Chính thức: mô tô, xe gắn máy sẽ phải kiểm định khí thải

zyzy1908
29/6/2024 3:31Phản hồi: 389
Chính thức: mô tô, xe gắn máy sẽ phải kiểm định khí thải
Không còn là đề xuất, từ 1/1/2025, mô tô, xe gắn máy cũng sẽ phải kiểm tra khí thải định kỳ theo Luật Trật Tự An Toàn Giao Thông Đường Bộ vừa được Quốc Hội thông qua. Theo Đại diện Cục Đăng kiểm VN cho hay “Điều 42 Luật Trật tự, an toàn giao thông (TTATGT) đường bộ quy định về bảo đảm an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (ATKT & BVMT) của xe cơ giới, xe máy chuyên dùng tham gia giao thông đường bộ nêu rõ: Việc kiểm định đối với xe mô tô, xe gắn máy chỉ thực hiện kiểm định khí thải.” Tức là anh em không đăng kiểm nhiều như xe hơi mà chủ yếu là phần KHÍ THẢI thôi.

Việc kiểm định cũng sẽ được thực hiện tại cơ sở đăng kiểm đáp ứng quy chuẩn kỹ thuật quốc gia bởi đăng kiểm viên và cấp giấy chứng nhận kiểm định. Bộ trưởng Bộ GTVT sẽ có quy định cụ thể về trình tự thủ tục với cơ sở đăng kiểm và việc kiểm định khí thải.

Theo BGT, lí do của việc kiểm định khí thải được đưa ra là vì mục tiêu bảo vệ môi trường, giảm ô nhiễm, nâng cao chất lượng sống, nâng cao ý thức người dân trong việc bảo dưỡng định kỳ phương tiện, nâng cao chất lượng giao thông. Do tính đến nay, số lượng xe máy đăng ký trên toàn quốc đã đạt 69.2 triệu chiếc và số xe lưu hành đạt 45.5 triệu. Và hiện, xe máy vẫn là phương tiện giao thông chính (theo số liệu 2020 là 84% ở HN và 91% ở TP.HCM, 90% ở Đà Nẵng).

Và theo chương trình đo kết quả từ chương trình đo kiểm tại 3 thành phố lớn thì xe trên 5 năm đã có xu hướng vượt tiêu chuẩn khí thải hiện hành và xe trên 10 năm thì tỉ lệ thái rất lớn. Mà xe máy trên 10 năm ở cả 3 thành phố này đều rất lớn. Vậy nên việc kiểm soát khí thải xe gắn máy sẽ giúp giảm 35,55% tổng lượng CO, 40% tổng lượng HC phát thải, từ đó nâng cao chất lượng cuộc sống.

Theo Báo Giao Thông, anh em cần chi tiết hơn thì vào xem nhé. Anh em nghĩ sao về quy định mới này?
Update mới nhất: Cục Đăng Kiểm nói rằng chưa kiểm định từ 2025. sẽ có lộ trình cụ thể.
389 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chính thức. Anh em sẽ đổi qua mua ô tô từ 2025
@play.girl Xe máy điện không kiểm định, nhưng lại cần thiết kiểm định nhà máy chế tạo pin cho xe điên!
Jun.88
TÍCH CỰC
13 ngày
@hongphuc1992 bạn đã có đủ tiền mua oto chưa ? đổi qua xe điện nghe hợp lý chứ vì kiểm tra khí thải mà mua oto thay xe máy thì kinh đấy ^^
Jun.88
TÍCH CỰC
13 ngày
@LELAPHONG kiểm nhà máy chế tạo pin thì lúc nào chẳng có , ko sao ra dc giấy xuất xưởng để đăng kiểm ? kiểm là kiểm bên thu mua để tái chế pin thôi
@ht20453 nếu kinh tế khó khăn thi có luôn nha 😁
Lại phát sinh tiêu cực. Mà ô tô kiểm định còn chưa xong, nói gì đến xe gắn máy.
Macole
ĐẠI BÀNG
16 ngày
@asterix0108 Mấy xe đồng nát vẫn bon bon trên đường công an còn ngại thổi nói chung chả giải quyết được gì
bluewind27
ĐẠI BÀNG
15 ngày
@legatee_hazing0f ở VN này ý tưởng thì tốt nhưng nó luôn đi theo hướng tiêu cực
@alphi Comment gì tối nghĩa vậy bẹn. Tự nhiên "Rồi tích cực nhiều chưa"?
minhduc17
ĐẠI BÀNG
16 ngày
Lại viện cớ môi trường. Sắp tiêu cực nửa rùi
qwerty87
TÍCH CỰC
15 ngày
@minhduc17 Tại COP26 thì VN cũng có cam kết mà, phát thải ròng bằng 0 vào năm 2050 cũng không còn xa lắm đâu. Có cớ để thúc đẩy chuyển sang xe điện hết thì dù đi đường có kẹt xe vẫn có thể thở một cách thoải mái hơn nhiều.
