Chia sẻ về việc bị cán đinh, dị vật trên lốp xe máy

su béo béo
15/5/2021 7:3Phản hồi: 88
Chia sẻ về việc bị cán đinh, dị vật trên lốp xe máy
Khi anh em chạy xe máy ở ngoài đường, việc cán đinh hay những thứ dị vật nó xảy ra nhiều. Điển hình là mình, tháng nhai 2 cây đinh là bình thường, không tính đi trong phố hay đi tour. 😁 Trong bài viết này, mình muốn chia sẻ với anh em về những thứ xung quanh vấn đề này. Nếu như có gì không đúng hoặc thiếu sót anh em bổ sung phía dưới cho mình nha.

Mình sẽ chia vấn đề này thành 3 vế: lí do bị cán đinh, cách xử lí và những thứ cần lưu ý. Chia ra thế này cho mình dễ nói hơn :D

1. Lí do anh em bị cán đinh/dị vật.

Cơ bản mình nghĩ là do xui hoặc là nhân phẩm không tốt, như mình nói ở trên, không hiểu vì sao mà xác suất mình cán đinh khá cao và có khi cán cả tăm tre. Trong đó có cả bánh trước và bánh sau luôn nha anh em, chắc đổi tên mod thành Su Hút Đinh sẽ hợp lí hơn :D. Thêm 1 cái nữa đó là việc nhiều người vì lợi ích cá nhân mà sẵn sàng rải đinh, mảnh sắt,... ra đường để người đi đường dính vào. Phải nói việc này rất rất thất đức luôn, mình thấy không ít người bị dính đinh một lúc trên 1 đoạn đường ngắn. Điều này chắc chắn không phải ngẫu nhiên.

2. Cách xử lí

• Với xe có ruột: nếu như vô tình bị cán đinh chắc chắn sẽ không thể tiếp tục di chuyển và phải dừng lại dắt đi tìm nơi khắc phục.
  • Với xe xài lốp không ruột (bánh đúc): nếu như cây đinh không làm xe anh em xì hơi có thể tiếp tục chạy cho đến nơi có thể vá ép được. Việc anh em sử dụng vá lụi cũng được nhưng chỉ là hình thức mì ăn liền, cứu cánh tạm thời lúc đó mà thôi. Sau khi đến nơi mình muốn vẫn nên đi vá ép lại cho an toàn. Bởi vì vá lụi có khả năng sẽ làm hư hỏng lốp xe của anh em.
  • Có thêm một cách nữa mà mình chưa thấy cũng như không rành là việc đổ keo phía bên trong. Anh em nào biết cách này có thể chia sẻ thêm ở phía dưới nha. Nhưng cá nhân mình sẽ không sử dụng hình thức này vì sợ nó sẽ ảnh hưởng tới sự cân bằng ở bánh xe.
3. Những điều nên lưu ý:

