Chính thức: Bổ sung mục Nơi Sinh trong hộ chiếu mẫu mới ngay trong năm 2022

Nam Air
15/11/2022 13:9Phản hồi: 167
Chính thức: Bổ sung mục Nơi Sinh trong hộ chiếu mẫu mới ngay trong năm 2022
Mình mới đăng ký làm hộ chiếu online mấy bữa trước thì nay đọc được tin là Quốc Hội đã phê duyệt quyết định bổ sung mục Nơi Sinh trong hộ chiếu mẫu mới. Theo đó, BCA sẽ nghiên cứu sửa đổi Khoản 3, Điều 6 trong Luật Xuất nhập cảnh của công dân Việt Nam, để bổ sung thêm mục Nơi Sinh của công dân trong passport mẫu mới. Việc bổ sung mục Nơi Sinh sẽ được thực hiện ngay trong năm 2022.

Khả năng cao passport mình mới đăng ký làm vẫn không có mục Nơi Sinh mà chỉ được Bị Chú, thôi thì vài bữa làm lại lần nữa vậy. Sẵn đây hướng dẫn nhanh anh em cách đăng ký làm hộ chiếu online tại nhà nha:

167 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hành là chính. Báo đời gì đâu, tốn công tốn sức dân
@trungif Bọn có trình độ thì nó chả đi kiểu đó, mà bọn đi kiểu đó thì có đi cũng chả làm được khỉ gió gì ngoài culi. Nói tóm lại, ngồi nhà mà cứ nghĩ đi nước ngoài làm thuê sẽ có lương cao thì nhận hậu quả rất là ê chề.
trungif
ĐẠI BÀNG
một năm
@iPhonecafe vấn đề là tại sao họ thà mạo hiểm làm culi còn hơn ở xứ thiên đường
@trungif Là do thiếu hiểu biết đó. Bên tây nó có câu ngạn ngữ "cỏ luôn xanh hơn ở phía bên kia", tương đương câu "đứng núi này trông núi nọ" ở VN. Tôi thấy, mấy người chăm làm, tập trung làm việc chả ai là quá nghèo cả. Kiểu gì cũng đủ ăn và nuôi được con cái.
trungif
ĐẠI BÀNG
một năm
@iPhonecafe con mắt bạn quá hạn hẹp, qua đó họ cũng phải làm chứ ai ở không mà chăm với không chăm, vấn đề được khá hơn ở VN nên họ mới mạo hiểm, biết bao nhiêu người lọt qua đó rồi gửi đô la về rồi, hỏi thử cả vùng Nghệ An, Hà Tĩnh, ..., lao động chui ở xứ người vẫn ngon hơn cứ thiên đường thì phải coi lại xứ thiên đường rồi
Nhỏ em may mắn làm lại hộ chiếu trước lúc họ bày ra serie tội lỗi này nên vẫn OK. Mấy cái giấy tờ sáng tạo mới mẻ của họ không nên nhào vô làm nếu không quá cần, mất công lắm 😁
@ntherol Mơ đi bạn
Kinh vãi
@xecatang Chuẩn ban như là cccd mã vạch có tên cha mẹ rồi bỏ tên cha mẹ rồi căn cước công dân gắn chíp đổi mấy lần từ 2014 đến giờ còn thấy mệt
@ntherol Nghiêm túc kiểm điểm là đủ!
@Liaison Ôi dồi, tưởng cái gì! Vài đồng bạc đó thì thấm vào đâu.
Nhà nc ta tuy là ko có chất xám, chứ tiền chùa tiêu giỏi, tiêu ác là đằng khác. Ko những vậy còn tiêu 1 cách đoàn kết, và cũng rất có tập thể cơ!
anh thu nhớ tắt echo nha anh haha, chắc thu âm single xong quên tắt hả a 😆
@K I N G . P R T C à mình cũng không rõ vì sao nó có echo luôn, máy mình không có audio inteface hay gì hết, chắc đóng cửa phòng kính quá nó vọng, cám ơn bạn nha.
@K I N G . P R T C là sao bác không hiểu,hic
@toilachi9 Bạn nghe thấy có tiếng vang trong khi ảnh nói đó
Đang yên đang lành thì bỏ. Bỏ xong lại bày đặt "nghiên cứu" để thêm vào lại. Thiệt hài hước.
