Chia sẻ về vấn đề vệ sinh tấm pin năng lượng Mặt trời

lightingbolt
1/2/2023 2:31Phản hồi: 138
Chia sẻ về vấn đề vệ sinh tấm pin năng lượng Mặt trời
Một trong những vấn đề nan giải của hệ thống pin Mặt trời là vấn đề vệ sinh nó mỗi quý, đôi chỗ sẽ là mỗi tháng
.
Hệ thống NLMT biến đổi quang năng từ ánh sáng thành điện năng rồi thông qua các Inverter để biến thành điện xoay chiều và hòa vào lưới điện quốc gia hay đơn giản là tự sử dụng cho các hộ gia đình
.
Như vậy hiệu suất chuyển đổi phụ thuộc rất lớn vào chất lượng tấm pin (công nghệ làm Pin, vật liệu làm Pin, ....) và khả năng hấp thụ ánh sáng.
.
Về chất lượng tấm pin thì mình không bàn tới ở đây, trong bài này mình chỉ nói đến vấn đề BỤI BẨN làm giảm khả năng hấp thụ ánh sáng và một số giải pháp mình biết để xử lý.
.
Ở những vùng có mức độ ô nhiễm bụi rất cao, chỉ sau 1 tháng, hiệu suất chuyển đổi của pin có thể giảm đến 30-40% (con số thực tế do mình ghi nhận từ một số hệ thống đã lắp) ở những vùng ít bụi hơn thì thường là sau 2-3 tháng hiệu suất còn khoảng 75-85%, chỉ một số hộ dân ở những khu vực thoáng và đặc thù mới có thể còn mức 80% sau 6th hoạt động mà không vệ sinh tấm Pin.

.
Như vậy, với qui mô công nghiệp thì trung bình tầm 02-03 tháng nên vệ sinh Pin mặt trời 1 lần, và thường thì với qui mô nhỏ (< 3MW = 3.000KW) thì sẽ sử dụng nhân công lau hay rửa pin trực tiếp
.[​IMG]

VS pin 1.jpg
Giáp pháp này có ưu điểm là rẻ, cơ động và phù hợp ở hầu hết các mái lắp đặt. Tuy nhiên nó tiềm ẩn nguy cơ mất an toàn lao động cao và khả năng hư hỏng pin khi ở một số vị trí xa thì công nhân phải đứng trên pin để thao tác (dù là đứng ở các mép nối tại vị trí khung đỡ)
Ở những qui mô tương đối lớn ( từ 1MW=1.000KW trở lên) việc sử dụng các công cụ hỗ trợ như chổi lau từ xa hay robot dần trở nên phổ biến
VS pin 5.jpg VS pin 3.jpg
VS pin 4.jpg
VS pin 6.jpg
Việc ứng dụng robot vào đã giúp giảm thiểu nhân công, bớt nguy cơ về tai nạn lao động, tiết kiệm nước rửa pin, xử lý được các diện tích mái lớn và dĩ nhiên là tiết kiệm chi phí hơn.

Mới đây, lại có thêm 1 phát minh về robot vệ sinh Pin với khả năng leo dốc tốt, tuy nhiên cái này còn cần thời gian kiểm chứng thêm.

https://vnexpress.net/robot-ve-sinh-pin-mat-troi-co-the-leo-doc-45-do-4564924.html

Robot vệ sinh pin Mặt Trời có thể leo dốc 45 độ

Công ty Blade Ranger của Israel giới thiệu robot lau bụi tự động Pleco có thể làm tăng 30% hiệu quả chuyển đổi năng lượng của pin Mặt Trời.
vnexpress.net

Mình chỉ chia sẻ về vấn đề này chứ không nhận làm nhé, nếu ae nào cần thì mình sẽ giới thiệu bạn bè mình đang cung cấp dịch vụ này nếu được.

Quảng cáo

Cảm ơn vì đã đọc và mong chờ các chia sẻ của các bạn trên tinh thần xây dựng cũng như phi chính trị hay phân biệt vùng miền các kiểu
138 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cảm ơn bạn đã chia sẻ kiến thức cho mọi người.
@lightingbolt Nghe hấp dẫn quá anh 😄
@mig29f Kèo thơm đó nha😄😄😄
@mig29f Vãi cả 89 như 98
@Hạt mè bé xíu cảm ơn mè, mè về hội mót mít để mót mít sale mè nhé bạn mè
Nếu bụi bám thành lớp dày thì mới làm suy giảm hiệu suất như vậy được, còn bụi thông thường gió thổi mưa trôi hết. Nhà mình cả năm ko vệ sinh thì tổng cs cũng bằng năm trước.
@toilachi9 Hiệu quả với những ai đóng tiền điện tầm vài triệu 1 tháng nha bạn, tầm 3-4 năm là hoàn vốn, sau đó là lượm ngược từ điện lực
@lightingbolt vài triệu chắc phải kiểu cho thuê hay buôn bán các kiểu rồi bác nhỉ,chứ dùng nhu cầu hằng ngày cơ bản hộ gia đình tầm có 500k/tháng ah,hic
@toilachi9 Ở thành phố tầm 2-3 tr 1 tháng không ít đâu bạn, nông thôn thì đúng là hiếm có thật
@toilachi9 nhà mình không kinh doanh, 4 tầng, 4 người lớn. 1 tháng tiền điện gần 3 triệu 😁
Cái này là quy mô công nghiệp họ chắc chắn sẽ vệ sinh. Còn nếu quy mô nhỏ nhỏ như gia đình, mình sẽ tính toán một xíu, bác góp ý cho mình nhé.
Giả sử bác lắp 10 kWp trên mái nhà, điện năng hằng tháng sẽ thu được theo lý thuyết cỡ 1200 kWh đến 1500 kWh. Tính trung bình là 1300 kWh đi. Như vậy giã sử nếu chúng ta lau dọn hằng quý tháng và không lau dọn thì sẽ như sau:

++ 1 tháng lau dọn một lần => đảm bảo hiệu suất của tấm pin là 90%. vậy bác sẽ thu được 1300 kWh x 0.9 = 1170 kWh / tháng

++ 3 tháng mới lau dọn một lần => hiệu năng của tấm pin theo bác nói sẽ ở mức 80%. vậy bác sẽ thu được 1300 kWh x 0.8 = 1040 kWh / tháng.

=> nếu bác lau dọn thường xuyên thì một tháng bác sẽ có thêm khoản 130 kWh điện. Giá điện lực họ mua khoản 2k/kWh, như vậy một tháng bác có thêm 260k.

Như vậy thì mình thấy giải pháp là nên đầu tư một bộ xịt cao áp giá chừng 1 2 triệu và xịt rửa mỗi tháng một lần cho các hệ thống PV nối lưới ở hộ gia đình sẽ rất ổn. Vừa tận dụng tự rửa được xe lại rửa được PV. Còn nếu thuê dịch vụ thì tùy độ bụi của khu vực khoản 3 tháng một lần nên xịt rửa lại PV sẽ kinh tế hơn.

Bác góp ý cho tính toán của mình nhé.
@lightingbolt Nhưng nhà dân thì việc đi lại an toàn hơn chứ, còn dự án thì mới tận dụng triệt để
@kobebryant Dự án là bắt buộc phải có đó bạn, không có thì đơn vị thi công bảo hành vệ sinh kiểu gì. Nhà dân thì do nhiều người không biết nên mấy đơn vị thi công không có tâm họ cố tình không nói hoặc đơn giản là quên luôn
@kobebryant nhà dân lắp thì làm gì mà có chỗ đi bác,mái ngoài với mái tôn toàn hình tam giác không ah
@toilachi9 Đúng là nhiều nhà dân lắp rất khó, cái này phải tùy thuộc vào thợ có kinh nghiệm họ bố trí thôi bạn. Mà thường thì nhà dân lại không cần đi, chỉ đứng 1 chỗ cầm cây chổi lau loại dài là được hà
Nhà chung cư không có xài cái này nên không biết gì hết 😅😅
@NghiepTranVINA Tất cả chúng ta đều đang thừa đạo đức và nghèo tiền 🤣🤣🤣
@lightingbolt Vỗ tay 👏👏👏👏👏🤣🤣🤣🤣
@lightingbolt like bác ngay
@lamtien338
Cười vô mặt
thuê người lau ,leo trèo tai nạn lạo động bồi thường còn "quá cha" tiền sắm robot
@anhcom67 Kí hợp đồng đàng hoàng, bên lau phải tự chịu trách nhiệm về an toàn thì chủ mái có gì mà lo. Còn đơn vị lau thì phải tự biết về an toàn cho mình, ham báo giá rẻ mà bỏ qua an toàn thì phải chịu chứ trách ai
Hay quá ngừi ae
@IPhone 14prm/1T Xin Nghe hihi, cảm ơn, chia sẻ nghề nghiệp thôi mà
Điện lắp mái hộ gia đình mà lau rửa thấy không an toàn.
@nguyendoan Đơn vị thiết kế và thi công đúng sẽ chừa 1 lối đi để làm việc đó bạn nhé. Còn nếu không thì đơn giản là mặc kệ và trông vào mỗi khi trời mưa cho sạch
Ở Vn có lẽ càng lớn càng nên không cần vệ sinh cho mất thêm chi phí làm gì,EVN chỉ cho hòa lưới 50% công suất thôi( nguồn báo chí)
@Không biết gì không là gì Tùy hợp đồng bạn nhé, báo chí nhiều lúc đưa không hết ý nên gây hiểu lầm
@Không biết gì không là gì 50% là còn cao ý, ngày thì thừa không cần đến, đêm cần thì ông lại không có 😁
@toidang Các bạn đang hiểu sai về cách thức hoạt động của nó, NLMT không dùng sẽ hòa lên hệ thống chung để cấp đến các vùng khác. Việc một số nơi cắt giảm mua (thường là các nhà máy NLMT lớn và rất lớn) thì phải xem lại hệ thống truyền tải ở đó thế nào, nếu lượng phát lên quá lớn, vượt xa lưới truyền tải đang có sẵn, trong khi nhà máy không chịu bỏ tiền đầu tư đường dẫn mà chỉ muốn xài chùa đường có sẵn thì đương nhiên là không thể rồi.
Đa phần ở các hộ dân là OK hết.
@toidang Đêm không có trong khi ngày đư là đặc thù của nó mà bạn, khi đầu tư vào Nhà đầu tư phải tính toán điều này vào để biết chi phí lợi nhuận ra sao
ôi thế này thì mai phải vệ sinh ngay 2 tấm pin trên mái mới đc, phải hơn 1 năm rồi ko động tới 😁 1 cái đèn và 1 bộ thái dương năng. Móa bọn bán hàng chả tư vấn dặn dò gì
@AZwarrior Chắc họ tính bạn vô trường hợp trông chờ trời mưa đó 😆😆😆
@AZwarrior Bạn chỉ cần vệ sinh pin NLMT thôi, còn mấy cái đèn kia thì khỏi, hư bỏ luôn vì mấy tấm pin đó dỏm lắm
Mình có đứa bạn đầu tư hơn 1 tỷ làm điện mặt trời mái nhà. Tính ra khu vực Quảng Nam không hiệu quả mấy.
@duchaitp Đúng rồi a, cái này đa phần chỉ hiệu quả từ Khánh Hòa vào Nam thôi
Kho mình 3 năm chưa vệ sinh tấm pin luôn 😆
@ViệtThương92 Vậy vs thử đi bạn, rồi kiểm tra lại cs trên app xem thế nào
@lightingbolt Mình trèo lên suốt, nhà gần biển nên ko khói bụi, thỉnh thoảng có trận mưa, năm lại vài trận bão lại sạch đẹp 😆
@ViệtThương92 À, vậy bạn thuộc nhóm sướng nhất rồi, khỏi lau cũng không sao
Tiền điện nhà mỗi tháng tầm 4tr thì đầu tư khoảng bao nhiêu tiền thì mới giảm được khoảng 2tr tiền điện mỗi tháng các bác ?
@ ict
TÍCH CỰC
một năm
@tamnguyen072 Này bác phải tính mức tiêu thụ điện nhà bác ngày bao nhiêu
@tamnguyen072 Bạn xài 1 tháng bao nhiêu số điện ?
@@ ict Mình không nhớ nữa, mà mỗi tháng tầm 4tr đó bác
