Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Chia sẻ về lần đi thi tiếp viên hàng không của hãng Emirates

Chill With Dan
12/11/2021 12:17Phản hồi: 156
Chia sẻ về lần đi thi tiếp viên hàng không của hãng Emirates
Mình từng sang Indonesia năm 2018 để tham gia đợt thi tuyển tiếp viên hàng không của hãng Emirates Airlines, và rớt 😆. Mình chia sẻ nội dung này vì mình thấy đây là một trải nghiệm vô cùng thú vị, tuyệt vời.

Song, cũng muốn cho mọi người biết là bên trong một cuộc tuyển chọn tiếp viên hàng không của hãng hàng không xa xỉ, cao cấp nhất thế giới này như thế nào? Ngoài ra, cũng cho một số người có cái nhìn tiêu cực về đầu vào của tiếp viên hàng không sẽ có cái nhìn thực tế hơn, đặc biệt là tiếp viên hàng không quốc tế. Hoặc là những người đánh giá nghề nghiệp này, cho rằng chỉ cần nhan sắc và chiều cao là được 😁

Mình sẽ gọi tắt hãng hàng không mình thi Emirates là EK nhé.
(bài review đi thi Ek từ A-Z vào năm 2018 nên hơi dài)

Một chút tự sự

Trước đây, mình khá ngại khi kể về chuyện này, nhưng sau 3 năm mặc dù đã rớt kể từ cuộc thi đó, mình cảm thấy vô cùng vui và tự hào vì những gì mình đã dám làm. Cũng như tự chiến thắng được bản thân, gặp gỡ những người bạn mới tuyệt vời, nhận ra những bài học hết sức đáng giá mà rất muốn chia sẻ cho mọi người sau đây.

Cho những ai quan tâm về EK thì mong mọi người sẽ rút ra được gì đó từ những thất bại của mình, vì đa phần ai cũng sẽ đều tìm thấy được những bài chia sẻ về những bạn đã thi đậu, hoặc đã thành công trong các đợt thi tuyển trước của EK. Còn đây là góc nhìn từ một người đã thất bại, các lỗi nên tránh nếu không muốn rớt phỏng vấn, hihi.

Mình đi thi năm 2018, lúc đó đang học năm 4 Đại Học, hoàn tất hết các môn ở trường rồi, đang làm hồ sơ tốt nghiệp nên cũng rảnh rảnh đi thi tiếp viên hàng không quốc tế cho biết.

Câu chuyện chiều cao

** Hẳn đọc đến đây nhiều người sẽ nghĩ mình rớt vì chiều cao đúng không? Mình nghĩ là không phải. Mình không bỏ tiền mua vé máy bay, đặt khách sạn và đi thi theo kiểu mù quáng hay là không tự đánh giá được bản thân mình, mình cũng đọc kĩ và nghiên cứu RẤT RẤT nhiều trước khi đi thi. Vòng đo chiều cao là vòng 3, còn mình thì bị loại ở vòng 1 (CV Drop) nhe.

Thậm chí, mình còn gặp và đo chiều cao với cả những tiền bối Việt Nam đã từng đậu và làm tiếp viên chính thức của EK trong nhiều năm nữa, có những chị không quá cao, bé người nhưng vẫn đáp ứng đạt tiêu chuẩn chiều cao của EK. Cụ thể là, EK họ yêu cầu chiều cao cho tiếp viên (áp dụng cho cả nam lẫn nữ) là 160cm, tầm với tay với Arm Reaching Test đủ chạm đến cabin chứa vali là được, không hề ưu tiên ngoại hình phải to cao hay đô con đâu, và họ chấm theo thước đo cụ thể, chỉ số BMI. Và chiều cao của mình chính xác là 1m62, đủ và dư 1 xíu tiêu chí rồi hen?**

Emirates tuyển dụng như thế nào?

Tiếp theo thì quy trình tuyển của EK hết sức khó, nhiều vòng và tính cạnh tranh CỰC KỲ kinh khủng (Mình sẽ có để hình ở dưới để minh hoạ và chú thích rõ cho từng hình nhé).

Quy trình tuyển dụng tiếp viên của EK diễn ra như sau:

Quảng cáo

Bước sơ tuyển: có 2 hình thức:

1) Nộp CV online có kèm video giới thiệu bản thân, hoặc
2) Đến trực tiếp những buổi thi tuyển EK tổ chức tại những nước trên thế giới. (mình rớt ở vòng này). Được gọi là Open Day.

