Chia sẻ về Sony WH-1000XM3 và Sennheiser Momentum Wireless 3

AudioMate
22/7/2020 8:45Phản hồi: 75
Chia sẻ về Sony WH-1000XM3 và Sennheiser Momentum Wireless 3
SonySennheiser là hai trong số những nhà sản xuất tai nghe chống ồn tốt nhất thế giới. Như một hệ quả tất yếu, hai sản phẩm flagship của họ là WH-1000 và Momentum Wireless thường được đem ra so sánh với nhau. Trong video clip lần này, mình xin được chia sẻ cái nhìn của mình về bộ đôi tai nghe NC như sau:

Nếu anh em nào lười xem vid có thể đọc lướt tóm tắt nội dung chính của mình 😃

1. Thiết kế tổng quan

Sony sở hữu bộ khung nhựa gọn nhẹ cùng với màu đen matte tôn lên vẻ sang trọng cùng các chi tiết màu đồng là một trong những lí do chính đẻ mình chi tiền mua sản phẩm này vài năm trước.
Sennheiser Momentum Wireless mới với bộ khung kim loại chắc chắn hơn, loại bỏ tiếng kẽo kẹt là nhược điểm của bộ khung nhựa. Phần pad da thật được làm thủ công tại Rumani càng tôn lên sự sang trọng cần có của sản phẩm phân khúc tầm cao. Nâng cấp về mặt thiết kế nhưng vẫn giữ được trọng lượng gọn nhẹ, cảm giác đeo thoải mái là điều giúp Senn vượt qua Sony ở mảng thiết kế. Tuy nhiên, số lượng nút bấm cũng như các bố trí trên hai củ tai thì mấy ông người Đức còn phải học hỏi người Nhật nhiều lắm.

2. Linh kiện bên trong sản phẩm

Mình không chê bai bất cứ bên nào sử dụng linh kiện sản phẩm kém chất lượng cho hai con tai đầu bảng của mình. Nhưng mình muốn dành lời khen cho Sony khi họ đã tinh ý hơn trong việc tối ưu hóa trải nghiệm người dùng của mình. Do hiểu được các khách hàng sử dụng tai nghe NC của mình vô cùng đa dạng, sở hữu rất nhiều setup khác nhau. Nhà sản xuất Nhật Bản đã tập trung và các linh kiện chống nhiễu nhiều hơn để tránh các hiện tượng noise khi source phát của bạn không đủ sạch. Đây là một điểm cộng lớn cho người dùng không trong giới audiophile.

3, Khả năng chống ồn

Phần thắng tuyệt dối cho Sony, chíp xử lý QN1 cùng với phần mềm đi kèm trên điện thoại cho phép người sử dụng WH-1000XM3 rất nhiều giải pháp chống ồn. Kèm với đó là những tính năng đi kèm vô cùng hữu dụng như cân bằng áp suất tai.
Khả năng chống ồn của Sennheiser Momentum Wireless 3 chỉ ở mừc bình thường, vừa đủ dùng không có gì đặc sắc. Tuy nhiên phần EQ trên app kèm khiến mình khá ngạc nhiên vì một số preset thực sự đem lại những trải nghiệ mới lạ ở một số dòng nhạc như Classical hay Rock. Tuy nhiên đây chỉ là trải nghiệm cá nhân, mình chưa thấy có ai có chia sẻ tương tự cả 😃

4. Chất lượng đàm thoại

Mính ít khi dùng tai nghe để nghe gọi hằng ngày, tuy nhiên trong một số dịp ở sân bay thì mình đánh giá rằng chất lượng mic của Sony và Sennheiser chỉ sàn sàn nhau. Không ai vượt lên trước cả. Nhưng do cả hai đều là sản phẩm đầu bảng của mỗi nhà sản xuất nên chất lượng đàm thoại vẫn ở mức tốt. Rất ít khi mình phải chịu hiện tượng giật lag, mất tiếng hay mic rè trong quá trình sử dụng cả hai.

5. Chất âm

Phần thắng dành cho sản phẩm từ Đức. Cả hai chiếc tai nghe đều có chung một kiểu tiếng, hướng tới đối tượng nghe tạp. Tuy nhiên, trái với vẻ lịch thiệp của chiếc tai nghe Nhật Bản thì Momentum 3 có thêm độ punchy ở dải bass và cải thiện độ ngân của dải treble. Thoạt nhìn một chút cải tiến nhỏ này không thể tạo ra một chất âm vượt trội một trời một vực được. Nhưng "một chút" thêm thắt ấy lại khiến những khoảnh khắc bùng nổ cảm xúc trên Momentum 3 đã tai hơn nhiều so với Sony.

