam dễ lắp, đơn giản
smarthomekit.vn

Về tính năng thì đèn downlight của Wiz không khác gì so với các đèn downlight không có kết nối mạng. Bạn cũng có 2 cái kẹp cố định, bạn cũng kết nối nó vào bộ nguồn, vậy là xong. Bóng đèn này thậm chí có thể dùng tốt mà không cần bạn phải thiết lập kết nối Wi-Fi gì cả, cứ để vậy mà dùng cũng được. Mình đã dùng 2 cái bóng Wiz của mình trong 2 tuần cuối năm 2020 vì mình bận và lười nên chưa setup được, mãi tới những ngày nghỉ mới có thời gian làm.

Bản mình dùng ở nhà là 150mm, đèn này là đèn vàng và trắng, bạn có thể dùng app điều chỉnh lại mức độ màu mình muốn (từ 2200K đến 6500K) cũng như chỉnh độ sáng tùy nhu cầu. Tất cả những chức năng thông minh như thiết lập ngữ cảnh, thiết lập tự động hóa, tự động tắt bật đèn, hỗ trợ link với Google Assistant và Amazon Alexa để điều khiển bằng giọng nói, dùng Siri Shortcut để điều khiển… đều có mặt đầy đủ.

Quảng cáo

Mình khá là thích ánh sáng dịu và đều của Wiz downlight, và trước mắt nó đã giải quyết được sự khó chịu của một cái toilet tối tối của nhà mình. Bóng đèn này của mình thì mình chủ yếu thiết lập để nó chỉnh lại màu cho đúng ý thôi chứ bình thường cũng chả tắt bật từ xa làm gì, mọi thứ đã được thiết lập với cảm biến chuyển động để khi có người bước vào toilet thì nó tự bật công tắt đèn (nhưng đây là tự động hóa của công tắc, không phải đèn, đèn không quan trọng trong thiết lập này). Anh em nào muốn làm cái tự động hóa giống mình thì tham khảo thêm bài này nhé.

Lắp gần full đồ smarthome | Phần 2: Một số kinh nghiệm về rèm thông minh, xử lý khi đèn bị chớp... | Tinh tế

Hôm qua căn nhà “thông minh” của mình đã bắt đầu thành hình, các phần cứng đã lắp ráp xong, các cảm biến đã bắt đầu hoạt động được. Mình sẽ kể tiếp cho các bạn nghe về những thứ mình đã gặp trong…
tinhte.vn

Theo web của nhà sản xuất, tuổi thọ của đèn này là 15.000 giờ.

Việc thiết lập đèn downlight Wiz với hệ thống mạng ở nhà mình là một trải nghiệm cực kì dễ chịu và đơn giản, chắc là phải đơn giản nhất trong số các hãng có làm đèn thông minh hiện nay. Mọi bóng đèn của Wiz đều đi theo cách tương tự, mình copy lại từ bài trên tay bóng đèn Wiz mình từng chia sẻ

Điểm mình rất thích ở bóng Wiz Connected Light đó là nó có bước thiết lập cực kì đơn giản, đơn giản nhất trong số các bóng đèn thông minh mình từng được dùng qua. Với đa số các bóng đèn Wi-Fi khác, bạn phải tắt bật bóng đèn nhiều lần để reset nó, sau đó dùng điện thoại kết nối vào mạng Wi-Fi mà bóng đèn phát ra, rồi phải chờ để đèn chạy quá trình thiết lập. Các bước này đòi hỏi phải chuyển qua chuyển lại giữa nhiều màn hình.

Trong khi đó, bóng đèn của Wiz chỉ cần bạn:
  1. Gắn bóng đèn vào nguồn
  2. Tắt 1 lần, mở 1 lần
  3. Mở app, nhấn chế độ tự động scan. Vậy là xong. Bóng đèn được scan ra sẽ xuất hiện trong app Wiz trên điện thoại, bạn nhấn chọn rồi tiếp tục thực hiện các bước như đặt tên cho bóng, chọn icon…
  4. Bạn có thể tự động thiết lập nhiều bóng cùng lúc bằng tính năng scan này, tiện khi bạn mới mua nhiều bóng Wiz cho đèn chùm hoặc cây đèn trang trí ở nhà.

Và Wiz dùng Wi-Fi nên bạn không cần mua cục trung tâm nào khác, cứ gắn đèn vào là sử dụng, thiết lập mọi thứ từ app trên điện thoại. Đây là giải pháp tốt cho những bạn nào không thích dùng cục trung tâm như cái mà Philips Hue sử dụng.

Quảng cáo

Với mình thì Wiz downlight dùng cho toilet, nhưng chỉ dùng ở đâu thì hơi phí. Mình nghĩ rằng Wiz downlight nên được dùng cho các tình huống sau:
  • Dùng làm đèn trong phòng ngủ hoặc phòng khách, chỉnh màu đèn tùy theo thời điểm bạn muốn
  • Dùng làm đèn trong bếp, bàn ăn
  • Dùng làm đèn ngoài gia lô, ban công nhà để đổi màu cho đẹp

Anh em có câu hỏi nào thì hãy comment vào đây nhé, mình sẽ cố gắng giải đáp cho anh em, không chỉ về đèn Wiz mà cả đèn thông minh nói chung.