Ngày Open Day

Là ngày tuyển chọn đầu tiên, cũng là một ngày hội mở của EK cho mọi thí sinh chưa được qua bất kì vòng sơ loại nào có thể mang CV tới nộp và tham gia.

Số lượng thí sinh hôm đó mình nhớ là cực kỳ đông. Đông đến mức choáng ngợp, ở ngày đầu các thí sinh đến từ rất nhiều nước, có Indo, Thái, Hàn Quốc, Châu Âu, Cambodia, Thái Lan, Hàn Quốc, Singapore, Malaysia, Ấn Độ, Ai Cập, Ukraina hay thậm chí cả Nam Phi cũng có…….. Các thí sinh ai ai cũng đẹp, thân thiện, tự tin, chuyên nghiệp và nói tiếng anh như gió cũng đủ luôn... bất kể ai cũng mặc vest nghiêm chỉnh, trang điểm chải chuốt kĩ lưỡng và đều rất chuyên nghiệp. Nên ở bước này, mình cũng đã cảm thấy áp lực rồi, chưa kể mình là vóc người nhỏ bé, nhìn mấy chị Tây 1m8, 1m9 mặc vest cũng hơi thấy sợ ngang đó 😃).

Quảng cáo

Đợt tuyển ở Indonesia mình tham gia có tầm khoảng 1.100 thí sinh. Video này sẽ cho mọi người ước chừng đối thủ và tỉ lệ chọi của mình.

Ngày Open Day (ngày tuyển chọn đầu tiên) có gì?

Ở ngày 1 – Open Day, các thí sinh sẽ đến gặp nhà tuyển dụng, đưa CV, ảnh và được phỏng vấn sơ loại bằng cách trả lời 1 số câu hỏi của nhà tuyển dụng. Chỉ có 2 giám khảo duy nhất để phân loại 1.100 ứng viên nên quá trình lọc hồ sơ kéo dài cả 1 ngày liền, cả thí sinh lẫn BGK đều rất mệt mỏi, thí sinh thì mệt mỏi vì chờ đợi còn BGK thì mệt mỏi vì phải phỏng vấn sơ loại cả 1000 ứng viên.

BGK sẽ chia thí sinh theo NHÓM, viết tên vào danh sách, sau đó, khi phỏng vấn sơ loại kết thúc.

Được highlight là đi vào vòng trong. Có ai thấy tên mình không 😃)

Các ứng viên nào được nhận sẽ có màu bút kẻ highlight trên tên của ứng viên đó tại danh sách đã ghi, danh sách này sẽ được đặt ở bảng ngoài phòng thi để thí sinh tự đối chiếu. Ở các vòng sau kết quả cũng được làm theo phương thức này.

Không khí bên trong phòng phỏng vấn, căng thẳng chưa nè.

Vậy là sau khi có kết quả của ngày Open Day thì từ con số 1,100 thí sinh dự thi, số thí sinh còn trụ lại là 218 người, tỷ lệ 1 chọi 5.

Một chút mẹo cho bạn nào muốn thi lại ngay hôm đó

Kể mọi người nghe chuyện mình còn rủ mấy chị Việt Nam làm lại cơ hội số 2 nữa nè 😃). Thông thường thì các thí sinh đợt đến lượt cầm CV lên để phỏng vấn, đợi tầm 1 tiếng sau có kết quả rớt hay đậu gì thì cũng đi về. NHƯNG, ko hiểu sao lúc đó mình ma mãnh ghê =)), mình được phỏng vấn đợt đầu, nên cũng biết kết quả trước, cảm thấy ko cam tâm lắm, nên cầm chiếc CV sơ cua thứ 2 đã chuẩn bị trước đó dõng dạc bước vào phỏng vấn lần nữa =)) Vẫn rớt nhé (Sau này mình nhận ra là mình còn non, dù có phỏng vấn lại ngay lúc đó thì cũng sẽ chưa thay đổi được gì nhiều, nhà tuyển dụng sẽ đánh giá bạn qua những trả lời, và giá trị câu trả lời đó thể hiện bằng số năm tích luỹ kinh nghiệm làm việc, tố chất của bạn có phù hợp để làm 1 TVHK hay không, hoặc tố chất của bạn có phù hợp với Emirates - EK hay không nữa, vì có nhiều thí sinh đang là TVHK của VietnamAirlines, TVHK của Qatar Airways, Etihad Airways luôn (đối thủ lớn của Emirates luôn) tham gia vòng thi này của EK vẫn rớt nhé