@lightingbolt Mình không nhớ nữa, mà mỗi tháng tầm 4tr mỗi tháng
@tamnguyen072 Mình vừa tính thử, nếu bạn là hộ sinh hoạt thuần túy thì mỗi tháng bạn dùng tầm 1.450 số điện nhé, con số này là bất thường đấy, bạn kiểm tra lại xem sao
Chi phí lắp đặt hộ gia đình cao quá, hơn 100tr, hôm trước mình hỏi xong cũng k dám lắp, đắt quá
@lecongminhblogshost Bạn đưa nhu cầu sao mà họ báo như vậy nhỉ
@lightingbolt Mình dùng cả ngày lẫn đêm mà bạn, dùng 100% năng lượng mặt trời, mái nhà mình rộng mà, hệ thống tích trữ điện, thừa thì bán lại cho nhà nước. Nhưng giá chát quá nên thôi
@lecongminhblogshost Vậy thì giá cao là đúng rồi bạn, mà làm vậy thì sẽ không kinh tế bằng bạn chỉ sử dụng vào ban ngày và bán ngược lại cho ĐL
@lightingbolt Chủ yếu dùng ban đêm thôi, mình ngoài bắc, dùng điều hoà nhiều mà
Cám ơn bác. Đọc xong bài bác mấy ông nào đang dự tính mua hệ thống năng lượng Mặt Trời bỏ ý định luôn. 🤣🤣🤣
@lamtien338 làm đúng chuẩn thì không khó lắm đâu, chỉ là tốn công và chi phí một chút
@lightingbolt Ok bác. Tạm thời nghèo nên hóng hớt cho vui 😁😁😁
@lamtien338 thu thập kinh nghiệm sẵn cũng tốt mà 😁
@lightingbolt bác lại an ui mình rồi. hihi
Cười vô mặt
Bác làm mảng này cho m hỏi. M mua 1 bộ nho nhỏ làm nguồn chiếu sáng quanh nhà và sân vườn, thì nên mua ở đâu bác? M cần 10 bóng bub để thắp sáng quanh khuôn viên
bbvc
TÍCH CỰC
một năm
@lenam098 Nhu cầu của bác đơn giản vậy thì chỉ cần lắp đèn và bộ hẹn giờ thôi. Tiền lắp mlmt dư trả tiền điện cho cả trăm năm sau.
@lightingbolt Đúng rồi. Tớ tính mua bộ điều khiển sạc và xả dòng ra xoay chiều để gắn bóng điện lưới, tầm 3w đến 12w. Nhưng chốt lại bác khuyến nghị đúng. Tiền dây dẫn và pin làm giá lắp đặt cao đáng kể và k kinh tế.
@bbvc Bác nói đúng. Chắc tớ mua công tắc thông minh và gắn bóng điện lưới tầm 12w. Sau đó lắp thêm UPs cho 02 cửa cuốn và mấy cái cam là ổn
@lenam098 Hệ NLMT chỉ hiệu quả khi mỗi tháng bạn đang phải trả tầm trên 2tr tiền điện, khi đó hệ NLMT sẽ cắt giảm điều đó (chủ yếu ở các số điện đang phải trả mức giá cao), đồng thời có thêm 1 khoản thu ngược từ ĐL trả lại cho bạn
Cái này phức tạp lắm còn liên quan pin và bộ đổi điện nữa thì phải. Mua đồ dỏm hư đồ trong nhà hết
@tamle_o Đồng ý là lắp đồ dỏm thì mau hư, nhưng nói nó hư đồ trong nhà là không đúng. Tấm NLMT tạo ra dòng điện, qua bộ Inverter đi vào đồng hồ điện của bạn, hòa vào lưới điện quốc gia rồi dùng thì sao hư đồ trong nhà được?
@lightingbolt À tưởng đang bàn về việc tự cung tự cấp điện cho gia đình xài
@tamle_o Nếu là tự cung tự cấp điện thì cũng có luôn bạn, khi đó bạn phải đầu tư thêm bộ lưu trữ như acquy để có thể sử dụng vào buổi tối. Lưu ý là bạn lưu trữ đa phần là điện 1 chiều DC, nên muốn dùng các dụng cụ thông thường thì bạn phải có bộ chuyển đổi DC-AC nữa.
Nhà mình lắp bình nước nóng nlmt cũng khoảng 4,5 năm nay rồi mà chưa bao giờ trèo lên đấy để vs hệ thống pin cả. Đọc bài của bác mới để ý hèn chi dạo này nước nóng yếu hẳn. Có lẽ do không vs tấm pin
@Phấn Trần Hồng Nước nóng NLMT là khác hẳn nha bạn ơi, nếu nước yếu thì khả năng cao là do đường nước từ bồn lạnh qua bị thiếu hoặc cái bình inox chứa nước lạnh bị hỏng lớp giữ nhiệt bên trong rồi.
@Phấn Trần Hồng Bình nước nóng nlmt cũng nên được vệ sinh vì bụi bám lên các ống làm nóng gây cản trở việc hấp thu ánh sáng mặt trời và giảm hiệu quả làm nóng nước
@BenGlo đúng rồi bạn, nhưng bạn trên nói nước yếu chứ không phải là không nóng
bươc lên panel thì đúng là dame chí mạng : )))
nó sẽ ảnh hưởng lên tuổi thọ của panel
JerryRigEverything từng vệ sinh kiểu đó ,và bị chửi te tua 😁
@kixx Bởi vậy phải làm các lối đi, chỉ mấy ông lôm côm mới không làm lối đi thôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019