• Khi đi đường, mình khuyên anh em đừng đi quá sát lề hoặc sát vào dải phân cách vì có thể đinh sẽ bị xe chạy tới lui hất vào phía bên trong đó nhiều hơn.
  • Có thể gắn thêm bộ đo áp suất lốp để theo dõi tình hình hơi trong lốp xe của mình.
  • Khi bị cán đinh và xì hơi liên tục, anh em hãy cố gắng tìm nơi để vá chứ đừng cố gắng chạy vì nó sẽ làm hư lốp của anh em. Tệ hơn nữa khi hết hơi xe sẽ chạy bằng vành, vấp ổ gà hay gờ giảm tốc có khả năng hư luôn vành xe.
  • Kiểm tra tuổi thọ của lốp xe cũng như độ mòn của lốp để có thể thay thế cho đúng lúc. Tránh để lốp xe quá mòn hoặc quá cũ sẽ không tốt. Có khi lốp mòn quá chưa cán đinh mà đã bị trượt té rồi.
88 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có vỏ gì bao cán đinh của Michilin không biết dùng ổ áp không
@TsanHoang Tôi nhà 2 cái máy nito vứt xó vì khách phản ánh đi sóc tay lái thì bị nhảy, nói chung ko phù hợp với khí hậu, đường xá mình, nên tôi ko bơm cho khách nữa.
@bomduc Thực ra bơm lằn đầu tù chisnh hãng nên không biết bao lâu, còn bơm thêm thì cũng nhanh như bơm hơi thường thôi, chiêc CRV-2020 cứ 2 tháng hãng email nhắc mang xe đến để đo và bơm nếu cần...
Khánh nhà tôi sợ nito rồi nên ko ai bơm nữa, tôi toàn bơm không lấy tiền luôn 30 đô một lần đắt nhỉ, đúng tiêu tiền đô.
Hãng Bơm miễn phí bạn ạ ,
Chỗ bán vỏ thì vá miễn phí khi bi xẹp , thủng ở đáy thì ho vá nhưng thủng bên hông thì họ sẽ không vá vì an toàn , trường hợp này thì phải thay vỏ mới thôi..
Việt Nam! còn xài đc là vá hay cặp nên ngày xưa chiếc xe lam chở khách nhà mình có khi phải dùng vỏ Ai cập ( vỏ cặp )
Cười vô mặt
Dính Đinh thì thay lốp dự phòng, hoặc gọi cho mình nhé
Đường dây nóng Công ty TNHH Đức Lộc: 02213883883 - 02213873226
@Trường An Trần Em Quận ngoài Bắc 😆
@Trường An Trần Nhưng mà em lại ko làm đêm, đêm cho nv nghỉ hết bác ạ
@bomduc Bác ở Hà Nội hay khu vực nào thế ạ?
@tranngocminh1990 Hưng Yên bác ơi.
Dùng chai vá cấp tốc bơm vô, sau đó tìm chổ vá trong, vệ sinh lại mâm.
Vá núm, vá lụi, vá xịt. Đi xa chịu khó trang bị vậy. Cái vá xịt hạn chế xài, keo nó dính hư vành.
@Cu Cứng Nó còn làm lệch tâm bánh, đi nhanh sẽ bị lắc ông ah, tôi chả bao giờ bán cái đấy cho ô tô
DanRung
ĐẠI BÀNG
3 năm
Gắn cái miếng chắn đinh chế hoặc của công ty logonhuadeo làm cho nó đẹp, stock còn ít, còn sợ xấu người ta nhìn thấy dị dị thì chấp nhận cán đinh, xài lốp xịn hãng xịn như Michecclin hay pirreli vỏ Rosso tỷ lệ cán đinh ít hơn nhiều, cả năm chạy khỏi dính.
@DanRung 😆 dính Đinh hay ko do hên xui, và do mã hoa ông ạ, còn lốp xịn thì còn nhiều loại xịn hơn mấy loại ông kể trên ăn thua gì. Vẫn dính Đinh bình thường.
DanRung
ĐẠI BÀNG
3 năm
@bomduc Bởi đa số cmt tinhte không có cái gì mang tính đóng góp
Mã hoa mau là ăn đinh nhiều hơn mã hoa thưa ông ạ, hoa thưa để chạy tốc độ cao, hoa mau hơn tý chạy Onroad, hoa to nhiều, rãnh sâu chạy Offroad.
xtruongiu
ĐẠI BÀNG
3 năm
2 tuần trước mình cũng bị một lần hai phát, một phát chính giữa, một phát bên mé, giờ vẫn để cái bên mé nằm im ở đó
@xtruongiu Thay lốp thôi ông
dra.long10
TÍCH CỰC
3 năm
@bomduc dính bên viền lốp ko vá đc hả bác?
@dra.long10 Nó yếu vá là lại bung ra thoi bác ah
Share list vá lốp làm kĩ luôn nhỉ
Bình thạnh có gia đình ở nguyễn văn đậu
Có một số người không hiểu vì lý do gì mà bị dính đinh liên tục.
@HyH nhân phẩm không tốt bác ạ. em là 1 ví dụ.
mà rất hay ở chỗ cứ nghèo thì rách. lúc nào đang hết tiền đói quá mà vẫn phải lết ra đường là y rằng được ăn đinh.
@HyH Hên xui, do thói quen đi ra vỉa nhiều, do mã hoa đấy nó bắt Đinh hơn.
Nên kiểm tra vỏ có dính sắt nhỏ sau mỗi lần đi dài về. Như mình thì mỗi lần đi xa về là dựng xe lên quay từ từ và kiểm tra xem có dính mấy đinh nhỏ mà nó chưa làm thủng vỏ hay không. Dùng kìm nhọn gắp hết các đinh đó ra. Vì nếu ko gắp ra thì đi thời gian nữa mấy cái đinh nhỏ đó có thể ăn sâu hơn vào vỏ và làm xì hơi li ti. Nó không làm xẹp hơi nhanh nhưng vài va ngày là nó xuống hơi cứ phải đi bơm liên tục. Có đợt mình lười rút đinh nhỏ đến khi có trên 5 lỗ nhỏ li ti lủng, lúc đó vá cũng ko ổn và tốn nhiều tiền. Thay vỏ thì tiếc.
Ps: gần đây đoạn QL1A khu Linh Xuân bọn nó rải đinh nhiều lắm, bác nào qua đường đó đi chậm cho an toàn
hảo0676
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bộ vá stop & go bơm hơi xiaomi là xong còn rách đường dài thì thua
07klong
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thời gian trước cũng hay dính đinh. kinh nghiệm là tránh những chỗ mà cát hay bẩn đọng lại sau khi nước mưa chảy trên đường. Lâu rồi không dính.
Việc k nên đi quá sát lề đưong là đúng nè xe to đi sẽ lm đinh bắn ra rìa một lần đang đi có điện thoại tấp vào lề nghe thì cán luôn đinh nhọ
Đang định mua bộ bơm và vá Stop and Go, có bác nào sử dụng chưa nhẩy???
Mình cũng đi vespa GTS như thế này, sau hơn 7 năm thay 7-8 quả lốp sau thì mình đang yên vị với quả lốp Michelin được 2.5 năm nay rồi.