Làm sao mình biết được, là vì trước giờ thi và sau giờ thi mình đi nhiều chuyện làm quen xung quanh, cho nên đó là lí do sau cuộc thi này mình có nhiều bạn lắm, tới giờ vẫn còn giữ liên lạc😃)

Hi, lúc này mình chính thức rớt, xong mình ra khỏi khách sạn (khách sạn 5 sao gì đó ở Jakarta mình cũng ko nhớ, đây cũng là điểm nghỉ chân của đoàn tiếp viên EK luôn. Lúc mình đi ra, mình được gặp cả đoàn tiếp viên xinh đẹp mũ đỏ khăn trắng của EK bước ra, tâm trạng lúc đó hoàn toàn trống rỗng, cảm giác là cả giấc mơ hồi bé ùa về xong rồi tiêu biến ngay trước mắt í 😃) ). buồn và đứng hình mất 10s... Đan Anh lúc đó đã xém bật khóc, nhưng thui đi về, khóc là nhục lắm nhe, mẹ và em trai đang chờ ở khách sạn, lúc đó em trai mình không hợp thời tiết ở Indo nên bị chảy máu mũi liên tục, sốt ruột quá trời nên về gấp thôi

Nộp CV Online thì sao?

Nhiều bạn sẽ thắc mắc sao không nộp CV online cho đỡ cực, đỡ tốn tiền? Lí do là khối lượng CV nộp về cho EK cũng rất khủng, mình muốn ứng tuyển và có pass không thì đi đến nơi thi luôn. Song đó, mình cũng có nộp hồ sơ online tận 1 năm sau mới có kết quả, vậy thì lâu quá nhỉ, biết đậu hay rớt để còn biết làm chuyện khác nè

Mình đã được hỏi những gì lúc phỏng vấn?

Với tinh thần là muốn đi thi, trải nghiệm trực tiếp, biết người biết ta, học hỏi mở mang tầm mắt hihi.
Và đúng là mở mang tầm mắt thật. Sau đây sẽ là những kinh nghiệm trong lúc phòng vấn và vì sao mình rớt ở vòng này:

A. Các câu mình được hỏi:
- What's your name?
- How old are you?
- Where do you come from?

Với các thí sinh khác thì các câu hỏi sẽ hơi khác một chút nhưng cũng chỉ khảong 3 câu cho 1 người, các câu khác chẳng hạn như: What are you doing? Why are you here? Why do you choose Emirates? What is your job?,...)

Vỏn vẹn đúng 3 câu hỏi với tính chất cực kỳ cơ bản (BTC ko có nhiều thời gian cho 1 thí sinh, hôm đó có hơn 1000 thí sinh mà chỉ có 2 giám khảo, nên bạn chỉ có tích tắc trong cơ hội này để thể hiện mình xứng đáng đi vào vòng sau. Thời lượng để phỏng vấn cho 1 thí sinh trung bình minh quan sát được tầm 20 giây tối đa tính cả lúc cầm CV bước lên, ai ngắn gọn hơn tầm 10 giây là xong, nên tính cạnh tranh và độ khó cực kỳ gây cấn)

Như mọi người thấy đó, các câu hỏi vô cùng cơ bản luôn, ai cũng nghĩ dễ trả lời, mình còn nghĩ họ sẽ hỏi gì cao siêu hơn. Nhưng không, chính vì dễ như vậy nên mình mới ít cơ hội đậu nếu như không biết cách trả lời í. Mình rút ra được là, cách trả lời và bạn chọn thông tin gì để trả lời là điều vô cùng quan trọng.

Đây là cách mình trả lời, đại loại thôi vì cũng 3 năm rồi mình ko nhớ rõ lắm và failed 😃):
- What's your name? My name is Dan Anh, glad to meet you
- How old are you? I'm 22 and I will graduate from University at the end of this year
- Where are you from? I'm from Viet Nam and I'm very excited for this opportunity today. Nice to meet you
BGK: Thank you =)))))))

Ủa gì vậy Đan Anh???, ngáo đá à =)))))))) Bay từ Việt Nam qua đây để trả lời được nhiêu đây ư??? Ờ, nghĩ lại thì cũng đúng, cả ngày trước đó mình không ngủ được luôn. Đan Anh thì 4h sáng. Sáng dậy đi thi mặt ngáo ngáo, đầu óc không tỉnh táo + áp lực giờ nhớ lại mới thấy mình thực sự ngu ngốc 😃) haha.