@Barbatos Kkk…cứ thêm chữ ‘ VÔ ‘ trước tên các Bộ là khớp nghĩa hà! 😄😂🤣
@hakuruno Vậy mới có thêm chút đỉnh nha
@Barbatos phấn đấu kiếm tiền, ko thấy học phí giờ so với 10 năm trc 1 trời 1 vực từ mẫu giáo tới đại học sao =)). Chùa chiền còn đem kinh doanh đc thì còn thứ gì ở cái xứ mang danh búa liềm ko làm 😆
elgato
TÍCH CỰC
một năm
@magez Sai, lỗi là do bọn ngoại bang cố nhấp, nhỏ nhặt không chấp nhận pp hiện đại của ta.
Cười vô mặt
Hộ chiếu sinh ra là để đi ra nước ngoài hợp pháp, được họ chấp nhận. Giờ các nước họ quy định trong hộ chiếu phải có nơi sinh, ok thế thì bổ sung thôi.
Có vấn đề đơn giản đó mà cũng đưa ra đại biểu quốc hội bàn đi bàn lại, bàn tới bàn lui. Éo hiểu nổi. Rảnh quá hay sao mấy ông QH ơi.
@tuananhcao Mỗi lần họp hành là chuẩn bị các thứ, ăn uống, tiệc tùng đi lại, phòng họp, trang trí, băng rôn khẩu hiệu, hoa hiếc các kiểu. Khống mỗi thứ 1 đống là ăn đc biết bao nhiêu. Bác tưởng họ ngu, nhưng thật ra rất là khôn vặt đấy, không đùa đc đâu.
@tuananhcao Theo đó, BCA sẽ nghiên cứu sửa đổi Khoản 3, Điều 6 trong Luật Xuất nhập cảnh của công dân Việt Nam, để bổ sung thêm mục Nơi Sinh của công dân trong passport mẫu mới.

Vì nó được quy định trong luật. Luật muốn thay đổi phải thông qua quốc hội chấp thuận dù nhỏ đi nữa.
@tuananhcao Họp thì mới có cái chi thêm các kiểu, họ ko ngu nha, dân mới….
@tuananhcao Nó còn bàn dc biển số xe thì bảo sao k rảnh 🤣🤣🤣
Đã bảo rồi: ở VN, hễ cái gì mới (nếu mà không gấp) thì cứ để đó đi, nó sẽ thay đổi nữa! Tối ngày nghiên cứu thay đổi để đi ngược lại nhân loại không thôi...
@andytran1986 chuẩn, căn cước công dân là tiêu biểu, nay có thêm passport
@cothach Tốn biết bao nhiêu tiền của, con người, thua 1 bạn admin cty mình, kêu làm biểu mẫu gì thì xin hứa không thiếu sót bất cứ cái gì
@ntherol chắc là công ty Nhật
Cười vô mặt
@andytran1986 vài bữa thêm vụ passport gắn chip nữa. cứ để nó đổi cho xong hết đi rồi đi làm lại cũng được.
@cothach Nó đó... Đổi CCCD thì đổi bà nó một lần. Đổi qua thẻ nhựa đã đời, xong giờ đổi qua gắn chip. Mỗi lần đi đổi phải đi trễ giờ làm, đóng 25k. Đổi lần 2 tốn 25k, xong không hiểu dữ liệu nó bị hỏng hay gì, báo ra làm lại, đóng tiếp 25k nữa. Mẹ bà, có cái CCCD mất mẹ nó 75k! Cọc ghê nơi...