Vá dúi là lởm nhất. Anh em chắc ai cũng biết, được tầm 3 tháng là lại xì hơi.

Vá trong được tầm 8 tháng đến 1 năm là keo kết dính bên trong nó bung ra do nhiệt độ ở VN mình nóng quá, mình đã từng vứt quả lốp vì 2 miếng vá trong cùng bị xì hơi.

Ngon nhất là vá chín, dùng máy ép nhiệt để vá, cái này hồi xưa ở miền Bắc mấy ông sửa xe ở ngã tư hay đốt cao su để vá lốp, cơ chế cũng như vậy, vì là ép nhiệt nên miếng vá bền hơn rất nhiều.

Ngoài ra còn có vá nấm từ bên trong. Mình không tin tưởng nên không thử vì cơ chế giống vá dúi nhưng vá từ bên trong lốp thay vì từ ngoài vào như vá dúi.

Nhân tiện PR, ai ở HN mà quanh khu Cầu Giấy nên vá chín ở Đích Lốp chỗ Trung Kính, mình toàn vá ở đó, gara oto nhưng cũng vá cả xe máy. Chất lượng miếng vá cực tốt, giá từ 50-80k gì đó mình ko nhớ.
dhnghia
ĐẠI BÀNG
3 năm
@gauto988 À vậy ko phải như ý mình nói rồi, bác xem bộ này nhé
@whatwhenwhere Căng nhỉ, ông qua tôi bán lốp cho xong đi thay cho rẻ 😆
@bomduc thay 2 cái rồi mỗi cái gần 700k, 1 cho chiếc vespa, 1 chiếc liberty 150cc, tôi ở SG mà
@whatwhenwhere Xa quá 😆
vá lụi tức là dùng miếng dán phải không mod?
Mới mua cho vợ chưa được tháng, bị đồng nghiệp chơi xấu, nóng ruột vãi. Kiểu vặn vít vào vỏ, chạy đoạn xa sẽ bị lũng.
@tanvietbt83 check camera thôi bác. Mà vợ bác làm chức vụ gì để chúng nó ghét thế =))
@Anthonie Le Công nhận
@Anthonie Le Chỗ đó lại không có cam. Nvvp bình thường thôi, chức vụ gì, xe mua mới hay bị. Vãi cty
có vỏ gì cán đinh k lủng k ạ
Phucnguyen11
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đi làm xa nên cũng bị nhiều. Có lần về muộn bị dính, chẳng còn tiệm nào mở, cuốc bộ tìm nhà nghỉ còn mở cũng cả cây số, dắt cái xe hết hơi mệt kinh khủng.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019