[Livestream] Chia sẻ về USB-C - Những thắc mắc cần được giải đáp

Trung Dt
29/8/2018 7:20Phản hồi: 96
[Livestream] Chia sẻ về USB-C - Những thắc mắc cần được giải đáp
Vào 20 giờ tối ngày 30/08, mời anh em tham gia buổi live stream với Tinh Tế về chủ đề USB-C, chuẩn kết nối đang dần phổ biến hiện nay nhưng thực tế bên trong đó là những vấn đề vẫn cần được giải đáp. Bề ngoài sợi cáp thì có thể giống nhau nhưng liệu có phải chúng ta mua một sợi cáp bất kỳ về thì liệu nó có tương thích hoàn toàn hay không?

Mình sẽ đề cập đến 3 nhóm thiết bị mà anh em hay dùng nhất, bao gồm điện thoại, máy tính và các phụ kiện sạc, cáp hay adapter. Từ đó mọi người có thể tìm đúng cho mình những sản phẩm công nghệ có sử dụng USB-C phù hợp.

Anh em có câu hỏi thắc mắc có thể gửi trước trong topic này, mình sẽ tổng hợp để chọn ra những câu hỏi để giải đáp trong buổi livestream này.

96 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình có mỗi còn Mi 8 có cổng USB C, ngoài sạc, OTG, truyền file, xuất Audio ra không biết nó còn chức năng gì nữa không đây?
@nguyenvancam2k5 Hơi nóng thoát từ máy ra cổng này sẽ nhanh hơn mấy cổng chuẩn cũ đó bạn 😁
@nguyenvancam2k5 còn muốn gì nữa thì sáng chế ra đi. gửi google nhận vài chục ngàn usd tác quyền nhuận bút
amanhunt
TÍCH CỰC
6 năm
Đang dùng điện thoại và máy tính cổng C, rất hài lòng, chỉ giá là đắt :v
edios
TÍCH CỰC
6 năm
Nếu chỉ dùng để sạc là chính thì liệu bất kỳ sợi cáp usb-c nào cũng đáp ứng được phải ko nhỉ, vấn đề không tương thích ở đây là về truyền dữ liệu hay sạc ? 😁
@edios Cũng ko đúng lắm có day sạc dc nhanh có day không
@edios Có dây sạc công suất lớn tới 100W, cọng dây khá cứng và dày. Ngược lại có dây sạc công suất nhỏ xíu :D
huyhoangjo
TÍCH CỰC
6 năm
@Penguin Pingu tôi đang đọc cái gì đây có dây xạc công suất 100w mà vế sau lại có dây xạc công xuất nhỏ xíu
willxlazy
TÍCH CỰC
6 năm
@huyhoangjo Người ta nói đúng đấy bác. Cùng là cable type C nhưng của macbook chịu tải đc 100w còn cable điện thoại thì... đổi cho nhau dùng ko đc
Cơ bản cũng chưa đc phổ biến. Điển hình như nova 3i hay oppo f9 vẫn không dùng usb c.
tan9639
TÍCH CỰC
6 năm
@phamviet94 cùi bắp nhưng nó là số đông, chừng nào usb c chưa xuất hiện trên đt giá trung bình thì chưa thể là phổ biến đc.
@tan9639 Bác nói rất chuẩn
phamviet94
TÍCH CỰC
6 năm
@tan9639 Tiền ít đòi hít của thơm =))
tan9639
TÍCH CỰC
6 năm
@phamviet94 Đương nhiên rồi, tương lai nó rẻ thì bạn đừng hít nữa nhé =))))
Cổng C thần thánh vậy, kể cả Apple cũng đã dùng vậy mà các vẫn chưa phổ biến
Tương lai mọi thứ VGA,HDMI,Lightning, USB, cổng sạc...quy hết về 1 mối là C
superkey
ĐẠI BÀNG
6 năm
@batmanletruc Quy xong mua bộ chuyển đổi đế mệt
@superkey Sau này mọi thứ dùng cáp C thì đâu cần chuyển nữa bác, thời gian đầu phải chịu thôi. 😁
npdong1994
TÍCH CỰC
6 năm
Có một trường hợp mình cảm thấy không thoải mái khi sử dụng USB Type-C là khi kết nối, lúc thì máy tính sạc cho điện thoại, lúc thì điện thoại sạc cho máy tính, còn lại thì mình cảm thấy rất hài lòng khi sử dụng USB Type-C, chia sẻ được cục sạc của máy tính và điện thoại, dùng sạc máy tính sạc cho điện thoại cũng rất tiện, dây sạc sẽ rất dài (2m)
@npdong1994 Bạn cắm sạc laptop vào thì sẽ ko bị tình trạng này
long_pn
TÍCH CỰC
6 năm
Câu hỏi rất thường gặp: Có thể thêm cổng USB-C cho Laptop ko ?
@long_pn Hub chuyển có thể là câu trả lời cho bác.
Kabm
CAO CẤP
6 năm
có ai giải thích xem USB-C thật sự thì tốn thêm bao nhiêu tiền 1 cổng? Mà thấy áp dụng chậm lắm, rất nhiều case máy tính vẫn chưa có!
@Lumisur Đùng 1 phát, tất cả lên C hết, thế có phải ngon ko :D
@Kabm Mainboard desktop cho nhiều cổng type C để làm gì trong khi nó thừa chổ để làm các cổng type A? Cần thiết thì có thể mua card PCI-E gắn vào là có một nùi cổng type C thôi 😁
Mình muốn hỏi là nếu mình có cáp micro usb sau đó dùng đầu chuyển sang type c thì tốc độ sạc pin và tốc độ truyền dữ liệu có bị chậm hơn nhiều so với nếu dùng luôn cáp type c không. Trường hợp dùng cáp micro usb tốt như anker và đầu chuyển sang type c cũng là loại tốt luôn thì so với dùng chính cáp type c có bị chậm đi nhiều ko.
qloved
CAO CẤP
6 năm
@linhannah cổng micro usb hình như tối đa chỉ đến usb 2.0. Mà usb 2.0 thì bạn biết tốc đôj rồi đấy
@qloved Micro nào chỉ 2.0 vậy bạn. Micro nó chỉ là type của usb chứ ko phải Version bạn nhé
qloved
CAO CẤP
6 năm
@up.down.nobody Bạn có vấn đề với tiếng Việt không, ý mình là cổng micro USB chỉ tích hợp được đến tối đa usb 2.0, có gì sai không bạn
@up.down.nobody Bạn trên nói đúng rồi bác, micro usb hỗ trợ tốc độ truyền tải tối đa 480Mbps là usb 2.0 đó.
@linhannah Dùng sạc thì ok mình đang xài cáp anker với đầu chuyển anker, sạc nhanh vẫn ngon do cáp micro hỗ trợ sạc nhanh, còn truyền dữ liệu thì chậm hơn xài cáp usb C chuẩn, do bác trên có nói đó micro usb chỉ tới được usb 2.0 thôi.
Nero P
ĐẠI BÀNG
6 năm
Type C nó chỉ là cái cổng, quan trọng là cái công nghệ đi theo nó kìa thunderbolt, 3.1 PowerDelivery,...
@linhannah Còn phụ thuộc nhiều yếu tố. Cáp microUSB vẫn có thể đạt tới QC 3.0 nếu SoC hỗ trợ và bản thân cọng cáp hỗ trợ. Tương tự cáp type C có loại sạc thường, có loại hỗ trợ PD tới 100W dù ngoại hình chẳng khác gì nhau.
Kabm
CAO CẤP
6 năm
@linhannah Bạn cứ cắm vào, nếu điện thoại nó bảo đang sạc nhanh (fast charge thay vì cable charge) thì là ổn.
Củ sạc của nó không phải là usb-c nhé, là usb thường, chỉ có cáp sạc là 1 đầu usb-c ra điện thoại, đầu kia usb thường vào sạc.

Loại củ sạc dùng dây usb-c 2 đầu mới thường là loại nhanh nhất, sạc mạnh nhất. (chuẩn USB PD, power delivery)
@Kabm Mình chưa có đầu chuyển micro sang type c để thử, ý mình muốn hỏi dòng sạc có bị giảm xuống so với dùng chính cáp type c ko, ko nhất thiết phải là sạc nhanh, ví dụ bình thường là 5V - 2A với cáp type c nếu dùng cáp micro với đầu chuyển type c có bị giảm dòng sạc vào ko, giảm xuống còn 1A chẳng hạn, với cả dùng kiểu này ko biết có hại máy ko.
Kabm
CAO CẤP
6 năm
@linhannah 1 là không hại máy, đầu cắm nhiều loằng ngoằng thế nhưng thật ra chỉ dùng 2 sợi dây để sạc. Còn lại thì để làm chức năng khác như chép dữ liệu.

đầu type C của Samsung dòng A thì dòng sạc Quick Charge 2.0 hoặc thấp hơn thôi, nên không sợ bị giảm.

Chỉ có Samsung dòng S hay Note, hỗ trợ sạc nhanh kiểu USB PD (củ sạc mua thêm, không phải sạc zin, cả 2 đầu cáp đều là USB-C), thì mới bị giảm nếu dùng adapter.

Đây ví dụ sạc nhanh kiểu USB-PD dùng cho các điện thoại cao cấp đời mới và Iphone X và cả laptop đời mới có cổng type C: (chú ý cổng ở củ sạc là type C luôn)

JizinT
TÍCH CỰC
6 năm
Không may mua phải cái mac chỉ có cổng C nên lại phải cố cái màn LG có cổng C cho bớt dây dợ. C ơi là C 😔
namct_sn
TÍCH CỰC
6 năm
@JizinT giống e =]] thật tốn tiền vì cái cổng c này
mod tư vấn em chỗ nào bán giá tốt và chất lượng cũng ổn lun nhé
Theo mình biết USB type C có nhiều version 3.1 / 3.0 / 2.0. Làm sao phân biệt các loại này, và tại sao 1 số dt mới ra mắt đây mà nhà sản xuất ko tích hợp luôn bản mới nhất 3.1 mà chỉ dùng 2.0. Sự tương thích giữa các bản này là như thế nào? Tại sao tai nghe cổng type C của hãng này lại ko tương thích với hãng khác?
@Scorpius DLord USB type C chỉ là một loại kết nối vật lý. Bên trong nó có thể có:
  • Chuẩn truyền dữ liệu USB 2.0, 3.0, 3.1 và 3.1 gen 2.
  • Chuẩn truyền dữ liệu Thunderbolt 3
  • Chuẩn HDMI và/hoặc DisplayPort
  • Hoặc "tả pí lù" tất cả các loại trên!
Việc cổng type C làm được gì là do hệ phần cứng bên trong quyết định, chứ không phải cứ type C là mặc định tốc độ nhanh 😁
Elv1es
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Penguin Pingu Chính xác, mọi người đang lầm tưởng usb-c là một chuẩn giao tiếp trong khi thực chất nó chỉ là một chuẩn kết nối vật lý.
solano
TÍCH CỰC
6 năm
Adapter 3.5 to usb C có làm giảm chất lượng âm thanh so với cắm thẳng 3.5 hay không?
zzTKzz
ĐẠI BÀNG
6 năm
@solano về lý thuyết thì là có 😆 vì mỗi điểm tiếp xúc vật lý giữa các cổng gần như chắc chắn sẽ có trở cao hơn dây dẫn nguyên sợi và nhiều chân thì trở kháng ko đều :v
Vô tình con Lenovo x270 có xạc type C, thế là bơm được cho con Note FE, tiện đi làm ko cần mang theo xạc riêng cho điện thoại 😃
@Phillip Dang Sạc macbook cũng cắm luôn dc nhé, bữa lấy sạc macbook của thằng bạn ifan sạc s8 lên được sạc nhanh luôn, trong khi iphone của nó đứng nhìn
@movingangels haha. Chắc iphone cũng phải chuyển qua cổng C thôi, hoặc cứ tiếp tục hút máu.
Vợ mình đang xài tablet win 10 với Note 8 xài chung 1 cổng sạc khỏe re. Nhưng có điều cục sạc công suất cao sạc cho Note 8 nó ko nhanh hơn được (tính theo đồng hồ báo đầy của Note)
hcoi !
TÍCH CỰC
6 năm
@Phillip Dang Bởi...cũng may vô tình...đóa.
ruoicoixuong
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Phillip Dang Nhưng nếu dùng thường xuyên có ok không anh? Có chai pin nhanh hay quá nóng lúc sạc không?
quanromance
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Phillip Dang Sạc được nhưng điện áp như thế nào ? có ảnh hưởng đến cục pin không e ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019