Trên tay mấy món đồ rẻ rẻ, hay hay của bạn để chia sẻ cái hay đó với mọi người nhé. 500 anh em đang hóng bài của bạn đấy :D

qcuong90
ĐẠI BÀNG
6 tháng
càng ngày càng nhiều lựa chọn chất lượng cho smarthome
Có vẻ ổn đấy nhỉ
Yakum0.86
ĐẠI BÀNG
6 tháng
Nếu 1 công tắc dùng chung 5 đèn thì trong app có cho gộp chung 5 đèn để ra lệnh on/off một lần bằng Alexa không nhỉ?
@Yakum0.86 Được, cái này gom theo group phòng. App điều khiển đèn nào cũng có nên không lo nha.
Yakum0.86
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@Duy Luân Gom theo group phòng là mỗi phòng mình được có nhiều group hay mỗi phòng được tính là một group?!
@Yakum0.86 Nó có tổ chức theo zone, zone thuộc room. Muốn sao cũng được nha
Yakum0.86
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@Duy Luân Thank bạn Luân. Tuyệt.
v2huynh
ĐẠI BÀNG
6 tháng
Cái này bạn mua công tắc wifi hoặc hồng ngoại là ok. Rẻ như bèo. K cần thay bóng.
Mấy đèn này thì ae mua trong hệ sinh thái Xiaomi là chuẩn nhất.
fdcode281
ĐẠI BÀNG
6 tháng
Bạn Luân cho hỏi theo m biết nhược điểm của bóng này vẫn phụ thuộc vào nguồn (công tắc), nên nếu đèn không bật (công tắc tắt) thì chẳng làm được gì cả (không google assistant, không điều khiển từ xa được). Mà việc đi ra theo thói quét tắt công tắc là rất phổ biến, nên m thấy dùng công tắc smart ngon hơn
@fdcode281 chuẩn luôn, mình cugnx gặp tình huống tương tự, do kết nối vs app mà app thì không phải ai cũng cài nên nhiều người trong nhà có thói quen dùng công tắc để tắt bật. mà tắt đi rồi thì thành đèn ngu
@sieu_nhan Công tắc đảm bảo bật, gắn thêm cảm biến chuyển động thiết lập kịch bản tự động oke hơn đó bạn
KingR
TÍCH CỰC
6 tháng
@xylitol2010 Cái này do thói quen của người nhà thôi. Có phòng thì để chế độ tự động ( vì chỉ để làm đèn ngủ cho bọn nhóc là chính, thi thoảng đổi màu cho vui thôi ), còn sang phòng khác toàn bị tắt ko à. Đèn chiếu sáng thì tốt nhất dùng công tắc thông minh, tay cũng đc mà ap cũng được.
v2huynh
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@fdcode281 Nên dùng với trợ lí ảo. Chứ smarthome ai lại tắt bằng tay hả bác
Thực sự ngon, những dòng đèn giá rẻ mà giá vẫn chát quá ):
v2huynh
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@nghikhongra Mua công tắc bạn ạ. Rẻ thì công tắc hồng ngoại, như đk tivi ấy. 100k một cái. K phải thay bóng.
@v2huynh Mình dùng Sonoff, mua thêm công tắc có pin nữa, thích đặt đâu thì đặt, bật tắc bằng App tiện lợi
Xui là nhà tắm xài led dài 1m 😆 ko lẽ đục thêm 1 lỗ trên trần 😃)
Luân cho mình hỏi về độ sáng của đèn này, nếu gắn phòng tầm 10 mét vuông thôi thì nó đủ sáng bình thường không (ví dụ nằm trên giường đọc sách). Mình cũng định mua mà sợ nó tối mù mù, vô dụng.
@Hiếu Tròn 10 mét vuông mình nghĩ phải 2 cái. 1 cái sợ không đủ sáng. Đủ sáng đọc sách thoải mái. Và bạn có thể chỉnh lại độ sáng nên thà dư chút rồi chỉnh tối lại
KingR
TÍCH CỰC
6 tháng
@Hiếu Tròn Mình nghĩ đọc sách nên dùng đèn kiểu đèn bàn thì hơn.
N ngon
JizinT
TÍCH CỰC
6 tháng
Có thể đổi được mấy màu vậy anh em ?
@JizinT vàng ấm sang trắng sáng bạn
JizinT
TÍCH CỰC
6 tháng
Ít màu quá bạn nhỉ, nhiều màu hơn thì ok cho nhiều mục đích sd.
Ngon mà giá hơi chát tí
Cái ổ điện wifi của xiaomi có 200k thêm cái bóng 12 W của rạng đông có 60k
Hôm nọ đọc được bài viết nói về hacker có thể nghe trộm được giọng nói của con người qua bóng đèn điện nhà họ đấy. Giỏi thật ! Điều này hoàn toàn có thể. Âm thanh con người cũng là dạng sóng điện khi nó quện vào từ trường của dây điện và dòng điện đó sẽ mang dữ liệu sónh âm thanh đó đi khắp nơi. Vấn đề là làm thế nào tách được sóng âm thanh đó ra để nghe trộm được. Thế mới tài !
thấy vẻ hay nhưng chả hiệu quả gì ngoài cho những bạn thích lạ độc, tắt bật qua wifi qua app thì đc gì ? tắt bật từ xa có tác dụng gì ?
được
Đèn này có tích hợp vào Home Assistant được không @Duy Luân
Trong nhà mình giờ smart home 70% gì cũng có hay ghê. Đi ra khỏi nhà auto tắt đèn. Đi làm về auto bật đèn
Quá ngon cho một con đèn downlight 429k
Nous
ĐẠI BÀNG
6 tháng
Đã dùng thử một Bóng WiZ Tunable Color E27 và khá hài lòng, dự định là sẽ lắp thêm vài bóng âm trần này

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019