Thôi quay lại nè, tóm lại mình tự đánh giá thấy như sau (tất nhiên là không có phân tích chính xác vì sao mình bị loại từ lúc pv này, chỉ là phân tích chủ quan và đi tham chiếu câu trả lời của mình với những chị đã pass vòng này thôi nhé).

Cô gái năm 2018, năm 4 Đại Học ham hố đi thi TVHK cho Emirates và rớt, về làm mod Tinhte 😃)

Vì sao rớt:

1. Mình nghĩ 3 câu đó chỉ để xã giao chào nhau lúc đầu. Mình tưởng họ sẽ hỏi nhiều hơn để đánh giá, nhưng mình đã lầm, vì thế mình trả lời chưa đủ thông tin mà họ muốn nghe. Thế nên mình định để dành thể hiện cho những câu sau, nhưng mà có ai ngờ là không còn câu sau nào nữa

2. Mình trả lời đúng và đủ câu hỏi, nhưng mình không nhận ra là họ cần được nghe nhiều hơn thế. Và nghe nhiều ở đây không phải là lan man kể chuyện mà là những thông tin thực sự thể hiện bạn phù hợp với công việc này. Ví dụ, nếu được trả lời lại, mình sẽ nói thêm những thông tin quan trọng như:

"Tôi tuy mới 22 tuổi, sắp tốt nghiệp Đh nhưng đã có kinh nghiệm làm việc ở mảng Customer Services hơn 1 năm. Từ khi là SV mình đã yêu thích các công việc giúp đỡ các khó khăn của khách hàng trong các dịch vụ. Tôi có thể nói tiếng Việt, tiếng Anh trôi chảy và một chút tiếng Trung Quốc và Pháp.
Thế nên ở Việt Nam, mình đã cố gắng trở thành một hướng dẫn viên du lịch quốc tế cho khách nước ngoài. Giúp họ tìm hiểu nền văn hoá Việt Nam, chịu trách nhiệm cho sự an toàn của khách nước ngoài trong chuyến tham quan, là người bạn đồng hành trong trải nghiệm thưởng thức văn hoá của họ bằng tiếng Anh.
Tôi cũng có trải nghiệm giúp đỡ khách hàng của mình trong những tình huống như lạc đường, nhầm lẫn về dịch vụ, sự cố trong chuyến tham quan. Tôi là một người rất cởi mở và sẵn sàng cùng các đồng nghiệp giải quyết các vấn đề khách hàng của mình." ...

Đại loại vậy, mình ước mình đã trả lời như thế, thể hiện kinh nghiệm Dịch vụ chăm sóc khách hàng nhiều hơn - cái mà 1 nhà tuyển dụng TVHK đang cần có ở ứng cử viên của mình. Những điều trên đều là sự thật và khả năng mà mình đã có và tích luỹ, đúng trọng tâm hơn. Mình chỉ hơi tiếc là mình đã có thể thể hiện nhiều hơn như vậy.

Đó, mình rớt vì tưởng bở, quá non và ngây thơ, hihi

*(EK là hãng hàng không lớn nhất và vận chuyển hàng đầu tại các Tiểu vương quốc Ả Rập Thống Nhất, đường bay phủ khắp thế giới, nên họ cũng cần một đội ngũ nhân viên, đặc biệt là tiếp viên hàng không đa văn hoá để phục vụ khách hàng đến từ mọi nơi trên thế giới luôn). Chính vì thế, mỗi năm, EK cũng sẽ đi khắp các đất nước trên thế giới để tổ chức tìm kiếm nhân viên đa chủng tộc. Vào năm 2018 là năm mình thi, EK khổng tổ chức thi tuyển tại Việt Nam mà chọn Indonesia để mở đợt tuyển sớm nhất đầu tiên tại Đông Nam Á. Ok apply đi thi liền chớ, Indo cũng gần mà

Cũng đã lâu rồi, EK không hiểu sao không tổ chức ở Việt Nam nữa, mấy năm trước đó thì có, nên cũng là lí do mình tranh thủ đăng kí thi ngay (lúc đó mình đang hoàn thành hồ sơ tốt nghiệp ĐH, đang rảnh, muốn thử thách bản thân, nên cũng máu lắm😃)).

