Chia sẻ: Vì sao dùng điện thoại cũ để quay phim di động vẫn là lựa chọn hợp lý
Nam Air
1 nămBình luận: 110
Chia sẻ: Vì sao  dùng điện thoại cũ để quay phim di động vẫn là lựa chọn hợp lý
Xin chào anh em, mình được mời chia sẻ về việc sử dụng điện thoại cũ cho những công việc hằng ngày. Chủ đề mình chọn chia sẻ là Dùng điện thoại cũ để quay phim di động và Dùng điện thoại cũ để làm vlog. Tính mình cũng thích quay phim, dựng phim, cũng có một ít kiến thức cơ bản nên mình đồng ý ngay thôi.

Đây là bài đầu tiên trong 2 bài mình sẽ làm: Dùng điện thoại cũ để quay phim di động.

Mời anh em xem video:

Lý do vì sao điện thoại cũ vẫn còn hợp lý nếu muốn quay phim di động:

Quảng cáo

- Cấu hình máy vẫn đủ mạnh để cho chất lượng phim tốt, đủ dùng trên Youtube, Facebook, Instagram vv
- Thay vì dồn hết tiền mua điện thoại mới, có thể mua điện thoại cũ, tiền dư ra để mua phụ kiện như chân máy, đèn trợ sáng, gimbal, micro vvv.
- Cũng cần trau dồi kỹ năng quay phim, dựng phim

1. Cấu hình máy cũ vẫn đủ mạnh để cho chất lượng phim tốt, đủ dùng trên Youtube, Facebook, Insta

Nếu anh em dư dả kinh tế, mua ngay iPhone Pro Max đồ để quay phim thì mình không nói, tuy nhiên nếu anh em chỉ có một số vốn nhất định để đầu tư cho việc quay phim di động thì chiếc điện thoại cũ vẫn đáp ứng cực kỳ tốt.

Ví dụ mua iPhone X vẫn quay được 4k/60fps, mua iPhone XR vẫn quay slowmotion 1080/240fps. Và chất lượng phim ảnh từ những chiếc điện thoại cũ vài năm tuổi đó vẫn cực kỳ ngon.

Mình từng quay rất nhiều video review, trên tay cho Tinhte.vn sử dụng điện thoại iPhone 6, iPhone 7, 7 Plus, iPhone 8, iPhone X. Mình thấy chất lượng phim ảnh của những chiếc máy 2-3 năm trờ lại đây gần như tương đương và ngon đủ dùng cho mạng xã hội.

2. Thay vì dồn hết tiền mua điện thoại mới, có thể mua điện thoại cũ, tiền dư ra để mua phụ kiện như chân máy, đèn trợ sáng, gimbal, micro vvv.

Làm phim di động thì chiếc điện thoại là quan trọng, nhưng cũng chưa phải là yếu tố quan trọng nhất.

Quảng cáo

Nếu bạn thường xuyên quay sản phẩm để bán hàng trên mạng, up youtube thì những món như chân máy, đèn trợ sáng, micro là rất quan trọng

Anh em có thể tham khảo một số bài về chân máy:

Và nhiều bài khác ở Tag Chân máy ảnh

Làm chủ ánh sáng khi quay phim cũng là điều rất quan trọng, anh em có thể tham khảo một số đèn hoặc hộp chụp sản phẩm:

Làm chủ chất lượng âm thanh khi quay phim cũng là điều rất quan trọng luôn, mời anh em tham khảo thêm một số mẫu microphone dùng tốt với điện thoại:

Quảng cáo

Hy vọng bài viết này giúp anh em có thêm một chút kinh nghiệm nếu anh em dự định làm phim trên di động

Tiền phụ kiện chắc gần bằng iPhone mới nhất
Mr Seen
TÍCH CỰC
1 năm
@Tuanvu10hp hì hì đầu tư lần xài mãi chắc vậy ^^
Mình thi thoảng cũng quay video bằng điện thoại, chủ yếu các clip đơn giản về vợ con gia đình, phần còn lại là các chia sẻ, cảm nhận về các món đồ công nghệ mà mình đã từng sử dụng! Ban đầu có ý mua GoPro để quay nhưng sau khi tham khảo ý kiến của 1 số người thì thiết bị này có vẻ như ko phù hợp với nhu cầu quay clip của mình! Tiếp theo, mình tính mua Osmo Pocket vì tính nhỏ gọn, tiện dụng, nhiều phụ kiện bán kèm nhưng sau đó cũng ko còn nhu cầu mua thứ này, lý do tương tự như với chiếc GoPro ở trên! Giờ mình hiện đang trung thành với việc quay bằng điện thoại (cụ thể là chiếc Huawei Nova 3i), vừa ko mất thêm chi phí sắm đồ, vừa thoải mái về dung lượng bộ nhớ cũng như thời lượng pin sử dụng! 1 số người khuyên nên đầu tư các thiết bị để quay như A6300, A7m2 nhưng mình thấy khoản đầu tư vào mấy thiết bị này kèm ống kính đắt tiền quá, mình làm clip chủ yếu mục đích chia sẻ chứ ko fải vì thương mại nên thật sự ko cần thiết! Đợt 27/11 vừa qua, mình mới tậu chiếc Osmo Mobile 3 nhưng chưa từng thực hiện clip nào ra trò, hy vọng ngày ấy sớm đến Giang tay.gif
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |

30-11-2019 copy.jpg
quangco88
ĐẠI BÀNG
1 năm
@crazysexycool1981 Em thấy phụ kiện nhiều thì khó xử lý tình huống lắm a, đơn cử hổm đi du lịch quay = điện thoại mà chợt có nhiều cảnh đẹp hay khung hình ưng ý khi đó lấy phụ kiện ra chuẩn bị thì qua hết trơn cảnh đẹp, mà cầm nguyên cây Zhinjun Smooth 4 thì khá bất tiện vì vừa đi chơi vừa quay Clip cho cảm xúc nó tự nhiên mà.
Thêm phần nữa thì theo e nghĩ Phụ kiện chỉ cần chống rung là okie rồi, quan trọng nhất vẫn là hậu kỳ nữa. Làm thêm Premiere Pro nữa thì khung hình nó lên lung linh hơn.
rufa
ĐẠI BÀNG
1 năm
@crazysexycool1981 nó vẫn mượt hả bác, buid máy chắc chắn chứ ạ? pin dùng đủ 1 ngày không bác? em cũng chỉ facebook, zalo đọc báo thôi. Nhưng priv nó lag qúa, nghe nói k1 cũng lag. Nên em định kiếm con key 2 xem sao
@rufa Mượt, build ngon nhưng khá nhé, pin thoải mái từ sáng đến chiều tối! Mọi thứ đều tốt với tần suất sử dụng của mình, còn với người khác thì ko biết Chớp mắt.gif
@quangco88 Đương nhiên có nhiều phụ kiện thì càng ngon, tuỳ từng điều kiện hoàn cảnh sẽ thấy tác dụng của các món phụ kiện hỗ trợ! Xác định quay cảnh khi đi du lịch thì nên lắp ráp full ngay từ đầu, chứ mà đi qua mới bắt đầu ráp thì bỏ lở các khoảnh khắc đẹp là điều khó tránh khỏi Cười (2).gif
vipkp3
TÍCH CỰC
1 năm
Sao cứ phải là ip cho nó đắt nhỉ
HyH
TÍCH CỰC
1 năm
@Jason Nguyễn 2018 quay xong phải dùng máy vi tính cơ à? iphone xuất 4K mà không cần máy tính nhé.
@Jason Nguyễn 2018 Cảm ơn bạn đã chia sẽ, khỏi phải mất công cài phần mềm.
@HyH Vâng , ng ta edit video chuyên nghiệp dùng after effect , premiere sau khi copy từ đt vào máy tính , chứ k phải suy nghĩ kiểu hạ đẳng như bạn là dùng imovie có sẵn xuất ra đâu bạn
HyH
TÍCH CỰC
1 năm
@vuminhquan2011 Đó là một câu chuyện khác, còn đây đang nói chuyện dùnh đt làm vlog nhanh gọn và đơn giản nhất.
Còn như bạn nói thì lúc đó chả ai muốn quay bằng đt đâu.
long bay
ĐẠI BÀNG
1 năm
Máy cũ 678 quay vẫn kém các máy tầm trung máy mới 40M nhé. Đã quay thử và cảm nhận
@long bay do người quay nữa 😁
Bài hướng dẫn dùng đt cũ để quay phim mà đồ phụ kiện đi kèm với các thứ khác mà thấy hơi choáng
@illusion N fiction có thể mua phụ kiện tq rẻ tiền hơn vài trăm k nhiều lắm bạn
Ae Youtuber vào đây nè
@vn_ninja thế hệ youtuber mới có thể sóng sau lấp sóng trước 😁
ZeusFate
TÍCH CỰC
1 năm
Theo tôi thì đó là sở thích, lựa chọn và quyền của mỗi người nên ko cần thiết 1 bài xàm tốn giấy mực. Giờ cái ông chuyên nghiệp thì đưa cho ông con máy flagship cách đây 3 năm ông vẫn quay ngon. Còn ông kiếm lợi nhuận thì đã đầu tư combo chuyên nghiệp. Mấy ông cùi cùi rảnh rảnh thì đưa máy mèo gì nó có là xài ngay. Nhiều bài viết chủ yếu làm màu, hay mục đích phụ để người ta không còn nghi ngờ việc tinhte.vn là trang báo lá cải
@lazyboy76 Mình bấm xem video nhưng thấy cái đoạn quảng cáo nên thôi. Bấm dừng rồi trôi xuống đọc cmt :p
@from team b with love "Tinh tế cảm ơn bạn đã đồng hành trong thời gian qua." /s
(Mình chả liên quan tinh tế nhé, đùa thôi. 😁 )
@ZeusFate Đồng ý với bạn 😁 Chỉ có 1 điều là tinhte giờ không phải là trang báo lá cải đâu :D Nó là 1 trang mạng xã hội rồi! Các bạn là member của nó nhưng chắc không chịu đọc điều kiện và điều khoản sử dụng rồi.
amio1st
TÍCH CỰC
1 năm
@ZeusFate Toàn nhìn chăm chăm khuyết điểm, trông khi cái ý người ta nói quá rõ ràng. Rồi lại đem giọng điệu sở thích, này nọ...sao ko viết 1 bài chi tiết cho ae tt rữa mắt ra xem chú có gì hay ho ko.
Công nhận. Mình xài X và thấy quay đang còn quá ngon
@Lexuancuong95 x còn quá ngon luôn chứ lại
Ủa bài viết này..sao phải cảm ơn di động việt hỉ?
@xuanlong1966 Mình cũng chả hiểu bài này quảng cáo cái gì, đây là chia sẻ thông tin mà
@Nam Air Thắc mắc : nếu chia sẽ thông tin thì cũng đâu cần phải merci? Mình nghĩ đây cũng là hình thức QC cho những món đồ cũ? Mà ai có nhu cầu mua đồ cũ thì hãy lại di động việt? Có như thế thì mới được tài trợ chớ?! hihi
@xuanlong1966 Bình thường có thể cũng viết, có tài trợ cũng viết, không thay đổi gì cả, nhưng có tài trợ thì tốt hơn vì Tinh tế có tiền duy trì server, trả lương nhân viên
iPhone X mà kêu là cũ thì đám 6s, 7, 8 như nào đây 😁 Cũ người mới ta :D
@Cong_An_Dai_Loan_+86 6s, 7, 8 quay phim vẫn rất ngon nhé!
mr.coccu
TÍCH CỰC
1 năm
@Nam Air 8+ vẫn quá đỉnh của mượt mà
Cơ bản là không xót máy mà thôi, thử đem iphone xs quay sẽ thấy thoải mái hơn là iphone 11 pro. Cơ bản là tâm lý nhưng theo mình nếu mua iphone mà để quay phim chụp ảnh thì nên mua trước đó 1 đời thôi đảm bảo vẫn còn đủ tốt và không khác biệt nhiều với máy vừa ra mắt.
@TuấnAnh stark mình thấy điện thoại tầm 2-3 năm tuổi thì camera dùng quay phim vẫn cực kỳ ngon.
Lý do cuối khá quan trọng là lỡ bị giựt dọc cũng đỡ tiếc...😃
Giờ xài pro max ko lẻ mua 8plus quay phim ... Xàm quá nha
@Bão Sài Gòn Tay nhanh hơn não, đọc tit cái comment luôn hả bạn?
Tuanpht
TÍCH CỰC
1 năm
Quan trọng là mục đích chứ thiết bị giờ quá ngon rồi
cho thêm nhiều link quá.Mod nên tóm tắt ý là đc rồi
@mrthanh213 Mình sẽ rút kinh nghiệm đợt 1
@mrthanh213 edit lại cho gọn hơn rồi nha bạn
bài viết hay và kỳ công quá
@pengoccmg Cám ơn bạn đã đọc bài hihi
satoshi
ĐẠI BÀNG
1 năm
App tinhte có bị lỗi gì không mà sau mỗi cái ảnh là khoảng không dài vô tận thế nhỉ. Nó tầm 10 lần cái khoảng trống ở screenshot này.
@satoshi Mình nhờ các anh dev ktra rồi nha bạn
@satoshi Đã fix, cảm ơn bạn
@satoshi Đã khắc phục nha bạn, cám ơn bạn

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019