Chính quyền Pháp khám xét trụ sở Apple vì nghi ngờ cạnh tranh không lành mạnh

Duy Luân
1/7/2013 13:24Phản hồi: 151
Chính quyền Pháp khám xét trụ sở Apple vì nghi ngờ cạnh tranh không lành mạnh
Một cửa hàng Apple Store ở Pháp

Chính quyền Pháp mới đây đã khám xét trụ sở chính của Apple Pháp cũng như nhiều nhà phân phối, hãng bán lẻ/sỉ cho Apple với nghi ngờ hãng này đã vi phạm luật cạnh tranh và luật chống độc quyền. Cơ quan hữu quan xác nhận vụ khám xét là có thật nhưng từ chối đưa ra thêm bất kì bình luận nào. Mọi chuyện bắt đầu khi eBizcuss, một nhà bán lẻ chính cho Apple tại Pháp, nộp đơn phá sản hồi giữa năm ngoái và phải đóng cửa 15 cửa hàng trên cả nước. Họ cáo buộc Apple đã "lạm dụng vị thế thống trị", "lạm dụng sự phụ thuộc về kinh tế" và "cạnh tranh không lành mạnh" khi ưu tiên bán các model Mac, iPad, iPhone mới ở những cửa hàng của chính Apple. Điều này khiến eBizcuss lâm vào cảnh phá sản, đồng thời đẩy các hãng bán lẻ, các nhà phân phối vào thế bất lợi. eBizcuss đưa ra ví dụ rằng hãng phải chờ đợi một thời gian dài trong khi Apple Store chính chủ đã nhận được các máy iPhone và Mac đời mới.

Hãng bán lẻ này còn cáo buộc thêm rằng chính sách giảm giá của Apple và "khắc nghiệt" và "hạn hẹp". eBizcuss nói rằng phải mất vài chu kì bán hàng thì Apple mới giảm trung bình 100-130$ đối với một chiếc MacBook, trong khi toàn ngành PC thì liên tục có những đợt giảm giá.

Chưa dừng lại ở đó, chính quyền Pháp cũng đang điều tra cách mà Apple bán các sản phẩm trên App Store và iBookstore. Các nhà xuất bản ở nước này nói rằng việc Apple tăng giá bán thấp nhất cho các báo điện tử và tạp chí là "đơn phương" và "tàn bạo". Hiện cơ quan chống độc quyền tại Pháp chưa đưa ra phát ngôn hay văn bản chính thức nào có liên quan đến những vụ việc nói trên. Apple Pháp cũng từ chối bình luận.

151 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

xkhoax
TÍCH CỰC
11 năm
Nếu đúng thì phải bồi thường cho hệ thống kia và phạt xứng đáng.
PS: cửa hàng Apple ở Pháp thiết kế đẹp quá,
tri776
ĐẠI BÀNG
11 năm
@xkhoax
Chỉ là vẻ bề ngoài thôi, còn bên trong thì chưa chắc à nha,họ dùng khá nhiều trò như độc quyền ,ép người này nọ.Nhớ hồi trước báo đăng Viettel cũng ôm quả đắng khi hợp tác với họ.Hàng ế thì bắt lấy nhiều ,còn khi bán đắt lại cung cấp nhỏ giọt.Đó là cách làm ăn của Apple,hợp tác với họ như con dao 2 lưỡi,nên đành chịu.
Nhưng tui đồng ý với bác,nếu có sai phạm thì phải phạt thật nặng,vì apple tiền nhiều lắm ;)
xkhoax
TÍCH CỰC
11 năm
@tri776 Bề ngoài thì ko tính à, với lại có thể nhìn thấy bên trong nữa mà
quanghuy94
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tri776 bác nói vậy là sao, tức là bác chê ở ngoài đẹp bên trong xấu hả, em thấy cửa hàng nào của Apple chẳng đẹp từ bên trong lẫn bên ngoài
thanh8629
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tri776 Độc quyền là trò hả? Vậy luật sở hữu còn ý nghĩa gì nữa. Chất xám của Us nó mắc lắm bạn ơi. Không rẻ như châu á mình đâu
tri776
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đọc tin này mới biết,thì ra Apple chơi trò độc quyền, cá lớn hiếp cá bé đây mà .Chắc là Apple cũng phải tốn 1 khoảng kha khá nhĩ, nên nhớ đây là nước Pháp chứ không phải bên Mỹ đâu nhé :p Dù sao sáng sớm đọc tin này cũng thấy vui vui, vì mình là fan Samsung 😁
@tri776 Chuan day ban
Kiet chet thang tao di
Can not phan con lai cua qua tao can do
@tri776 Chuan day ban
Kiet chet thang tao di
Can not phan con lai cua qua tao can do
@tri776
Cá lớn chả hiếp đâu, nó ăn cá bé thôi. Qui luật cuộc sống mà.
@tri776
Fan Samsung đây sao ???
Bảo sao SS mãi lẹt đẹt :D
Châu Âu với Mỹ hình như cơm ko lành canh ko ngọt rồi nhỉ.. Đáng tiếc cho Táo

Tác giả lùm xùm vừa qua...

tuann2
TÍCH CỰC
11 năm
@phaikodo Châu Âu đang khủng hoảng mà khối Châu âu nó rất thích khiện những công ty của Mỹ, vì Mỹ cái gì cũng đứng nhất. Pháp hồi trước đã muốn thay thế đồng USD và khối Châu Âu đã muốn thay thế bằng đồng Euro nhưng vẫn kg đc.
@phaikodo
😃tuôi không ưa ông này.
Rõ khổ 😕
@unlimited624 Cute thế 😁
hề hề sáng dậy đọc tin này thấy sản khoái thật kiểm tra nhiều lên tí nữa đê😁,
Bô lão hỏi các ifan là nên chấp nhận sự thật về apple bẩn thỉu hay vào đây biện hộ cho thần tượng yêu quái của các ngài:D

ps: như vậy là nên áp thuế chống phá giá cho thằng apple ở châu âu đi giống như thằng mẽo nó chơi việt nam mình vụ con cá tra ấy
các nhà bán lẻ mở của hàng chỉ mong kiếm chút đỉnh, bán ra sau thì doanh số không bằng rồi.
táo tham tiền quá đáng
Luật nước ngoài căng thế nhỉ. Con đẻ thì được ưu tiên hơn con ghẻ là đúng rồi còn gì nữa.
@thanh_nhan
sai rồi bạn... đó là vi phạm luật cạnh tranh ko công bằng. Luật Châu Âu và Mỹ xây dựng nền tảng khuyến khích sản xuất và thương mại chứ ko khuyến khích các hành vi dựa vào lợi thế độc quyền để triệt hạ các đối thủ vì như vậy người tiêu dùng sẽ bị thiệt hại nặng nề.

Nếu nhà phân phối bán lẻ đó ko bị phá sản thì có lẽ Apple Pháp sẽ ko bị điều tra đâu và kể cả khi kết thúc điều tra, nếu có bằng chứng cho thấy nhà bán lẻ đó nhận thức đc risk khi làm phân phối cho apple, mà vẫn cố tình để mọi việc diễn ra (ko chịu đa dạng hóa các nhóm hàng phân phối ngoại trừ apple product, cố tính stock quá nhiều hàng apple dẫn đến ko tiêu thụ đc, hụt dòng tiền nên phải phá sản) thì cũng ko chứng minh đc Apple cạnh tranh ko lành mạnh. Lúc đó chỉ có tự trách nhà bán lẻ này đã yếu kém trong làm ăn kinh doanh.
capuchino92
ĐẠI BÀNG
11 năm
nó không giảm giá vì vẫn nhiều khách hàng mua , mấy hãng khác ko có khách mua mới giảm giá , vậy mà cũng bị khám , luật ở đấy hà khắc thật 😆
@capuchino92 vấn đề là ko khách hàng nào mua nhưng apple lại ko cho giảm giá bán
trong khi vẫn bắt thằng bán lẻ này lấy đời cũ về bán thì mới cho lấy mẫu mới cho nên nó chết vì cái áp đặt của apple và nó kiện apple độc quyền làm cho nó chết
Icuồng đừng có bảo là SS nhúng tay vào nhe... hehe 😃
@thtri74
SS đủ trình nhúng tay vào không =))
ducminh60
TÍCH CỰC
11 năm
hàng lướt Apple xuống giá chậm suy đi tính lại cũng chỉ vì Apple chậm.xuống giá hàng mới :rolleyes:
Luật châu âu đúng là khắc nghiệt, cái gì nó cũng kiện được
tri776
ĐẠI BÀNG
11 năm