Thực ra là cái nơi sinh theo luật quốc tế thì không cần đâu, nhưng vì một số vấn đề liên quan tới nhậy cảm nên các nước mới buộc việt nam phải thêm vào thì mới cho nhập cảnh
@tớ sẽ cười Thế coi như là độ uy tín của nước ta (nói chung) là chưa cao so với các nước phát triển hoặc đang phát triển khác rồi bác nhể 😁
@matthew_thdh À thì nói chung là vẫn có uy tín lắm nhưng chỉ uy tín với một số còn 1 số thì nó không cho mình là uy tín :D
tvu732
TÍCH CỰC
một năm
@tớ sẽ cười Trong hướng dẫn của tổ chức quốc tế thì nơi sinh không phải là thông tin bắt buộc nhưng được khuyến cáo nên cho vào vì thông lệ chung như vậy. Chỉ có lèo tèo mấy nước để tùy chọn để cho công dân của họ quyết định, mà họ cũng phải khuyến cáo cho công dân nước họ tự chịu trách nhiệm. Nơi sinh không chỉ thể hiện "uy tín" của một số tỉnh thành trong trường hợp của riêng nước ta mà ở góc độ quản lý, an ninh chung thì nó đúng là một trường thông tin quan trọng để định danh. Một người có thể thay đổi từ nam sang nữ, có thể biến từ công dân nước A thành nước B nhưng nơi sinh thì không thay đổi được.
Tuyệt vời! Vấn đề khó như vậy cũng có thể giải quyết dc.
Cảm ơn Đ, cảm ơn N.C, cụ thể cảm ơn C.A đã giúp cho quốc hội có việc để làm để giải quyết!
Hộ chiếu cũ vẫn còn hạn mấy năm. Cứ xài đã.
chờ có chip làm luôn 1 thể
Hộ Chiếu, Bị Chú - dùng từ nhà quê vãi.
@Team B Thế dùng từ gì thì sang?
@hoangminh2018 Bị bác! 😄😂🤣
@Team B Bị bùa lú
tvu732
TÍCH CỰC
một năm
@hoangminh2018 Chắc bác ấy nghĩ "bị" là từ thuần Việt, kiểu như tên "thằng Tèo con Nỡm" thì nghe không sang bằng Cường, Dũng, Hà, Hiền...
lambeca
ĐẠI BÀNG
một năm
"Tự hào quá VN ơi", khi ở nước ngoài ai hỏi tôi nhận là người Nhật
@finalmagic Hôm nào mày kiếm thằng nước ngoài đang định cư ở VN, hỏi thử "bạn là người gì?" thử xem nó trả lời thế nào! Là VN (mang cái hộ cho coi) hay là nó trả lời tên nước gốc gác của nó. Còn mày nói to mồm lắm, khi nào gặp trường hợp đó thử mang cái hộ chiếu ra khoe xem nào.
@Ngô Đình Nam 😏
@Swings Onlyone Ok, mày phân biệt được pernament & quốc tịch! Vậy theo mày đáp án của câu hỏi "bạn là người gì?" ở trên trả lời thế nào là đúng nè?
Cười vui vẻ
@Gnoc 9 Vậy theo mày trả lời thế nào?
hippo86
ĐẠI BÀNG
một năm
Mấy tỉnh X bị cấm nhập cảnh thì mau làm hộ chiếu ko có nơi sinh đi còn kịp 😃
@hippo86 cấm nhập cảnh bạn (vì nó là quyền của nước ngta), còn cấm xuất cảnh là quyền của VN.
hippo86
ĐẠI BÀNG
một năm
@andytran1986 À, đúng rồi, cấm nhập cảnh.
Ryo116
TÍCH CỰC
một năm
@hippo86 Cấm các tỉnh ngoài vỹ tuyến
vừa lòng t lắm
Cười vô mặt
Đây là cấp hộ chiếu lại, vậy cấp hộ chiếu lần đầu ở TP HCM có làm được trên cổng dịch vụ công không bác? Vì trong mục thành phần hồ sơ thì không có hồ sơ đi kèm để đính kèm
@mrducluan Tất cả đều làm online hết nhé.
@mrducluan được hết ạ! mình cũng vừa làm lần đầu online.
Cứ từ tù chờ khoai củ nó nhừ. Cái gì nhanh quá mới quá hóa ra ì ạich chậm chạp. Hahaha
@pond1597 giờ đi làm cccd được chưa bác nhỉ,hic
Đã làm và đang chờ. Anh em lưu ý khi đăng kí cho khỏi mất công làm lại:
- Cấp lần đầu tiên: Làm tại cấp tỉnh
- Cấp lại: Làm tại cấp trung ương
hippo86
ĐẠI BÀNG
một năm
Mấy tỉnh X bị cấm xuất cảnh thì mau làm hộ chiếu ko có nơi sinh đi còn kịp 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế