Chó có thể đánh hơi được nhiều thứ hơn chúng ta tưởng tượng

Hassler
27/11/2018 2:49Phản hồi: 168
Chó có thể đánh hơi được nhiều thứ hơn chúng ta tưởng tượng
Chúng ta đều biết loài chó có khả năng đánh hơi ưu việt hơn chúng ta rất nhiều, theo các nghiên cứu thì chó có khả năng nhận biết mùi gấp tới 10,000 lần so với chúng ta. Cũng bởi vậy nên chúng có thể nhận ra các mùi từ những người đang có những thay đổi trong cơ thể hoặc bị mắc bệnh mà thường chúng ta không thể nào biết được.

Hôm nay mình có 1 vài thông tin vui vẻ về các chú chó để anh em có thêm niềm vui nếu đang nuôi và có thêm động lực để nhận nuôi 1 con khi có điều kiện nhé.

Đoạn video lý giải tại sao chó ngửi được bệnh tiểu đường

Biết được sự thay đổi về lượng đường huyết
: Chú chó bạn nuôi sẽ ngửi thấy mùi này qua lượng mồ hôi bạn tiết ra. Khi chúng phát hiện thấy mồ hôi của bạn không giống bình thường chúng sẽ có các dấu hiệu bị ức chế và sẽ tìm cách thu hút sự quan tâm của bạn. Đối với những người bị tiểu đường việc có 1 chú chó sẽ giúp họ phát hiện lượng đường huyết của mình có ổn không trước cả khi sử dụng các thiết bị kiểm tra.

Ung thư
: Theo như nghiên cứu thì lũ chó có thể ngửi được các tế bào ung thư do các tế bào này tiết ra 1 dạng protein đặc biệt. Chúng có thể phát hiện ung thư phổi qua hơi thở hay ung thư bàng quang qua nước tiểu. Tại các phòng khám ở nước ngoài các bạn có thể sẽ gặp 1 vài chú chó ở đó, ngoài nhiệm vụ xoa dịu tinh thần của bệnh nhân chúng còn có nhiệm vụ khác là ngửi ung thư. Cách hít hít ngửi ngửi này cũng được cho là một công cụ hữu hiệu cho các bước tầm soát ung thư ban đầu

Động kinh
: Các nhà khoa học cũng khẳng định các chú chó có thể đánh hơi được cơn động kinh trước khi nó xảy ra đến 45 phút. Khi phát hiện điều này nó sẽ tìm cách gây sự chú ý với bản, kiểu như tự nhiên sủa và chạy lòng vòng quanh chủ. Nếu bạn lên cơn và ngã xuống đất thì thường chó sẽ ngồi bên cạnh để bảo vệ cho bạn

Mang bầu
: Cũng nhờ vào khả năng hít hà đặc biệt của mình mà chúng cũng sẽ phát hiện những thay đổi về hormon cũng như một loạt các thay đổi khác. Ngoài việc ngửi thấy những mùi mới chúng còn dựa vào khả năng quan sát để biết được cách di chuyển của cô chủ đang mang bầu khác như thế nào so với khi chưa mang bầu

Nhận dạng
: Chó dùng khứu giác để nhận dạng qua mùi của từng người, chứ không phải bằng thị giác. Chúng có thể nhận biết mùi của 1 người kể cả khi người đó sử dụng các thể loại nước hoa để che dấu mùi cơ thể. Có những chú chó khi được huấn luyện còn có thể nhận dạng được ai là anh ai là em của 1 cặp song sinh cùng trứng, điều mà với con người gần như là 1 sự đánh đố nếu không biết những người đó trong 1 khoảng thời gian dài

"Đánh ghen" với các con chó khác
: Khi bạn đi ra ngoài mà chơi với 1 con chó khác thì cứ xác định khi về nhà con chó nhà bạn sẽ săm soi bằng cách hít ngửi khắp người bởi chắc chắn chúng sẽ phát hiện các mùi của con chó khác bám trên bạn. Và với những con chó "ghen tuông" thì bạn cũng cứ chuẩn bị tinh thần bị nó giận dỗi trong 1 khoảng thời gian 😁

Thiên tai
: Dựa vào khứu giác ưu việt loài chó có thể đánh hơi được sự thay đổi trong không khí trước khi có bão về chẳng hạn, cùng với đó các cơ chế khác trong cơ thể chúng cũng sẽ giúp chúng phát hiện các biến đổi trong địa chất, nhất là trong các vùng sắp có động đất. Điều này thường có ở các loài động vật và cũng sẽ là 1 gợi ý rất rõ ràng mỗi khi nơi nào sắp có xảy ra thiên tai.

Ngoài các khả năng trên loài chó từ trước đến giờ vẫn luôn được coi là một người cận vệ, nguời bạn trung thành của con người trong nhiều tình huống. Bởi vậy nếu bạn không thích động vật thì khỏi nói, còn nếu có khả năng nuôi thì mình vẫn khuyến khích nuôi 1 con chó, chỉ cần chú ý vụ vệ sinh và rọ mõm khi ra đường là ổn.

Tham khảo Brightside

Quảng cáo

Ảnh AKC, Gizmodo
168 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình thích chó nhưng nhà mình không có duyên với cho. Lần nào nuôi cũng đc 1 thời gian ngắn xong chết, bị trộm. 😔
dtheanh15
ĐẠI BÀNG
5 năm
@quocturtle v0 h0k
RainbowMiles
ĐẠI BÀNG
5 năm
@buithehien1991 Nuôi chó đầu tiên bạn phải tiêm chủng đầy đủ các mũi phòng bệnh, uống thuốc tẩy giun cho chó nếu không nuôi một thời gian chó rất dễ dính bệnh mà chết. Chủ yếu mọi người nuôi chó do không biết cách nuôi nên chó mới chết. Nếu được tiêm phòng đầy đủ thì nó sẽ sống khỏe mạnh thôi.
9xnh0nh0
TÍCH CỰC
5 năm
@quocturtle Ngu xuẩn
@RainbowMiles Cảm ơn bạn. Lần sau nuôi mình sẽ cố gắng chú ý và đi học cách nuôi chó khỏe mạnh.
Chó của mình ghen lắm.
Đi với con khác về là y như rằng có chuyện 😔 :(
@adagioleonard Răng ông còn đủ bộ không 😆
@adagioleonard Thế mới là Chó, nó hơn người chỗ đánh hơi mà kkk
tungnhtsb
TÍCH CỰC
5 năm
Chả bù cho các đũy mèo ở nhà mình, chỉ ăn, ngủ và ỉa. Vô dụng. =))
@tungnhtsb Nhưng sờ mèo sướng hơn sờ chó 😁
cao1004
TÍCH CỰC
5 năm
@tungnhtsb ôm còn éo cho ôm, chỉ lúc đòi ăn là quấn quýt
@cao1004 Chú cần xem lại bản thân =))
@Yan20142297 Chết vì sướng..
Nó có linh cảm rất tuyệt vời nữa và rất trung thành . Tôi rất yêu loài chó cho nên rất dị ứng với ai ngược đãi và ăn thịt chó . Nhà nuôi 3 con đẻ nhiêu nuôi hết đến khi nó già hay bịnh chết thì thội . không nuôi thêm Không cho ai hết. Mấy năm trước con chó nhà nó đẻ 2 con có bà khách hàng xin 1 con Chihuahua tui ra chợ mua con khác cho bà ta bởi vì bà ta là khách hàng lớn của mình mà thượng đế là số một đấy. 1 con chó hơn 2 tháng giá lúc đó 200 đô với giấy tờ và chích ngừa Full luộn heheheheheh
@pond1597 Mình rất yêu chó nhưng lại ngại nuôi ,vì tuổi thọ nó ngắn quá ,lúc nó mất sẽ buồn lắm ,thêm nữa là sợ càng về sau lại ko có thời gian chăm sóc nó nên thôi ! Mình rất thương những con chó trong xóm ,hay đem đồ ăn cho tụi nó !
Và những con chó lạ gặp mình chắc nó cũng có trực giác là mình hiền nên ít khi làm dữ 😃