Duy le1990
ĐẠI BÀNG
13 ngày
@minhduc17 Nếu làm đúng thì tích cực, còn viện cớ để bào đồng bào thì thua. Còn phải xem thế nào đã
@minhduc17 huuhu ...tạo ra luật để làm ....mất cán bộ nữa rùi
ductoanvt
ĐẠI BÀNG
16 ngày
Ô tô bắt đăng kiểm lâu rồi mà còn đang phun khói đen đầy đường ! Thêm nữa nguồn lực đâu mà đăng kiểm bằng ấy xe máy nhỉ !
@iammmmm mày đừng cãi cùn, tao đang nói oto cá nhân, nếu so xe buýt xe tải thì tao đã nói thẳng là xe buýt hay xe tải. chỉ có mấy thằng ngu mới tự đánh tráo khái niệm suy diễn.
@iammmmm tư duy thông minh nó khác tư duy của kẻ ng.u đân
Screenshot 2024-07-08 at 1.19.59 PM.png
@iammmmm rồi khi bạn gái mày hỏi, "anh đi bằng gì đón em?" , "anh đi oto đón em" nghĩa là mày đi xe buýt tới đón bạn gái mày hả? =))))
@Mrveevoo Tôi đọc cmt mà tôi tức mấy ông ghê á, thể loại này ko đáng để bận tâm =)) để cho nó ở dưới đáy 1 mình đi, lôi nó lên chi bẩn
Lí do lí trấu cho nhiều để làm gì, chung quy lại cũng là vì tiền
@chocolate12345 Bọn cướp thì công việc của tụi nó cũng là cướp thôi, chỉ là giao diện có đổi khác
LYSM
TÍCH CỰC
15 ngày
@chocolate12345 Nhanh tay mua xe máy điện là miễn kiểm định, vừa yêu nước vừa đỡ tiền 🤣
nigai
ĐẠI BÀNG
14 ngày
@minhchinmc Cmt chất lừ hihi
@LYSM Hiện giờ bên TQ đang bắt bớ tịch thu hết xe máy điện, nhưng lại ko cấm bán xe điện???
Mộc9
ĐẠI BÀNG
16 ngày
Ủng hộ
Pryms
TÍCH CỰC
16 ngày
@Mộc9 đầu giờ vô gặp tui nhận lương 3 củ tháng này nhé
Cười vô mặt
@Mộc9 quay xe đi bạn, lộ quá
@Mộc9 250k/xe hạn 6 tháng là ngon
Mộc9
ĐẠI BÀNG
16 ngày
@Pryms 😆 ngon
@Pryms đầu tháng 7 được tăng lương rồi bạn
Rảnh lông nữa , người bình thường ko ai muốn để cái xe mình phà khói đen thấy gớm đâu trừ vài chị e phụ nữ ko để ý nhưng sẽ có người nhắc, tụi xe bus xe trên 24 mới là mấy thằng phả khói bẩn mù mịt mà vẫn chạy long nhong hằng ngày
Thêm cò dịch vụ, xe cũ mệt mỏi.
@thaphuonganbam Khổ nhất mấy anh chơi 2 thì. Pha này toang luôn
longhons
TÍCH CỰC
15 ngày
@thangngocit Dẹp luôn cho nó lành. Đi trong nội thành mà dừng đèn đỏ gần 2 thì là ác mộng luôn = )
bebe2009
TÍCH CỰC
16 ngày
Vắt được gì thì vắt, mà phần béo chủ yếu là chỗ biến vi phạm thành non-vi phạm mới ngon
Mày vui tính vãi
2 Xe nhà đi kiểm thì dính chắc.
Mình đi xe nay có cần kiểm định không nhỉ
@End-User Cao quá mức nữa, ngồi sau giơ chân muốn tét háng mới lên được
@tranbinh198074 xe này phải đi kiểm định pin và khả năng phòng chống cháy nổ pin nha bạn.