******Tất nhiên không thể review các vòng sau đó nữa cho mọi người, nhưng mình có đi nhiều chuyện và thu thập thông tin của những chị người quen vô được vòng trong. Các vòng sau mình để ở comment nha******

Kết quả của kì tuyển chọn lần đó tại Indonesia năm 2018 là không có thí sinh người Việt Nam nào được trở thành TVHK chính thức của EK cả (kể cả có mấy bạn đang là TVHK của Vietnam Airlines cũng sang thi cùng mình luôn, hiu hiu, với kết quả này thì cũng làm những đứa thi rớt như mình cảm thấy hoang mang ghê, kiểu có cố gắng thêm chút thì cũng hơi khó nhỉ).

Hình trong bài viết gồm hình mình tự chụp và lấy của một chị cựu TVHK của Emirates là chị Lan Anh
156 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vòng II. Chia nhóm để đánh giá và loại bớt
(Vòng này mình ko tham gia nên có đọc các bài trước của những tiền bối đã đậu và nghe các chị đi thi cùng đợt đã đậu ở vòng này kể lại 😃 nên mình copy và paste ở đây lại bài của chị cựu TVHK của Emirates là chị Lan Anh, đang làm giáo viên luyện thi TVHK cho tất cả các hãng, nên trong phần này sẽ có ngôi xưng là "cô" và "em", mình có lược bớt vài đoạn ko liên quan nhé)
ASSESSMENT DAY (AD):
Do lượng thí sinh còn lại sau Open Day quá đông nên BGK chia thành 2 ngày ASSESSMENT DAY, cô sẽ kí hiệu là AD1 và AD2. Ngày 01 có 150 thí sinh và ngày 2 có 68 thí sinh.
Ngày Assessment Day được chia làm 03 vòng thi nhỏ:
+ Vòng 1: Group Discussion – BGK sẽ chia đôi thí sinh và xếp thành 02 vòng tròn lớn. Ở vòng này các em sẽ được chia theo nhóm nhỏ, mỗi nhóm 03 bạn. BGK sẽ cho mỗi nhóm 1 chủ đề để bàn luận, sau đó các em sẽ phải theo trình tự nhóm trình bày ý kiến của cả nhóm về chủ đề mà BGK cho, chủ đề ở đây rất đa dạng, có thể là giới thiệu về bạn bên cạnh, có thể là giới thiệu về 1 đồ vật……. Ở vòng này, họ sẽ quan sát về kĩ năng thuyết trình, khả năng tiếng Anh và kĩ năng làm việc nhóm của các em. Vòng này có tỷ lệ sát thương rất cao, ở ngày DA1: sau vòng 1 từ 150 bạn loại xuống còn 66 bạn, chọi 1:2,3 và cũng như ngày Open Day, kết quả sẽ được thông báo ở ngoài phòng thi bằng cách viết SBD những thí sinh được chọn lên bảng giấy.
+ Vòng 2: Group Discussion – BGK sẽ chia thí sinh thành những nhóm nhỏ hơn, mỗi nhóm 15 bạn, ở vòng này đề thi được đưa ra chung cho tất cả các nhóm với yêu cầu các bạn phải chọn lựa 02 phương án khả thi nhất trong 08 sự lựa chọn và nhiệm vụ của các thí sinh là sẽ phải cùng nhau bàn luận, thống nhất phương án chọn lựa và thuyết trình tại sao lại chọn phương án đó với BGK, đôi khi BGK sẽ đóng vai nhân vật trong tình huống và phản bác sự lựa chọn của nhóm, bắt buộc thí sinh phải đặt mình vào tình huống đó để giải quyết vấn đề.
Sau khi vòng thi này kết thúc, con số thí sinh trụ lại từ 66 giảm xuống còn 22, để đi đến vòng tiếp theo - English Test.
Vòng 3: English Test:
Vòng này cô đánh giá là không quá khó vì thực sự những bạn qua được 02 vòng thi ở trên thì trình độ tiếng Anh cũng đã khá xuất sắc rồi nên tỷ lệ loại không cao và ở ngày AD1 thì chỉ có 2 bạn bị loại ở vòng này. Tổng kết cả 2 ngày AD1 và AD2, số thí sinh vào đến final interview là 29 bạn, bao gồm 20 bạn AD1 và 9 bạn ở AD2