@chaunguyenkhoa Mình cũng thế nhưng cảm thấy vui và hạnh phúc hơn. Khoản thời gian ngắn ngủi của nó thì nếu yêu nó bạn nên yêu nó hết mình để khỏi phải ân hận. Phàm ở đời cái gì mang lại hạnh phúc cho người và cho mình thì quí giá lắm. Mình nuôi là nuôi cả dòng họ nói luôn. Có nghĩa là nuôi con trai rồi kiếm dzợ cho nó rồi nó đẻ con rồi...cháu rồi chắc.....con này chết đi con khác lên thay biết bao nhiêu kỷ niệm vui buồn thù vị lắm bạn . Khi nào chúng bịnh hay già chết thì thôi. Không nhập hộ khẩu em nào khác cả. Ai cho mình thì mình cho lại người cần. Dui nhất là lúc trước mình nuôi con cha trắng tinh, con mè trăng hơi đốm vàng tí đẻ con ra thì con trắng con lai...sô cô la sửa hột gà. Nhưng mấy đời F sau này thì ngộ sai đốm càng ngày càng sậm ta ? Mình không cho nó đi đêm hay đi bậy bạ cho nên thắc mắc quá.Mình để ý người thích chó mèo yêu thương động vật thì dễ gần và "hiền" hơn người......Ý kiến cá nhơn thụi Hahahahahahhahahahaha
@pond1597 Bác tiêm phòng chưa mà hehehaha suốt zậy 😁
@pond1597 Có nhiều động vật ăn thịt đồng loại lắm. Nên chó bị đồng loại ăn thịt là điều tự nhiên.
@dangchitrung Thâm thúy thế. Hay quá bác ơi . Hahahahahahah
Thảo nào mùi thịt chó hấp dẫn vậy 😁
huonghn1123
ĐẠI BÀNG
5 năm
@RF Hiến Nguyễn Có rồi kia =))
@Hoang_HaoMinh Không, có mình ủng hộ đây 😃))
@JoseyHan Lạnh lạnh thế này làm đĩa thịt chó hấp nóng hổi, đĩa dồi chó nướng thơm phức,...cút rượu nữa thì...chao ôi
huonghn1123
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nịnastorm Lại còn cuối tháng nữa chứ. Hehe
laxkyluc
ĐẠI BÀNG
5 năm
Dù có ướp ngon đến mấy thì sau khi ăn thịt chó nó cũng sẽ phát hiện và truy sát bạn. Bởi vậy ăn thịt chó xong nên đánh răng và hạn chế "địt"
@laxkyluc ??
@laxkyluc Hèn chi, đưa hình avatar ng khác giới trên nick
Nể nhất là trí nhớ mùi hương, và khoảng cách, từng nuôi 1 con chó vài tháng, sau đó là 10 năm tha phương vậy mà khi mình về quê, còn cách nhà những 2 3 dãy ruộng mà nó đã đánh hơi được và lao ra mừng. Chó không chê chủ nghèo cũng như con không được quyền chọn cha mẹ, vậy mà...
@Cuong Nb 2 bạn ở trên cao và thâm, đen hôi quá, mình ngây thơ chỉ biết đứng nhìn thôi =)
@Cuong Nb À, nơi mọi người thích làm kiểu Chó hả bro
Ethanol
TÍCH CỰC
5 năm
@cyberat Chó gì sống trên 10 năm thế ?
@Ethanol chó ta ấy, 10 năm là bình thường, độ trung thành thì vô đối
MoVo
TÍCH CỰC
5 năm
Nhiều người so sánh chó với heo, gà, vịt các thứ để biện hộ cho việc ăn thịt chó nhưng lại lờ đi yếu tố cốt lõi, đó là ko có loài động vật nào sống tình cảm với con người như loài chó. Cũng giống như 1 người dù cho IQ có thấp nhưng lại có EQ cao, biết quan tâm mọi ng xung quanh thì sẽ càng khiến mọi ng quý mến vậy.
@nịnastorm Miếng ăn là miếng nhục mà bác 😃
@Hoang_HaoMinh Bạn ra quán người ta đang nhậu xong hét câu đó đi 😃))
@nịnastorm Thịt chó ngon hơn nhé 😁
MoVo
TÍCH CỰC
5 năm
@Yan20142297 Mình đâu có bảo chó là bạn và cũng đâu bắt ép ai phải có tình cảm với nó? Chó có là bạn hay ko là tùy quan niệm từng người. Nhưng cái mình nói ở đây là về mặt tình cảm, sự trung thành của loài chó với con người thì là sự thật đã đc kiểm chứng, đc khoa học chứng minh chứ ko phải là 1 quan niệm.