@trminhtrong Đù, pin độ
@trminhtrong mấy khối pin của vin nó đóng theo quy chuẩn châu âu cả nùi luôn đấy 😃 ko có vớ vẩn kiểu pin cơ sở của datbike đâu
Các chính sách đưa ra cốt để rút đc càng nhiều tiền trong dân càng tốt, 0 độ cồn tuyệt đối nè, kiểm định khí thải nè, thuế bảo vệ môi trường nè,…
Ảnh con kinh sau khi đóng các loại thuế phí đầy đủ 😆)
2beurhero
ĐẠI BÀNG
11 ngày
@nphew402 Quan điểm của bạn là chế tài và quy định giúp nâng cao ý thức nhưng theo tôi không phải, nếu có thời gian bạn cứ thử đến ở 1 khu chung cư cao cấp (có nhiều tầng lớp tri thức, dân văn phòng...) và đến ở 1 khu chung cư giá rẻ xem. Về quy định gần như tương đồng nhau thôi, chế tài phạt (may ra có Vin là có cái chế tài khóa bánh xe đỗ sai quy định) thì bạn sẽ thấy ý thức của dân cư 2 nơi đấy thế nào vì tôi đã ở thử 2 khu như vậy rồi. Vi mô thì bạn nhìn vào gia đình đông anh chị em, cùng sự quản thúc, quy định của cha mẹ nhưng mỗi đứa con đã có ý thức và tính các khác nhau rồi.
Khái niệm phép vua thua lệ làng nó vẫn còn tồn tại, quy định hay chế tài chỉ mang tính răn đe, ngăn chặn thôi, để thay đổi cục diện mới khó thế nên tôi mới nói ở trên là người ta đã chia để trị, có tổ dân phố, tổ trưởng tổ dân phố, khu phố tự quản, hội đồng nhân dân... chứ ko thể chỉ bắt mỗi cán bộ phải xuống xử lý làm nó sạch được vì trong giờ hành chính là cán bộ, ngoài giờ cũng chỉ là người dân, về lại khu phố đấy có khi bị hàng xóm (bị phạt) nó chửi cho; các bạn trẻ tình nguyện dọn rác sông hồ mà vừa quay lưng đi có 2 bà vứt ngay thêm bịch rác mới, góp ý còn bị chửi thẳng mặt đuổi đi vì "chúng mày ở đâu đến đây, tao cần à"
Còn ví dụ của bạn, thế bạn thấy bao chốt nồng độ cồn, bắt bao nhiêu như thế liệu bạn có chắc chắn là sẽ giảm được tình trạng uống rượu bia tham gia giao thông không? chứ tôi là tôi vẫn thấy nhiều ông uống và tìm cách đối phó lách chốt lắm. 40tr-80tr hay nhiều hơn cũng ko thay đổi đc ý thức vì 1 cái ô tô thì bắt đc 1 ông nhưng mà số ông đi xe máy, xe đạp uống rượu còn đông hơn tỷ lần. Bắt không xuể, rồi còn có ông bỏ xe bỏ cộ ở lại không chịu đóng phạt, xe đấy mang về bãi lại mất tiền mất công bảo quản, hỏng hóc cháy nổ kiểu gì mấy bố ấy chẳng la lên đòi đền bù thiệt hại.
Tóm lại mỗi người dân tự có ý thức, tự bảo ban nhau, tự bầu cử ra đại diện khu mình để cùng xử lý vấn đề. Chờ được vạ thì má đã sưng.
nphew402
ĐẠI BÀNG
11 ngày
@2beurhero T đọc mà thấy những gì bạn nói trái ngược hoàn toàn với những gì t thấy, những gì t nghĩ, những gì t công nhận túm lại là chẳng thuyết phục chút nào. Dài dòng giờ phản bác thì lười, mà nói chẳng biết bạn có công nhận hay ko, thôi ko tranh luận nữa coi như mỗi người nhìn nhận khác nhau
2beurhero
ĐẠI BÀNG
11 ngày
@nphew402 tôi cũng nghĩ thế, tóm lại quan điểm của tôi ngắn gọn thôi, cứ gì sát sườn mình thì mình giải quyết, chẳng chờ đợi bố con thằng nào.
@2beurhero Cái quyết định ý thức vẫn phải là chế tài. Ví dụ xả rác để mức phạt cao như hình tui đính kèm, mày xả 1 lần 2 lần, tao phạt, đến lần thứ 3 là sợ liền.
Có thể coi luật pháp như cha mẹ vậy, có trách nhiệm dạy dỗ uốn nắn đứa con "xã hội" đi vào khuôn phép. Ý thức phải tự giác nâng cao, nhưng phải đi kèm với "sự uốn nắn" của luật pháp. Cũng giống như việc bạn ko thể trông chờ rằng con bạn nó tự biết ngoan, tự biết lễ phép, tự biết này biết kia được, mà bạn phải dạy nó, hình thành thói quen cho nó
Pryms
TÍCH CỰC
16 ngày
cơ sở hạ tầng giao thông thì ncc dị á, ko làm cho tốt lên cho dân bớt khổ việc đi lại, mưa là ngập tới bản họng, giờ cao điểm thì kẹt xe... lo nghĩ ra dăm ba cái t/à/o l/a/o ko hà
@congthanhgiong M biết dự án chống ngập tiêu tốn bao nhiêu tiền? Và nó tới đâu r không
@congthanhgiong sao mày biết đíu có tiền?