Vòng 4: Final Interview
Sẽ được tiến hành qua hình thức phỏng vấn online. Vòng final interview này sẽ được phỏng vấn trong khoảng từ 30-45 phút, maximum là 1 tiếng đồng hồ, các ứng viên sẽ được hỏi các câu hỏi xoay quanh rất nhiều chủ đề về bản thân, công việc, tình huống, sở thích….. Cô dự đoán là từ 29 bạn vào final interview, họ sẽ lấy khoảng 10 - 15 ứng viên.
hamiltonvn
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Chill With Dan Lương có 3000 mà tuyển chọn mệt mỏi vậy
@Chill With Dan Vậy là lương không quá cao, chả lẽ tính chuyện giàu bằng xách tay - à đúng giàu bằng xách đồ vì EK khắp thế giới. Còn về lương như vậy chưa hấp dẫn mà nghề có tuổi đời ngắn độ phức tạp cao. Covid như này thất nghiệp hết sẽ thấy bền vững hay kiếm 1 cục 😃 .
Kin_92
TÍCH CỰC
2 năm
@victory132669 Vớ vẩn lại vớ đc đại gia ả rập. Thấy bài này trên fb chưa kick vào xem nhưng biết của chiu vích dam rồi. Vào đọc thì ôi thôi 😃)
Về làm cháu gái được cưng chiều của admin cu hiệp 😃
@Chill With Dan Nghe cưng là biết lành rồi !
Sơn Kao
TÍCH CỰC
2 năm
@PVTuat Mới nhìn vô tấm hình đầu mình cứ tưởng bán hàng đa cấp. 🤣
@Sơn Kao
Cười ra nước mắt
@Chill With Dan Lành
ít dữ nhiều
nhqdat
TÍCH CỰC
2 năm
Mình mà làm BGK thì mấy đứa trả lời dài là đánh rớt hết.
Vì trả lời không đúng trọng tâm.
Nên có lẽ là BGK thấy không hợp nhãn thôi.
PVTran
ĐẠI BÀNG
2 năm
@nhqdat Sự thật nó luôn phủ phàng nhưng mà ....đúng vậy 😃
@nhqdat Chuẩn, ko phải nói nhìu là hay đâu
@nhqdat Cũng tùy nữa, nói dài mà giọng ngọt hay có duyên thì vẫn chiếm được cảm tình.
Mà đây là thi tiếp viên, đương nhiên là họ cần người giao tiếp tốt rồi.
@nhqdat Phải thêm câu hỏi “bố đồng chí này là đồng chí nào?” thì sẽ nhanh gọn lẹ hơn
mieuboy
ĐẠI BÀNG
2 năm
@nhqdat Đồng ý với bạn, Nhưng nếu vậy có lẽ câu hỏi sẽ khác 😃
Đằng nào cũng chỉ hỏi đúng 1 câu "Anh uống Coca hay nước suối?". Làm gì thi thố căng quá vậy.
@quochoang24891 Bạn ở trên so kiến thức tv cũng như kiến thức anh phục vụ phòng. Thế tức là bạn học nhiều thế cũng chỉ ngang kiến thức phục vụ phòng? Ngành kỹ thuật đc mấy ngày lương thấp hơn tv vậy bạn. Tv giờ lương tb có 20tr, kỹ sữ, chuyên viên IT giờ cũng trên 25 nhiều lắm
@quochoang24891 thế cho mình hỏi phục vụ phòng 5 sao có phải đủ bằng cấp của cục, năm thi 2 lần, đảm bảo đủ tiêu chuẩn sức khỏe ko, chưa kể phải đảm bảo Tiếng Anh ít nhất phải giao tiếp tốt, chưa kể ngoại ngữ thứ 3. Nếu tv chỉ cần đẹp mà ko cần đầu thì các hãng mở sàn diễn thời trang mà tuyển tv cho lẹ. Tv đỗ rồi còn trượt suốt, nghĩ gì chuyến bay mấy trăm mạng người mà ko khắt khe qui trình an toàn an ninh. Đấy là cái đắt giá đó. Tức nhiên vẻ bề ngoài và vóc dáng cũng chiếm phần quan trọng. Nhưng nên bỏ ngay cái suy nghĩ chỉ cần xinh chân dài auto đỗ TVHK đi, dễ thế thì mấy em Cám chim đi làm TVHK hết rồi chứ ko phải kẹp 5 kẹp 7 trên xe ôm đi tiếp khách
Cười vô mặt
HTom&Jerry
ĐẠI BÀNG
2 năm