Bài viết này không dùng để tìm ra đâu là chiếc tai nghe NC tốt nhất hiện tại vì như mình đã đề cập là Momentum Wireless 3 và WH-1000XM3 thực ra là hai sản phẩm ở hai phân khúc khác nhau. Những chia sẻ của mình chỉ nhằm mục đích giúp anh em lựa chọn sản phẩm đúng nhu cầu sử dụng. Nếu anh em ưu tiên trải nghiệm chống ồn thì nên dùng Sony còn nếu chất âm là điều kiện hàng đầu thì Sennheiser mới là câu trả lời.
75 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đã đeo Sony WH khoảng 6 tiếng khi ra sân bay bị trễ chuyến đến khi hạ cánh. Nghe rất êm. Mỗi tội như mod nói trời ơi nó nặng, lại trời nóng nó ốp cho mướt hết cả mồ hôi. Lần sau chắc okiếm con khác nhẹ hơn để đeo khi đi sân bay
ti le
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Hassler Mua hàng xách tay cũng được, khoảng ~7 chai á.
vince2409
TÍCH CỰC
4 năm
@Hassler mình đi gym còn thê thảm hơn, xong phải tốn 5-10p vsinh hong khô mép trong tai haha. đc cái âm/chống ồn của WH-1000XM3 siêu đỉnh 😔
@Hassler èo mình thấy có năng lắm đâu ta
TqTTpT
TÍCH CỰC
4 năm
lại là bạn gái có góc nghiêng thần thánh này, nhờ hình bạn này trong bài sen tw2 mà mình đã tậu em nó về
@TqTTpT Ad Cu Hiệp mà góc nghiên thần thánh là bạn tậu nhanh hơn nữa 😆
TqTTpT
TÍCH CỰC
4 năm
@Trung Wonder Haha
@Trung Wonder Là tậu túi nôn nhanh hả bác 😃)
Bạn nữ có da mặt đẹp quá
Kid_Alone
TÍCH CỰC
4 năm
@WesleyNguyen1411 Đi spa mà cơ địa hay bệnh cũng vậy. Khen có câu mà bị nói tới tấp. Tôi 🤣🤣
matter
ĐẠI BÀNG
4 năm
@WesleyNguyen1411 Haha,thích nhỉ
khanhhoa1912
ĐẠI BÀNG
4 năm
@WesleyNguyen1411 Sao ko nói là ko thích tranh luận, bám nhau theo vài com, giờ công kích chán rồi, đuối lí lại phải giải thích dài thế kia.
@khanhhoa1912 Mình đang chứng minh là kiến thức của bạn kém mà. Nhưng giờ mình biết bạn ngoài mặt mụn ra thì còn có vấn đề với đọc-hiểu nữa. 😆
nguyen_no1
TÍCH CỰC
4 năm
chị đại editor tinhte xinh quá, xỏ khuyên tai chất lừ luông 😁
Vào xem bài chỉ vì em, đúng là anh hùng như mình ko thể vượt qua được ải mỹ nhân 😜😜😜
@trung76 Nói tí cho mình sang chứ bạn 😂
@LeDTruong Mình là anh hùng bàn phím 🤣
@NDC9057 Thấy bạn đùa nên mình cũng đùa chút thôi 😂
@trung76 Lên đây ae chủ yếu xàm xí cho vui chứ ăn thua làm gì 😂
Quy Le Anh
TÍCH CỰC
4 năm
Mod chốt câu rất đúng. Chọn dòng nào là tùy nhu cầu và cảm nhận mỗi người. Các bài đánh giá chỉ mang tính tham khảo, nhất là đối với những sản phẩm có tính cá nhân cao như tai nghe, bàn phím...
có vẻ ngon
Mình từng sở hữu hoặc dùng qua nhiều hãng tai nghe nhưng định mệnh 1 hôm con nhỏ bạn cho mình mượn tai của Sen mình nghe thử thì mình bắt đầu mê Sen tới giờ luôn !
Đề nghị mod up thêm hình bạn nữ 😁
BIG HUMMAL
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cám ơn ad ! Con sen3 màu trắng này có dễ bị bẩn ko ad ! đang phân vân ko biết nên mua màu đen hay màu trắng, thích màu trắng hơn nhưng sợ nó ngả vàng
tienduy12345
ĐẠI BÀNG
4 năm
Sao mình nghe con Sennheiser nó nhiều bass vãi đái luôn, tiếng hơi chát chứ ko mượt mà như Sony.
HamDzui
CAO CẤP
4 năm
Mắc quá... thôi chơi tạm Sony WHCH700N giá $99.99 tại Walmart
Với vài người (trong đó có mình) thì âm của Sony hông hạp gu, nghe Senn hợp nhất nhưng giá ác quá, thấy FiiO nghe khá nên xúc FiiO hơn.

Còn về chống ồn ko bao giờ mình dám bật, ù tai chết bà. Chắc mình thuộc số ít chê chống ồn chủ động.
Xin info bạn nữ với ạ
Thú thật là thấy hình bạn nữ đẹp xuất sắc nên mới vào đọc bài ❤️
Cảm ơn mod rất nhiều vì 1 bài xuất sắc về nội dung và hình ảnh 👍
tommy442
TÍCH CỰC
4 năm
Sony vừa ra mắt WH-1000XM4, hóng tinhte review.
Topic về tai nghe mà có vẻ bạn nữ vẫn là người nổi bật hơn cả. Tai nghe gì tầm này. Gái thôi. haha

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019