@darknessone M = Má hả
@Pryms NCC là gì? Nhà nghiên cứu à =))))))))
khanh doan
ĐẠI BÀNG
16 ngày
Các bác cứ chuẩn bị mua xe điện của Vin đi là vừa.
@pro744 tính đi tính lại xe điện hiện tại còn tốn hơn xe xăng. Mà thôi, xe nào cũng được. Luật thì phải chấp hành thôi. VN cấm cãi
@banhbaochien nhưng phải như Trung Quốc thôi, mạnh tay bắt dùng xe điện thì mới ko ô nhiễm bác à.
Nc, VN toàn đi theo Trung nhiều cái hết
@pro744 Pin thuê ông ơi, 1 tháng tốn 500k cho cả sạc, trong khi tui đi ab125 fi luôn thì 4 ngày hết xăng, 1 tháng 1tr tiền xăng nhớt đó
Nếu có tiền tui quất con vf7 luôn, đang đi fortuner uống xăng quá
@khanh doan Cái chết của dân mình là chỉ lo cơm áo gạo tiền không hề quan tâm hay chính xác hơn là muốn quan tâm nhưng cũng không được khi có các chính sách ban hành hoặc lấy ý kiến để ban hành. Thử hỏi giữa những ứng dụng tiktok, youtube, facebook...có mấy người dân biết đến trang vibonline hay những trang góp ý kiến dự thảo luật? Để rồi báo chí thì cũng ngậm tăm khi không hề có những bài báo hay bài viết nói về việc dự luật có thay đổi như vậy để rồi người dân chỉ tá hóa khi biết luật mới có hiệu lực và phải thi hành.
E rằng kiểm định khí thải chỉ là cái cớ để có lý do chính đáng hoạch hoẹ thứ khác 😚
@crazysexycool1981 Thì dán tem giống oto.
@crazysexycool1981 đang lùa mn qua xe điện vì xe điện ko có khí thải --> ko rườm rà kiểm định như xe xăng
End-User
TÍCH CỰC
16 ngày
May quá chuyển điện được mấy năm rồi
@End-User Rồi xe điện sắp tới sẽ kiểm định an toàn pin thôi
Mình nghĩ quy định sao để những xe máy trên 15 năm tuổi ko đạt thôi, chứ xe máy tầm 10 năm tuổi đi vẫn còn quá tốt, hy vọng sẽ ko bị ảnh hưởng. Ko phải ai cũng có điều kiện để đổi xe liên tục, ví dụ như xe mình đi chục năm mà có hơn 2 vạn km, đi quá ít như vậy mà thay xe thì quá lãng phí. Nếu bây giờ ra luật kiểm định thì 10 năm trước đã phải có quy định về tiêu chuẩn phát thải dành cho các NSX rồi
conga_91
ĐẠI BÀNG
15 ngày
@vietkam tao làm hộ chiếu online mất 180k đóng online và làm 100% trên máy tính, mất đúng 30 phút tự làm, đến ngày ra lấy. mày có vấn đề về đọc chữ à mà ngán với chán?
vietkam
ĐẠI BÀNG
15 ngày
@conga_91 Bodo ăn xôi xéo nhé. Kêu ba mẹ khâu mõm mày lại.
conga_91
ĐẠI BÀNG
15 ngày
@vietkam ăn nhiều i ốt vào, có cái hộ chiếu không làm được ra hồn thì không đi đu càng được đâu.
vietkam
ĐẠI BÀNG
15 ngày
@conga_91 Chán bodo 😂😂😂🙏
meomao122
ĐẠI BÀNG
16 ngày
Độc quyền nó vậy đấy
Tóm lại là để moi tiền người dân thôi.
Hiệu quả đâu chưa biết, nhưng cứ lấy vụ đăng kiểm ô tô ra là thấy.
@LRA b này nói chính xác, tận thu thôi... éo giúp đc gì cho xh hay cho ng dân đâu nhưng sẽ có thêm ngân sách...
Gioan Dinh
ĐẠI BÀNG
14 ngày
@conga_91 Ủa mới đọc bài báo nào gần đây 1-2th gì đó là khói bao trùm dày đặc ô nhiễm nghiêm trọng gì mà ???

Cơ mà cái đó nước người ta chứ nước mình thì đường phố thì lồi lõm - cầu đường thì còn chưa thông thoáng - xe lửa từ thời pháp - xe bus từ đời tống bụi khói mù mịt - cao tốc thì tắc nghẽn
@conga_91 tq ở sạch quá, mà nhân phẩm lại không sạch cũng vậy thôi
conga_91
ĐẠI BÀNG
13 ngày
@trminhtrong ai cũng tốt đẹp trong câu chuyện của mình thôi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019