Qua đó mình cũng muốn làm rõ những lý lẽ hết sức ngụy biện của các bác ăn thịt chó. Thà rằng nói toẹt nó ra mình ăn thịt chó vì nó ngon, dù nó có tình cảm gì với mình cũng mặc kệ hết cho xong. Đằng này cố tìm đủ lý do, so với heo gà vịt ngỗng đủ kiểu, rồi kêu heo nó thông minh hơn chó thì tại sao con ng` ăn heo đc mà chó thì lại ko. IQ nó khác với EQ, đối xử giữa người với người cũng thế, bạn sẽ quý mến người nào sống tình cảm với bạn hơn, chứ ko phải người chỉ có trí thông minh mà thờ ơ lạnh nhạt với bạn.

Việc bạn giết 1 con vật thế nào nó cũng đánh giá được tính chất nhân đạo trong đó, chứ ko phải cứ giết xong thì đều là như nhau, rồi bảo người ta đạo đức giả. Ví dụ thay vì cho 1 nhát chết luôn thì bạn lại tra tấn, giết bằng hình thức cho nó nếm trải đau đớn từ từ, nhiều người nhìn vào cũng thấy ghê nữa là tây. Bạn có đứa con, nhất là con gái nếu bạn cho nó xem cảnh chặt đầu chặt cổ động vật thì có thể nó cũng sẽ thấy kinh tởm, mặc dù bình thg` nó vẫn ăn.
ides
CAO CẤP
5 năm
tao cứ tưởng nó còn hơn thế nữa chứ 😁
Ngoài khứu giác ra, thì mình nghĩ chó còn có trí nhớ khủng nữa, con chó nhà ba mẹ mình nuôi lúc nhỏ ở quê, mình thì không ở nhà, lâu lắm mới về một lần, vậy mà nó vẫn nhớ. Mỗi lần về, thấy mình nó vẫn mừng như bình thường, kinh khủng thật luôn.
mai12
TÍCH CỰC
5 năm
@lamquoctien Bạn nói rất đúng
KTBFFHDAN
ĐẠI BÀNG
5 năm
@lamquoctien Nó nhận ra bạn vẫn là dựa vào mùi thân quen, dựa vào khứu giác thôi.
@KTBFFHDAN Chả biết có thật không chứ chó thính kiểu gì ấy, như mình với bạn mình sống chung, thế mà hôm đầu tiên về quê nhà em, chó nhà em ra hửi hửi rồi vẫy đuôi mừng mình chứ méo sủa.
@cyberat Chắc nó nghẻ mùi quen còn vương trên người bạn nên ko sủa thôi. 😁
@lamquoctien má của cô ấy cũng nói y như thế =)
boyhk_206
TÍCH CỰC
5 năm
2 em nhà mình đánh mùi đồ ăn nhanh lắm 😆
@boyhk_206 Đẹp quá dễ thường quá . Heheheheheh
@boyhk_206 Bạn màu trắng hay màu vàng =)
@boyhk_206 Cho hỏi chó của bann trong ảnh thuộc giống của nước nào vậy?đẹp quá hi
boyhk_206
TÍCH CỰC
5 năm
@tuan19099 Giống Fox nhập từ Thái á bạn
mai12
TÍCH CỰC
5 năm
Chó đúng là 1 bác sĩ và 1 nhà khí tượng giỏi. Chó đúng là người bạn tốt Nhưng khi mình ốm hay bão đến nó không thông báo cho mình nhỉ
elgaucho
TÍCH CỰC
5 năm
@mai12 Nó có thông báo nhưng mà tại bạn không chịu học tiếng của nó nên giờ ngồi trách. 😁
Vẫn thua vợ, en thấy các bà vợ mới gọi là "người tiến hóa" toàn giác quan thứ 8 😁:D
Nghe đồn ở người ngoài đàn ông đứng sau con chó không biết đúng không
huythong91
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hassler Chó quan trọng hơn người già và phụ nữ á. Mình tưởng chỉ quan trọng hơn đàn ông thôi chứ nhỉ?
@Nguyễn Thắng 89 Người ta nói chơi thôi.
@Hassler Thử giết 1 con chó và giết 1 người đàn ông tội nào nặng hơn. Đùa vui thôi đừng hạ thấp con người.
brits
TÍCH CỰC
5 năm
@shrelax84 đùa đâu mà đùa, thứ tự đó là có thật đấy, xếp theo thứ tự ưu tiên nơi công cộng thôi 😃
mà bạn Nguyễn Thắng viết người ngoài làm đọc mãi mới hiểu
cyan.1618
TÍCH CỰC
5 năm
chó mà lông vàng là mũi cực thính luôn đó
@cyan.1618

