Chia sẻ về ưu nhược điểm của sách nói sau vài tháng trải nghiệm

MinhTriND
1/2/2022 10:1Phản hồi: 67
Chia sẻ về ưu nhược điểm của sách nói sau vài tháng trải nghiệm
Mình là một người thích đọc sách, tất nhiên, thích là 1 chuyện, còn làm hay không lại là 1 chuyện khác. Nói dễ hiểu hơn thì mình cực kỳ lười đọc sách mặc dù trong lòng vẫn có ham muốn về việc đó, chứ không phải hoàn toàn phản bác việc đọc sách. Một số người thích trải nghiệm thật hơn là đọc trải nghiệm của người khác. Nhưng cái nào cũng có mặt trái của nó và đối với mình thì việc đọc sách không có hại thì đọc thôi, miễn là biết cách lựa sách.

Xung quanh mình, những người chăm đọc sách, họ thường nói chuyện thông minh, vốn từ nhiều và sự hiểu biết của họ cũng nhiều hơn. Mình thích điều đó. Trong mấy tháng dịch vừa rồi, mình cũng sinh hoạt tương đối bình thường, cũng ăn, ngủ rồi làm việc, quay video. Nhưng vì không được di chuyển ngoài đường, nên thời gian rảnh của mình cũng nhiều hơn. Mình bắt đầu tìm đến sách, nhưng cũng không đủ kiên nhẫn để cầm 1 quyển sách để đọc mỗi ngày, không thể tạo thói quen đó được.

Thế là mình nghĩ ra 1 giải pháp khác: sách nói. Mình nghĩ hình thức này không chỉ dành cho những người như mình mà nó còn sinh ra để phục vụ nhiều người khác, như những người bị khiếm thị chẳng hạn. Kể từ thời điểm dịch tới nay chắc cũng gần nửa năm, nay gom đủ ý nên chia sẻ với anh em về cảm nhận của riêng mình đối với dạng sách này. Anh em nào cũng đang “đọc” sách nói thì cũng vô chia sẻ với mình nhé.

Nguồn sách nói có bản quyền

Thật sự là mình đã gặp khó khăn trong việc đi tìm 1 nguồn sách nói đa dạng, có bản quyền để đáp ứng nhu cầu của mình. Sau 1 thời gian đi tìm thì hiện nay chủ yếu có 2 kênh mà mình có thể tiếp cận được với sách nói 1 cách chính thống đó là trên Spotify và 1 cái app tên là Fonos. Spotify thì trước đó mình đã có biết và chia sẻ với anh em về kho sách nói trên nền tảng này. Còn Fonos thì mình mới biết và sử dụng gần đây thôi. Trước đây thì có 1 đơn vị khác cũng đầu tư vào sách nói là Alpha Books nhưng hình như giờ họ không còn làm nữa.

Hiệu quả đối với việc nghe thay vì đọc

Hiệu quả đầu tiên phải nhắc tới đó chính là nằm nghe là trải nghiệm thoải mái hơn so với việc cầm quyển sách để đọc, ít nhất là đối với mấy đứa lười đọc sách như mình. Tai nghe, não suy nghĩ, phân tích. Nhờ không phải cầm cuốn sách đọc thế nên là mình cũng chăm “đọc” sách hơn so với trước đây. Trong 3 tháng dịch, mình đã nghe xong được 3 cuốn sách. Điều mà mình có thể sẽ không thực hiện được trong suốt 1 năm nếu không nghe sách nói kiểu này.

Nói cái này anh em đừng cười chứ việc nghe sách nói còn giúp mình có 1 cái lợi khác đó là nó giúp mình…dễ ngủ hơn. Việc cầm điện thoại để xem này xem kia trước khi đi ngủ cực kì hại bởi chính cái thao tác cầm điện thoại đó sẽ khiến cho anh em khó đi vào giấc ngủ hơn và chuyện đó xảy ra với mình. Thừa biết được những tác hại của việc cầm điện thoại trước khi ngủ nhưng mình vẫn không thoát ra được.

Từ ngày có vụ sách nói, mình mở, hẹn giờ cho đọc tầm 30 phút hoặc khi nào hết chương thì tắt, vậy là đêm nào cũng nghe được vài chục phút rồi ngủ lúc nào không hay.

Hạn chế của sách nói

Hạn chế mà mình nhận thấy của sách nói đó là không phải thể loại sách nào thì nghe cũng thấm được. Ví dụ, mình có thể rất thoải mái khi nghe về tiểu sử của ai đó, những quyển mang tính chất nhẹ nhàng như truyện này kia thì nghe rất ổn. Còn đối với các thể loại khác đòi hỏi nhiều sự tư duy hơn khi đọc, thì quá trình nghe diễn ra quá nhanh để mình có thể dừng lại 1 chút để suy nghĩ về nội dung đó.

Quảng cáo

Chẳng hạn, mình nghe quyển Tư duy nhanh và chậm và thật sự là sau khi nghe được vài chương, diều mà mình làm sau đó là chạy ra nhà sách để mua 1 cuốn sách giấy về đọc cho dễ hiểu hơn. Mà một trong những nguyên nhân khiến 1 quyển sách trở nên khó hiểu có thể còn nằm ở vấn đề dịch thuật nữa.