Bên ngoài thì đẹp thiệt, nhưng bên trong thì ẩn bao nhiêu điều Không đẹp tí nào như nội dung bài của chủ thớt này và cái bài trốn thuế gì hôm bữa nữa :p
quanghuy94
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tri776 tại mình thấy nó chẳng liên quan gì tới nhau, bạn ấy đang nói về thiết kế, phải chấp nhận sự thật chứ, nó đẹp thì nó là đẹp
apple càng ngày càng thấy nó độc tài giống thằng hitle,triệt gì mà triệt không chừa cho người ta 1 con đường sống,mặc dù thằng đó làm việc cho mình,bán sản phẩm của mình.là 1 thương hiệu lớn lẽ ra ko nên làm thế.nói gì đi nữa thì những sản phẩm của apple vẫn rất tốt chỉ là cách hành xử của họ chưa được tốt thôi
@langtuhoakimtuoc vị lãnh tụ kính mến của chúng ta chẳng giết người,chẳng độc tài cũng làm nên 1 nước việt nam phát triển như ngày hôm nay đó bạn à.và còn nhiều đất nước cũng chẳng cần đến chế độ độc tài,họ vẫn phát triển rất mạnh.những điều bạn nói mình ko phục
@hungnguyen6190 Khoong phục kệ bạn 😁
Nếu là mình minh cũng dùng chính sách độc tài như thế :D
Rukia2005
TÍCH CỰC
11 năm
Hơi khó hiểu vụ Apple Store ưu tiên hàng của nó. Shop nó thì nó bán thui chứ nhỉ?
tuann2
TÍCH CỰC
11 năm
@Rukia2005 Cái này cũng có lợi cho Apple vì lại lên báo, nhiều người sẽ quan tâm.
Các anti nên đọc dòng cuối cùng: Hiện cơ quan chống độc quyền tại Pháp chưa đưa ra phát ngôn hay văn bản chính thức nào có liên quan đến những vụ việc nói trên. Apple Pháp cũng từ chối bình luận.
không lại gây ra những phát ngôn cuồng và ngu muội
@thánh hoả lệnh Chưa gì bác đã thế rồi, cứ để họ vào thể hiện trình (....) cho vui chớ. Chưa gì đã thấy xuất hiện một vài nick mới clone, nick chính giấu luôn rầu, chắc là "mắc cỡ" với sự thật quá phủ đêm qua bên topic review kia (cười khe khẽ) 😁
Toà ơi là toà. Bán hàng Apple mà phá sản được sao?
Chắc là làm thủ tục thôi chứ cái "logic" này thì ai mà chẳng biết.
Châu Âu giờ KT khó khăn có khác. Thấy chú nào làm ăn đc một ít là y như rằng khám xét rồi kiện cáo. Tưởng VN mới làm tiền, ai ngờ châu Âu cũng vậy.

Thôi Apple nhiều tiền bố thí cho chúng nó một ít, ko thì mua hẳn mấy cty đã phá sản cho bọn Pháp nó kinh.

Trích Đại gia chân đất: "mình là người có tiền cơ mà..."😁
@01695 769 079 Sam nó có phần mềm rác đã đành, giờ có cả nick sim rác nữa. Quá ngán cho đội cũng cuồng Sam fan.
xuanphucn
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ivũbải Bây giờ thì em đã hiểu ý nghĩa của cái account đó. Hahahahhah.
@xuanphucn Bạn hiểu gì về ý nghĩa của cái nick đó? Khéo lại hiểu nhầm à nha 😁
Đỏ: Phải là chữ "là" mới đúng chứ nhỉ mod

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019