chú chó shock vì ngửi phải rắm của ông chủ

Mèo cũng thính ko kém.
@cyan.1618 nhưng thường mấy con lông vàng hôi hơn mấy con màu lông khác. Dĩ nhiên là so sánh khi chứng ....ở dơ nha. Mình lúc trước có con cho ta thôi tự nhiên nó chạy vô nhà mình và từ đó hên hẵng luôn. MÌnh quí nó lắm. Nhưng thời gian nó bị rụng lông và hôi lắm . Đưa đi bS nó nó bị viêm nang lông và trị hết mấy tháng vẫn không hết. ĐI ông khác mới biết nó bị xà mâu. phải cạo sạch lông và trị rất lâu mới hết . Nó màu vàng từ đó mình để ý và cũng nghe người khác nói thế ko biết đúng không ta ? Mong là trật lất không tội nghiệp mấy em lông vàng lắm .hehehehehe
@tuyen_kientruc2013 =)) GGWP
@pond1597 lông nào hôi hơn mình ko biết...nhưng có clip trên mạng dậy cách bóp tuyến hôi ở phần đưới đuôi, trên lỗ đít của nó....là hết mùi chó luôn; có cái là vài tháng phải vắt 1 lần
Thông tin rất thú vị cho những ae thích nuôi người bạn 4 chân này.
Cảm ơn bác chia sẻ thông tin.
huonghn1123
ĐẠI BÀNG
5 năm
Minh cũng rất yêu chó. Nhưng nhà làm gì có điều kiện nên mỗi mua là chỉ mua 1-2kg thôi không mua nổi cả con :oops:
integer941
ĐẠI BÀNG
5 năm
@huonghn1123 Nếu có một khẩu súng có 2 viên đạn, một con chó và bạn thì mình bắn bạn hai phát xong đem con chó về nuôi =))
huonghn1123
ĐẠI BÀNG
5 năm
@huonghn1123 Thôi xaolol thế đủ rồi các bạn 😆
@huonghn1123 Yên tâm, bạn không lạc lõng đâu
@integer941 Xong bác bóc lịch rồi con chó đó lại đc người ta bày lên đĩa 😁
PinkFriday
ĐẠI BÀNG
5 năm
vậy có huấn luyện một em chó để tránh bị đổ vỏ được ko anh em?
mai12
TÍCH CỰC
5 năm
@PinkFriday Có bạn nhé. Nên làm vậy. Còn làm như thế nào mình không biết
integer941
ĐẠI BÀNG
5 năm
@PinkFriday cái đó do ăn ở chứ chó không giúp được nghe 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế