Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Chia sẻ về việc dán tem và đổi màu xe máy: đẹp nhưng sẽ bị phạt nếu không giống màu trong cavet

su béo béo
4/8/2020 7:16Phản hồi: 129
Chia sẻ về việc dán tem và đổi màu xe máy: đẹp nhưng sẽ bị phạt nếu không giống màu trong cavet
Mình thấy vẫn có nhiều anh em đang thắc mắc rằng nếu như dán tem xe máy hoặc thay đổi màu sơn có bi phạt không và phạt bao nhiêu tiền? Mình cũng có tìm hiểu qua và chia sẻ với anh em về vấn đề này một chút. Nếu như có gì sai sót anh em bổ sung thêm cho mình nha.

Về cơ bản khi anh em dán tem hoặc đổi màu xe máy sẽ vi phạm luật và mức phạt của nó là:
  • 100.000 - 200.000 đồng với xe cá nhân, thường là bị phạt 150.000 đồng.
  • 200.000 - 400.000 đồng với xe của tổ chức, lấy trung bình khoảng 300.000 đồng.
Mình nhớ có một lần mình chạy đi Vũng Tàu với chiếc Winner full đen trong khi giấy tờ lại là màu đỏ-đen. Mình đợt đó đã bị phạt 200.000 đồng cho lỗi đó, lúc ấy mình có thắc mắc thì anh công an nói rằng: "Giấy tờ đỏ-đen, em kiếm một chi tiết nào có màu đỏ anh sẽ cho em đi 😔 ". Vậy nên khi anh em có dán tem mà thiếu hoặc sai màu so với cavet xe sẽ bị phạt. Còn thêm một điều nữa, những chi tiết như số hiệu, tên xe, hãng xe anh em cũng cần phải có đủ nếu không muốn bị phạt. Ví dụ như trên xe Honda Winner 150 thì xe sẽ phải có logo Honda, tên xe Winner và số cc là 150.

Chiếc Kawasaki Ninja ZX-6R đã dán tem mới nhưng vẫn giữ màu chủ đạo và tên xe, tên hãng
Vậy nên nếu như anh em muốn an tâm khi mà dán tem cũng như sơn lại xe có thể để ý tới màu trên giấy tờ xe của mình. Cứ đè những màu đó mà dán tem cũng như sơn xe là ok, anh em giao thông không khó khăn tới mức săm soi những màu khác đâu. Mà nếu anh em dán tem 7 sắc cầu vồng thì mình không chắc nha 😁. Ví dụ như giấy tờ màu vàng-đen, anh em chỉ cần dán decal hoặc sơn thế nào mà màu vàng-đen vẫn chiếm tỉ lệ lớn trên xe là được. Nhớ phải gắn logo với tên xe lên nữa nha anh em.

Còn với những anh em nào mà muốn thay đổi màu sơn khác có thể đi làm dịch vụ để đổi giấy tờ xe. Giá chi phí để đổi khoảng 50.000 đồng, tuy nhiên có thể phát sinh thêm nhiều thứ lúc anh em làm. Chi phí thì không cao nhưng anh em sẽ mất thời gian cho việc đổi màu xe đó. Còn với xe mới, trước khi ra cavet anh em cũng có thể đổi màu cho cửa hàng hỗ trợ đổi giấy tờ xe cũng được.

129 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình đi xe số & ko khoái sơn hay dán tem cho xe, thích để nguyên màu gốc của xe nhưng nếu đi PKL thì việc trang trí cho xe bằng những màu sắc hoặc hoạ tiết độc đáo cũng hay 🤓
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@vespapx150 ừ thì..thật ra là...tôi....chỉ vào đây like những cmt chửi chú Crazy thôi chứ tôi k quan tâm đến ổng viết gì, cứ thấy nhiều cmt là kiểu gì cũng có cmt chửi lão đc nhiều like nhất =))) tôi mong ae về sau ổng có cmt mang tính huề vốn như thế anh em đừng chửi ổng thế nữa, tôi thích lắm :v
@p700i bị chửi nhiều chai mẹ mặt rồi chứ tu cái qq gì phen? =))) phen lại chưa chơi đồ rồi
ADP.snw
ĐẠI BÀNG
4 năm
@RF Hiến Nguyễn Tu thành chánh quả là “thánh xàm l “, “thánh chai mặt” đó bác
@crazysexycool1981 tính làm tem trùm nhưng mà thấy nhiều xe đi được mấy tháng nhìn nó bẩn bẩn nên thôi. dán keo trong là ok rồi
Đổi vàng đen thành đen nhám. Anh gt k nhận hồ sơ 😔😔😔
@nguyenpr089 Vàng đen. Bh thành đen vàng k bt nó có bắt lỗi 😄😄
@Hồ vi từ 86 Kệ nó đi bác. Hồi đó xe mình là đen xám. Xong mình sơn hết màu xám nhám, sơn them cái chắn bùn trước màu đen nhám. Đến giờ đâu bị gì đâu.
@nguyenpr089 Ok. Bác xe của thằng cháu nên hỏi thôi 👍👍
@Hồ vi từ 86 Khác vị trí ngữ pháp trong câu 😃
QuyetND_Jr
TÍCH CỰC
4 năm
dán cũng vui mà, thể hiện được cá tính của mình =)))
Dán thì chắc ko sao. Nếu mà bị bắt nó ghi biên bản thay đổi màu sơn thì lúc đó mình nhanh tay lột keo ra =))
@John Chris Để nguyên phạt 300k lột ra về dán lại 500k 😃
@John Chris Tiền dán lại còn cao hơn tiền phạt ấy chứ
KingR
TÍCH CỰC
3 năm
@John Chris Không cần nhanh hay chậm, trong luật ko cấm dán decal màu khác, chỉ cấm sơn màu khác, mình đã hỏi kỹ việc này khi đi làm đk xe.
KingR
TÍCH CỰC
3 năm
@Võ Thành Quân Nếu bị phạt, bác có thể làm đơn kiện, trong luật chỉ cấm SƠN khác màu, ko cấm DÁN khác màu.
oxechip
TÍCH CỰC
4 năm
xe giữ kỹ, nhưng sau khi gửi xe thì.... ôi thôi
@oxechip Xe đun vào bãi xe đông nghẹt thì đương nhiên là tan nát rồi, cũng khó tránh mà!!!!
@hemilo Mấy cha dắt xe ng khác để lung tung ko khó chịu bằng mấy má chạy xe vô bãi xong dựng chống nghiên dựa vào xe người khác.
@nguyenpr089 Đúng rồi, thấy hở chỗ nào là đun dô chỗ đó không thèm nhìn ngang ngó dọc chi hết, biết mình hông á!!!!
@oxechip Nói chung là xe máy mà phải đem gửi thì khó giữ lắm, xước xát đành chấp nhận thôi chứ biết sao được, nhiều lúc nhìn khó chịu định đem dán lại nhưng lại chả được mấy bữa
@Hassler Dán rồi lại bị xước nên thôi cứ để nó tã, sau vài năm làm có tiền lại ốp cho nó bộ khung, bộ dè mới
l0ngku
TÍCH CỰC
4 năm
Cứ để nguyên thuỷ mà đi,cơ bản bị phạt hay không là do cách nói chuyện và đi đứng của mình thôi
@l0ngku Do cách ăn ở nữa bạn. Bạn ăn mặc đúng đắn đàng hoàng thì công an cũng nhìn với con mắt khác.
anh em thích đi đổi màu xe cũng đơn giản thôi nha, https://tinhte.vn/thread/co-ban-5-buoc-thu-tuc-hanh-chinh-de-doi-mau-son-cho-xe.2294855
@Nam Air cập nhật tí là giá đã lên từ 30k thành 50k rồi 😁 làm cũng nhanh
tự làm dễ lắm, o cần đến cò đâu
@hoangtien123 Nhiều khi tâm lý mọi người ngại mấy cái thủ tục hành chính nên mới sinh ra cò
alex.hn
CAO CẤP
4 năm
Đăng kiểm/ đăng ký phương tiện có ghi rõ mô tả đặc điểm của phương tiện; Khi bạn dán tem/thay đổi màu thì rõ ràng là vi phạm rồi, vì nó làm thay đổi nhận dạng của phương tiện.
Độ các bộ phận kỹ thuật khác cũng làm thay đổi đặc tính kỹ thuật của xe và về lý thuyết nó có thể gây tác động xấu tới người khác khi phương tiện của bạn tham gia giao thông - trừ khi bạn đi đăng kiểm lại khi thay đổi (chắc đek ông nào làm thế đâu, LOL).
crabs
CAO CẤP
4 năm
@alex.hn mua cái xe xanh dương đậm, về sơn lại xanh đọt chuối có bị phạt không?>

trên cavet chỉ để màu xanh
alex.hn
CAO CẤP
4 năm
@crabs Thử làm thôi. 😁
KingR
TÍCH CỰC
3 năm
@alex.hn Cụ nhầm nhé, giấy ĐK xe ghi màu SƠN xe, không phải màu xe, do đó DÁN decal khác màu không bị phạt, chỉ khi SƠN lại khác màu mới bị phạt. Cán bộ ở phòng ĐK xe trả lời em khi em xin đổi màu xe từ vàng đen sang xanh trắng 😆 nếu chỉ dán thì ko phải xin phép vì màu sơn có thay đổi đâu mà sửa.
KingR
TÍCH CỰC
3 năm
@crabs Không bị sao hết
Cứ dán theo chi tiết trên cà vẹt, chứ dán kiểu Doremon, Pikachu thì rõ ràng lạy ông tui ở bụi này =))
@Maxken86 Vấn đề là lúc mua thì thích màu trên cà vẹt mà dùng 1 thời gian thì lại thích màu khác mới cần topic này
@Hassler Cứ dán thôi, tốn tiền đi đường
quanromance
ĐẠI BÀNG
4 năm
trước chạy chiếc dream mà mua của hàn quốc nó dán chữ khác, giấy tờ thì dream, thế là mất mẹ 5 xị
KingR
TÍCH CỰC
3 năm
@quanromance Chính xác, đó là thay đổi nhãn hiệu nên bị phạt
chơi tem xe đơn giản ko màu mè như hình rồng phượng, doremon, rắc xing boi các kiểu thì sẽ không bao giờ bị phạt trừ khi gặp CSGT mà tỏ thái độ khó chịu, lúc đó người ta ghét thì sẽ bắt thêm lỗi này 😁
Giấy đăng ký xe ghi hai màu thì màu trước là màu chính
@Đu Máy Bay chấm com Chuẩn men, nhưng có khi làm ngược lại cũng ko sao.
không mê vụ này
djchuoi
TÍCH CỰC
4 năm
bài viết rất thiết yếu đấy
Dán tem xe thì làm bộ tem có pallet màu trùng với màu đăng ký xe là được. Còn thay đổi màu sơn bị phạt là đúng rồi.
thanh.qs
ĐẠI BÀNG
4 năm
Anh em nào biết nếu dán đề cal phản quang thì vó được ko vậy?
Anh em cứ dán cái logo Táo cắn dở lên cái bàn thờ (xe) sẽ không sao cả nhé. 😃
18K
CAO CẤP
4 năm
Làm thủ tục đổi màu xe, kể cả tiền phí đổi lẫn ship đăng ký xe đến tận cửa nhà đâu đó chưa đến 100k chưa bằng giá phạt 1 lần. Không cần mang xe đến, chỉ mất công tới trụ sở đăng ký 1 buổi.
Mình bắt đầu tự đi làm giấy tờ từ khoảng 5 năm nay, nếu theo luật thì thủ tục không quá rườm rà đâu nên khuyên các bạn nên đi đổi chứ đừng để cố chạy. Lúc mình vi phạm lại cửa dưới CSGT là không được, không hơn nhưng cũng là ngang hàng.
@18K sao lại o fải mang xe đến?
bạn vẫn fải mang xe đến để công an kiểm tra và bít lí do bạn mún đổi màu xe là gì nữa chứ
18K
CAO CẤP
4 năm
@hoangtien123 Không cần đâu bạn ơi, không hỏi đâu. Nhà mình có 3 con xe máy mình đều đổi hết thành màu mình thích rồi bạn. Chưa thấy lần nào họ bắt mình ra xe để họ kiểm tra cả. Vì trường hợp đổi màu xe cho hợp phong thuỷ rất nhiều.
Còn khái niệm màu xe cũ nên đổi ấy, với cảnh sát giao thông là còn đi được nhưng mình thích đổi mình cứ bảo là nó cũ ai mà rảnh đi cãi nhau đâu.
Có 1 điều cảnh sát giao thông sẽ hỏi. Đấy là chắc chắn màu muốn chuyển sang là màu gì và dặn yêu cầu đổi đúng màu mình đăng ký. Đơn giản ấy mà, thân thiện lắm
NQN.79
ĐẠI BÀNG
4 năm
@18K Mình mới đổi màu sơn sau tết đây...đã lên màu mới rồi mới xuống huyện để xin đổi nó bắt đem xe xuống,cà số khung số máy rồi mới đồng ý cho cấp lại cà vẹt mới đây...của mình là đổi trc rồi mới xuống khai báo sau
Xưa chạy con xe cavet Trắng - Đen - Cam, dán đen cả xe, còn cái sườn màu cam và cây phuộc màu trắng, chạy mấy năm trời chưa dính vụ màu sơn xe
@nh0ktam01 Có lý ha 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019