Nhìn chung thì sách nói đối với mình có những ưu và nhược điểm riêng. Điều mà mình đánh giá cao nhất đó chính là thể loại này giúp mình có thể tiếp thu sách dễ dàng hơn mà không cần phải đọc. Có anh em nào cũng đang nghe sách nói không và có nhận định thế nào đối với dạng sách này?
67 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bố Khánh
ĐẠI BÀNG
2 năm
1 phần nữa sách nói liên quan den giọng đọc .
Thật sức chất luong sách nội dung là 40% . Nhưng giọng đọc chiếm 60% còn lại .
Vs thêm thể loại sách mà co số liệu nhiều . Như bảng tính hay đại khái như vậy m thì khi nghe cũng khá là xoắn não và khó hiểu
@╰‿╯ Cũng bình thường mà bạn
@Bố Khánh 700/năm là nghe all kho sách nói pk bạn?
@Bố Khánh Mình cũng fonos, đúng là quan trọng giọng đọc; tháng nào cũng 89k/ thẻ sách auto trừ, lúc này tối mặt mũi không nghe nhiều tính huỷ.
@Bố Khánh đúng ý tui lunn
Sách nói chỉ phù hợp đối với những quyển sách dễ, còn đối với sách khó, sách kỹ năng, sách đòi hỏi tư duy thì phải có nhiều bước lắm. Đọc lướt để nắm được bề mặt, đọc phân tích lại để nắm được chắc hơn, rồi bày tỏ quan điểm cá nhân, cái nào đồng ý, ko đồng ý với tác giả, viết ra, rồi gạch vào sách...
PCno.1
ĐẠI BÀNG
2 năm
@light_dark_91 Dù sao thì vẫn thích đọc hơn vì ko thích nghe giọng của người khác diễn giải những câu chuyện mà mình đang tưởng tượng, cảm giác đọc sẽ tự mình hình dung ra giọng đọc riêng nó thú vị hơn nhiều
DKez
TÍCH CỰC
2 năm
@light_dark_91 đọc sách giấy dễ cảm thụ và dễ nhớ hơn hẳn. Nhưng khó là set up được không gian ngồi đọc, nhất là bận rộn công việc, con cái,... 2 nữa là giá sách. Nhà mình 2 3 giá sách chật cứng sách người lớn, trẻ con. Chắc tương lai gần sẽ set up phòng học/ đọc cho cả nhà tử tế.
trungalove
TÍCH CỰC
2 năm
Chúc mừng năm mới bạn.

Mình cũng mới dùng Fonos khoảng 1 tháng và đang đọc dở cuốn thứ 2 của "Cha giàu cha nghèo".

Cá nhân mình thấy sách nói cực tiện vì trong ngày mình luôn có khoảng 1-2 tiếng thời gian chết khi lái xe. Trước đây mình hay nghe nhạc hay nghe youtube video giải trí nhưng từ ngày nghe sách thấy lôi cuốn hơn nhiều. Đôi khi cảm giác chỉ muốn nán lại xe thêm chút sau khi tới nơi để nghe thêm chút.

Tuy nhiên với sách nói, mình sẽ k có trải nghiệm hình ảnh như sách viết. Sau khi nghe về "Kim Tứ Đồ" mình phải lên youtube tìm thêm hình ảnh về nó để hiểu hơn chứ k hình dung hết đc nếu nghe sách. Phần phải dừng nghe để suy nghĩ sâu thêm mình cũng thấy đúng luôn.

Cuối cùng là chưa thích cách dịch thuật trong 2 cuốn mình đã đọc lắm. Hi vọng 1 năm membership mình sẽ trải nghiệm nhiều sách hơn và tổng kết lại. Cũng có thể mình sẽ tìm sách nói tiếng anh luôn cho sát nghĩa.

Ai có recommendation gì về sách nói tiếng anh thì cho mình biết với nhé.
Cheers
@trungalove Sách nghe rất khó nhớ chi tiết nội dung, nghe mấy quyển kiểu triết lý kinh doanh hay dạy làm giàu thì được, còn công nghệ, quản lý, chuyên sâu tý thì nghe như nước đổ lá môn
@trungalove Đi xe buýt nghe ok chứ lái xe ko tập trung lái thì nguy hiểm. Tập trung lái thì nghe chữ được chữ không. Nên không phù hợp lắm
@trungalove Có link mình để dưới. Cả kho sách t.a lun
DKez
TÍCH CỰC
2 năm
@trungalove sách nghe cũng khá hay, hấp thu kiến thức đc lúc mình đi xe, lúc làm mấy việc ít dùng trí não. Nhưng dễ trôi lắm. Năm 2020 - 2021 là 2 năm mình hấp thụ kiến thức qua nghe nhiều nhất, nhưng chỉ mấy kiến thức làm việc còn nhớ, còn kiến thức kĩ năng mềm trôi đi 8-9 phần.
Kiểu nghe xong để biết thêm, quên cũng đc nhớ thì càng tốt thì nên nghe sách nói. Còn nếu cần để học hỏi, tư duy, nâng cao level… thì cần giấy bút nhiều hơn.
Để đây và ko nói gì thêm..
http://audiobookbay.se/

😁
5 năm nay mình dùng sách nói để học tiếng Anh, mục tiêu năm nay là nghe xong bộ War and Peace: )))
giacomini
ĐẠI BÀNG
2 năm
Nó cũng thực sự phù hợp cho những người hay di chuyển bằng ô tô ( dĩ nhiên không phải người lái rồi). Vì đọc sách hay sử dụng điện thoại trên ô tô là cực kỳ khó khăn cho những người bị rồi loạn tiền đình.
Phuc_Ars
TÍCH CỰC
2 năm
Cái cảm giác cầm trên tay cuốn sách đọc khó thay thế bằng cái khác lắm 😉
Spotify thì nghe sách tiếng việt kênh nào bạn
amanhunt
TÍCH CỰC
2 năm
@thanh_satria Spotify không có sách chất lượng, chỉ có nhạc và podcast
Anbis
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình đang dùng:
- Mua sách giấy
- Kindle và InkPalm, trước đây là Boox Note Air
- Fonos và app Sách Tinh Gọn
Mình thấy sách nói giải quyết được việc biết rộng, còn để hiểu sâu vẫn cần sách giấy/eBook để nghiền ngẫm thêm. Mình đang nghe Cổ học tinh hoa đang được miễn phí trên Fonos.
Sách nói bị giới hạn bởi giọng đọc khá nhiều. Nhiều cuốn hay mà giọng đọc không hợp thành ra dở. Nhưng là giải pháp tốt vì không phải não ai cũng tiếp thu kiến thức qua việc đọc dc.
fonos 1 tháng 99k mà được chọn 1 sách àh
Buồn ghê...
amanhunt
TÍCH CỰC
2 năm
@barrettroyal Mình cũng thấy giá nó hơi chat, được cái là sách và giọng đọc tốt
Thaodd3
ĐẠI BÀNG
2 năm
Vừa đọc bài này. Qua facebook thấy ngay quảng cáo fm
pipobear
ĐẠI BÀNG
2 năm
mình từng thử so sánh cùng 1 cuốn sách với 2 phương pháp: đọc sách giấy và nghe sách nói thì nhận thấy: Sách nói tuy tiện nhưng khiến mình sót rất nhiều thông tin, kể cả nghe đi nghe lại nhiều lần. Lý do vì khi nghe sách nói thì hầu như ai cũng sẽ làm thêm việc khác như lướt fb, đọc báo,... vì mấy ai ngồi im tập trung nghe được mấy tiếng đâu. Nếu làm được vậy thì thà đọc sách giấy cho rồi.
App Fonos thực sự rất tuyệt, được đầu tư rất bài bản và công phu, mình từng gặp qua team bên này, họ chọn lựa giọng đọc, đầu sách, edit rất kỹ lưỡng và cẩn thận, mình dùng app từ rất là lâu và sau này chuyển hẳn qua dùng vì nó quá tuyệt và chưa có bất kỳ app sách nói nào làm mình hài lòng như thế. Đúng là có nhiều tựa sách phải tư duy như bạn nói, nên vừa nghe/đọc vừa ngẫm, mình thì không có quá nhiều thời gian để đọc nên luôn chọn cách nghe 30p trước khi ngủ và 30p sau khi dậy mỗi sáng, 1,25x lên, 1 cuốn có khi nghe đi nghe lại cả 2-3 lần mới thấm được, còn cuốn nào mình cảm thấy cần phải mua để đọc thì app luôn khuyến khích mua bản cứng để ủng hộ tác giả và NXB. Chia sẻ bạn cách để nhớ nội dung cuốn sách khi dùng app sách nói là nghe 1 chương, nghe đi nghe lại, khi bắt đầu nhớ được các chuổi sự kiện thì nên tự mình viết lại 1 bài chia sẻ trên FB hoặc Zalo hoặc Vlog chẳng hạn, biến tấu nó với góc nhìn cá nhân, rút ngắn câu chữ lại vừa đủ đọc, ko quá dài, từ đó sẽ thấm rất lâu, đây cũng là cách mình áp dụng cả năm nay rồi đó.
minoan
CAO CẤP
2 năm
Tìm sách nói cuốn từ điển anh việt mà ko thấy có nhỉ
ReamsX
TÍCH CỰC
2 năm
Mình thấy Fonos hơi đắt haizz.
Sách nói chỉ dành cho lúc rảnh.
Đối với người thích tốc độ như mình. Việc nghe một người nói không bằng tự đọc. Có thể gấp 3 lần nội dung đối với truyện.
Còn cỡ tin tức thì nghe 1 tin xong chắc đọc 10 tin cùng time
huntinglion
ĐẠI BÀNG
2 năm
@quocanh_ltk Nhiều khi mình phải bấm nhanh lên 1.5x để nghe
mình đang dùng Nanobook cũng hay, app start-up, dùng đan xen với spotify luôn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095