Chip Google tự làm cho Pixel 6 Pro: tiến trình 5nm nhưng hiệu năng chỉ ngang Snapdragon 870

Didu
27/5/2021 9:11Phản hồi: 94
Chip Google tự làm cho Pixel 6 Pro: tiến trình 5nm nhưng hiệu năng chỉ ngang Snapdragon 870
Google được cho đang phát triển chip xử lý riêng cho smartphone như cách Apple đang làm, thông tin ngày hôm nay cho thấy nó sẽ được chế tạo trên công nghệ 5nm nhưng sức mạnh xử lý sẽ thấp hơn những con chip flagship khác. Theo kế hoạch thì Pixel 6/6 Pro sẽ là những thiết bị đầu tiên sử dụng chip do Google tự phát triển.

Bạn có thể xem thêm: Pixel 6 Pro được cho sẽ có màn hình cong, 3 camera, mạnh hơn bản thường

Whitechapel sẽ là con chip 5nm, tức ngang bằng với A14, Snapdragon 888 hay Exynos 2100… về công nghệ. Tuy nhiên khi nói đến hiệu năng lại là một câu chuyện khác khi nguồn tin cho hay Whitechapel của Google chỉ ngang ngửa Snapdragon 870 về hiệu năng xử lý mà thôi. Bù lại, Google sẽ sử dụng máy học để giúp con chip của họ có hiệu năng về AI có thể so sánh với những con chip đầu bảng hiện nay.

Về nhân đồ họa, có thể Google sẽ dùng nhân Mali G78, giống như Samsung đang dùng trên dòng S21. Samsung cũng được cho sẽ là đối tác sản xuất chip cho Google. Nói về dòng Pixel mới, năm nay chiếc máy XL hay Pro không chỉ có màn hình to hơn mà còn có thể là cấu hình cao hơn so với bản tiêu chuẩn.

Nguồn: Slash Gear
Hình: Pocketnow
94 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ok....bỏ con chip qua 1 bên... nếu nó giá 20tr cho uploaded photo free mãi mãi thì mình sẽ mua 😃
@TT411 mơ đi bạn =))
thu_bian
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Tuat Phan đăng kí chục cái gmail thì xài thoải mái,sao phải xoăn,mỗi cái 15gb miễn phí
@thu_bian Chi cực vậy
qwarl
TÍCH CỰC
3 năm
@nhtphuc 4a thì hình như còn cho up ảnh nén mãi mãi đó bác ơi, bữa thấy bài nào mod có nói đấy ạ
ngang 870 là mà chạy thuần gg thì ghê hơn 888 của mấy hãng khác rồi, gg cố lên
@Double D ok, bạn thì ngon rồi
tmh184
ĐẠI BÀNG
3 năm
Không phải là phân loại app ra từng mục riêng, mà ý mình là tự do sắp xếp app, không cứng nhắc như theo alphabet.

Nói chi tiết thì dài dòng lắm, nhìn chung mình thích cách xếp app của iPhone với Samsung hay của BlackBerry 10.

Cá nhân mình dùng thì không thích cái zoom khi chọn văn bản của Android gốc trên máy Nokia hay Pixel, khá rối mắt; còn một lỗi cũng liên quan đến chọn văn bản nữa nhưng cũng khó mô tả. Điểm cộng duy nhất của máy Android gốc theo mình là được update nhanh hơn Android tùy biến.

Bạn bảo mình keo cũng được nhưng mình nghèo thật: mình đang dùng pixel 2 2nd hand (android 11). Nova chưa đáng lắm để mình bỏ tiền nhiều như vậy.

Ảnh mình lấy trên mạng.
tmh184
ĐẠI BÀNG
3 năm
@valve Ý là sao ạ?
@mrtqt Đây toàn dùng px đây.. ngon cái ì 😆
Hiệu năng vừa vừa thôi cũng dc. Quan trọng là máy đẹp, màn đẹp, cam đẹp, mát máy, pin tốt. Vậy là ok.
@forest_fire Đủ những cái người dùng cần cho một chiếc máy luôn!
@forest_fire Mời cụ mua px5, đảm bảo đủ hết, pin trâu vãi cc luôn lị có 5G, ảnh ọt k phải nghĩ, chạy 765G máy mát lịm luôn. Chờ con 6 ra mần chi bác...nếu k game thì px5 quá ổn...
Tuanpht
TÍCH CỰC
3 năm
vậy là ngon rồi
Giờ các hãng tự làm chip đang là mốt!?!?
@geoterre Tự làm mới có ăn 😆
@Tuat Phan Để tối ưu nữa 😃
Cùng 1 bài viết nhưng tiêu đề khác nhau. Bên genk nói mạnh ngang s21 nhưng bên này nói chỉ bằng. Dìm hàng ah
jackieTong
ĐẠI BÀNG
3 năm
s21 exynos đồ hoạ Mali
CBDancer
TÍCH CỰC
3 năm
@nguyenvietthe S21 Exynos chạy Mali thì dùng từ "chỉ bằng" là chuẩn rồi. Đi tin cách dùng từ của GenK =))))
anhminh1208
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nguyenvietthe Còn 1 thứ chưa thấy nhắc đến là số nhân GPU, cùng là Mali-G78 nhưng trên con S21 exynos nó là MP14 nghĩa là 14 nhân, nếu Google ko dùng số nhân nhiều bằng thì khéo còn ko bằng ấy chứ nói gì đến chỉ bằng bạn ơi
hiệu năng yếu mà nếu còn giữ sao lưu ảnh ko giới hạn thì còn suy nghĩ lại
@DuyAnh69 ok ngang rồng 870 mà yếu , hài vừa thôi =))
@DuyAnh69 Thì con đẻ gG vẫn sao lưu k giới hạn mà... Trc đây vài con ra dc đính kèm sao lưu ding lượng gốc nhưng GG bỏ từ thời 3a ra rồi. Còn sao lưu dung lượng cao thì cả nhà nó dc mà...sau 1/6 vẫn dc free chất lượng cao, chất lượng gôc thì tính vào 15gb.
Sau 1/6 chit còn px1 và px3 là còn dc free thôi.
Nên yên tâm mà quất😆
Trải nghiệm tốt nhất là ok chứ tầm đó rồi chã quan tâm lắm 87 hay 88
gravedigger
ĐẠI BÀNG
3 năm
chẳng cần mạnh, nhưng chạy phải không lag cơ
@gravedigger Việc việc nâng cấp phần cứng thế này mong là khả năng quay video ngon hơn
@Tuat Phan Vẫn cùi thôi 😆) đừng mơ gì khoản video hehe
@Double D
Cười vô mặt
còn nhìn vào cấu hình của Pixel sao ???
@prettylife.1505 Đầy người chê 5 chíp tầm trung đấy
@prettylife.1505 chip cao cấp vẫn tốt hơn và chip tầm trung .
@渡辺稲荷 nó mượt rồi, ngon rồi, cao hơn để ngốn pin thôi bạn ah
@Nexus 9 tại vì chưa dùng nên chê cứ chê 😆)
Tư duy bần nông vl , thế xài chip đầu 6x 7x cho nó đỡ ngốn pin nhé ... Tới giờ vẫn còn cái tư duy chip mạnh ngốn pin à 😢
An ủi câu này: "Bù lại, Google sẽ sử dụng máy học để giúp con chip của họ có hiệu năng về AI có thể so sánh với những con chip đầu bảng hiện nay."
Quan trọng gì cao Nhất để rồi nóng máy dẫn đến Trãi nghiệm ko tốt quan trọng là phần cứng đủ mạnh tối ưu tốt là dc
mạnh vừa vừa thôi, nâng software lâu dài là được.
trantuanhog
ĐẠI BÀNG
3 năm
870 thì yếu cái nỗi gì nữa. Nay 855 với 865 còn dùng đầy ra đó mà vẫn ngon chán. Chip mà ngon quá game nó đua theo thì pin nào chịu nổi.
dlcky
TÍCH CỰC
3 năm
@trantuanhog quan trọng là nó bán giá ở phân khúc flagship dùng 888 nhưng chỉ đc 870. Như con pixel 5 là 1 bài học đó, ế chổng vó vì dân tình mua 4a hết
@dlcky Dùng 870 chả ngon hơn 888. 888 năm nay nóng, chạy nặng ko ổn định bằng thằng 870 luôn ấy, có mấy con gamming tản tốt thì gánh đc thôi.
@dlcky Thực ra dòng a vẫn cho kết quả tốt mà. Con 3a nó doanh số cao hơn 3 nhiều... Toàn đội thực dụng nó quất ý chứ co như mềnh đâu.chênh nhiều thế trong khi chip chỉ là 730 và 765G thì ngu gì chi x2 con 4a để lấy con 5 hả cụ 😆)350$ và 799$ thì phải...
870 cũng quá khủng rồi
6 Pro trên nghàn đô
Vậy sao không dùng chip Snapdragon 870 cho khoẻ. Khỏi nghiên cứu cho mệt. 😂
@maidng tự làm để khỏi lệ thuộc thằng nào . Tự làm tự bán tự sinh lời .
SonPGT
ĐẠI BÀNG
3 năm
@maidng GG giờ kiểu muốn như Apple ấy, muốn support Os lâu hơn và nhanh hơn mà ko phải phụ thuộc vào ng khác
Nói là nói vậy thôi chứ nhà trồng thì độ tương thích software và hardvware chứ nói bá đạo chưa chắc. Như bộ module cam của các đời pixel vô cùng xịt nhưng nó vẫn cứ là chụp đẹp nhất phải k nào???

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019