Không nghĩ mod lại vừa xinh đẹp lại giỏi thế. Bình thường chỉ thấy đanh đá thôi😀. Mod 100% thuần Việt hay có gen của người Hoa nữa
@HTom&Jerry Mình người Việt 100% bạn ơi
@HTom&Jerry Vkl biết mod có gen người Hoa luôn. Nhưng cuối cùng là không phải 😅
HTom&Jerry
ĐẠI BÀNG
2 năm
@huygapro Thấy có nét giống nên hỏi thôi. Với lại người Hoa họ hay biết nhiều ngôn ngữ.
@Chill With Dan Hello, i am vietnamese, glad to meet you, do you know what i say?
Lâm Dapper
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mod ko dc chọn có thể ấn tượng ban đầu với bgk ko dành dc thiện cảm. Mà cái đó là cái tiên quyết với một người làm tvhk, bgk ko có thiện cảm, thì trong vô vàn hành khách mỗi người 1 tính cách càng khó hơn, bởi vì bước vào máy bay cái hành khách chú ý đầu tiên là đội tvhk. Một hãng bay 5 sao như Emirates họ sẽ chú tâm từ cử chỉ và thái độ ban đầu để quyết định chứ ko chỉ vì câu trả lời cơ bản. Vì CV của bạn ntn họ đã nắm rõ rồi.
@coki Có lẽ đúng vậy ạ
thexteen
TÍCH CỰC
2 năm
@coki Hợp lý nè
Đan Anh rất năng động và dũng cảm, đánh giá cao.
Dù sao đó cũng là 1 trải nghiệm cuộc sống. Người trải nghiệm càng nhiều sẽ có cuộc sống phong phú vui vẻ và đáng sống hơn 😁
Tiếp viên mấy hãng bay xịn xò chắc ngon, chứ làm TVHK mấy hãng bay VN nghèo lắm, toàn phải đi buôn hàng xách tay kẹp háng thôi 🤣
harrylokTran
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mod đừng buồn. Mình là người chấm mình cũng cho mod rớt. Mình đi chặng quốc tế nhiều rồi, mặt của mod ko toát lên cái thần thái của TVHK, chưa kể trả lời chán ngắt. Một trải nghiệm thú vị !
@harrylokTran ai đọc bài này không được làm giám khảo cũng nói vậy =))
vandongvt
ĐẠI BÀNG
2 năm
@harrylokTran Mình cũng thấy vậy
Dù không đậu nhưng cũng là một trải nghiệm thú vị 😁
@qsangp Mình cũng từng thi Phi công nhưng bị rớt ( Do ngừi ta quá chú trọng ngoại hình bên ngoài mà ko đánh giá hết sức mạnh và chuẩn mực bên trong) 🙄
Thời đó mà trúng tuyển chưa chắc đã xuất hiện mod nữ của Tinh Tế như hiện nay cũng nên 😁
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
Bố Ku Bean
ĐẠI BÀNG
2 năm
@crazysexycool1981 Nói thừa
Mod nữ rớt tvhk rồi, hóng mod nam share bài rớt tuyển phi công 😁
@americanoda Phi công chắc cu Hiệp trúng lun đó
@songthuong09 Phi công nó phải như thế nào, chứ phi công mà tướng tá cỡ ông Ku Hiệp với ông Duy Luân thì chẳng kiếm nổi cơm cho vào miệng chứ đừng nói là " kiếm được tiền" của mấy bà.
Mình bay rất nhiều lần hạng thương gia của hãng Emirates. Cách phục vụ nước, thức ăn, ngay cả khi gọi hành khách thức dậy vào lúc 3h30 sáng để chuẩn bị điểm tâm trước khi đáp cũng cùng chuyên nghiệp, không hề bị giật mình. Đặt biệt những vật dụng mà hãng tặng khách... đem về sử dụng được luôn một thời gian dài, cám ơn đã chia sẻ !
@nkinhluan Tiền nào của đó. Hãng khác mà bán đc vé ngang giá thì có khi còn hơn nữa.
E cần tuyển máy bay ạ
@Minhhien.chef wwtff ???
Giận
@Minhhien.chef giữa chữ hien với chef mà có chữ master thì mấy cái máy bay cũng đc đấy :3.
Trong cái rủi có cái may.

Rủi là bạn đã thi rớt, may là ai biết rằng chỉ khoảng gần 2 năm sau thì hàng không treo mỏ, hãng thì lỗ sặc máu, tiếp viên ở nhà nghỉ chơi.

Còn mình đánh giá tuy đây là hãng hàng không lớn, và tất nhiên họ có quyền <<chảnh>> nhưng công tác tuyển dụng thiếu chuyên nghiệp:
- dù họ có hỏi cái gì đi chăng nữa, một ban giám khảo mà phải tiếp phỏng vấn 1 ngày 5-600 ứng viên trực tiếp, mỗi ứng viên chỉ vó vài chục dây phỏng vấn vậy thì họ đánh giá đc điều gì??? Một con người rèn luyện 3-4 năm trên giảng đường, sống 2 chục năm trên đời mà trong vòng vài chục giây dưới không khí lộn xộn chen chúc của buổi phỏng vấn và ban giám khảo có thể đánh giá đc qua 3 câu hỏi và 20 giây phỏng vấn????

- mình thấy Hãng ở đây đơn giản chỉ là lựa chọn dựa trên vóc dáng, chiều cao, dung nhan và câu hỏi ở đây đơn giản chỉ là đánh giá giọng nói của ứng viên đó xem nói tiếng anh có chuẩn, giọng có dễ nghe hay có bị nói ngọng nói lắp gì ko thôi. Chả có gì cao siêu ở đây. Bạn có diễn thuyết như Bill Gate đi nữa mà ko đạt tiêu chí trên thì vẫn loại thôi. Có khi nói dài mất thời gian họ còn loại nhanh hơn.
@king_of_mar1311 Dạ không ai đoán trước được gì
Chờ tinhte ariway thành lập rồi lại tiếp tục ước mơ thôi mod cute
@Hưng Nguyễn Neko Haha đỉnh vậy tròi 🤣🤣🤣
Nhìn Vân dạy Dan nấu ăn là TVHK không hợp với Dan rồi. TVHK là nghề phải biết tự xoay sở với những loại khách trời ơi đất hỡi. Nhà tuyển dụng sẽ tốn tg training mà sợ người có background tốt quá sẽ bỏ cuộc sớm. Bạn quen sơ của mình cũng rớt chỉ vì đôi mắt viên đạn khi bị trainer chơi chiêu la mắng vô lý. Attitude khó đổi chứ sắc đẹp qua tay mấy anh Hàn thì đc ngay mà. 3 thứ emirates coi trọng nhất là dịch vụ, dịch vụ và dịch vụ.
@danielnguyen12 Chính xác ạ, vì dịch vụ của họ quá là chuyên nghiệp
Andydo611
TÍCH CỰC
2 năm
@danielnguyen12 Công nghệ xe bay tự hành phát triển thì cơ hội việc làm cái nghề này chắc cũng ít đi. Chưa kể hàng không đang chật vật với tàu điện và covid nữa
Hãng Italia airlines gì mới bị khai tử vì đấu không lại tàu điện
Con tàu điện của musk mà khai trương thì hàng không xác định xong phim
@Andydo611 Hiện tại chỉ một số quốc gia thì tàu điện mới có lời. JNR lời vì kinh doanh BĐS cho thuê tại các trạm ga tàu. Nhật Bản quy hoạch đô thị theo mạng lưới tàu metro nhé. Riêng cái chuyện có cả chỗ đậu xe đạp để người dân đi làm hàng sáng để là cực hay. Last mile problem, vấn đề nhà ga về nhà là vấn đề đau đầu nhất nhé. Bangkok có xe ôm chỉ dành cho đi từ nhà ra ga tàu đô thị. Nó còn có xe lam bốc khách dọc đường khu đô thị hiện hữu ra ga.
mautrang13
ĐẠI BÀNG
2 năm
Còn tuyển TVHK của Vn thì 25k-28k nhé. Đi thi cho có lệ
@mautrang13 Cửa miệng các cocc là "em thấy thông báo, với ước mơ từ bé blah bloh..." từ tvhk tới pilot. Giá mà bác thông báo thì là luật ngầm fix cứng luôn rồi.
Le-Bee
TÍCH CỰC
2 năm
@mautrang13 Vô làm bốc xếp ở sân bay TSN cũng giá đó rồi thì TVHK giá đó là quá rẻ. 😁
@mautrang13 có vụ đó luôn hả b

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019