Tinhte App

Tinhte App
Cho em hỏi, em chọn chụp kiểu Raw+Jpeg, thì em thấy hình Raw nó bị cong hình, 4 góc bị đen, vậy...
ngtrongtri
3 năm trướcBình luận: 4Lượt xem: 3.114
Cho em hỏi, em chọn chụp kiểu Raw+Jpeg, thì em thấy hình Raw nó bị cong hình, 4 góc bị đen, vậy làm sao để khắc phục ạ ?

Em dùng Sony A6000 kèm lens kit
Bạn đang dùng ống Crop trên máy Full Frame phải không?

Nếu bạn dùng ống kính có độ bao phủ nhỏ hơn cảm biến thì sẽ bị tối góc. Trong máy có tính năng tự Crop để chống tối góc nhưng ảnh đó chỉ lưu ở dạng JPEG.

Ảnh RAW sẽ lưu thêm cả vùng bị đen vào 😁
@Gia Tường Không mình dùng Sony A6000 kèm lén kit bạn
File raw là file thô, nên nhìn xấu hơn, hình bị méo, màu nhạt, có khi tối góc, bác phải dùng phần mềm LR hay Imagine Edge chĩnh lại như ý bác rồi chuyển sang JPEG
File Raw như bác mua rau thịt cá từ chợ về tự nấu theo ý
File JPEG như mua món ăn từ nhà hàng, chỉ viêc ăn, ngon dở do nhà hàng nấu, bác chỉ thêm bớt gia vị chút ít thôi
Kit lens 16-50mm được thiết kế nhỏ gọn nhưng có nhiều quang sai (đặc biệt là ở tiêu cự 16, khẩu mở lớn) nên họ mặc định sửa hết mấy lỗi đó bằng JPEG engine trong thân máy. Nếu muốn tự sửa thì bạn dùng phần mềm sửa ảnh raw như bác dienson nói, áp dụng lens profile correction là xong. Một điểm thú vị là khi chụp ở tiêu cự 16mm, tiêu cự thực của kính ngắn hơn 16 nên góc nhìn rộng hơn. Khi áp dụng lens profile correction thì nó mới đúng là 16 như hình bên jpeg. Gửi bạn 2 tấm, trước vào sau khi chỉnh sửa (profile correction + landscape).
Bạn
Hi bạn!
Cấp độ thành viên Tinh Tế
Điểm Reward Store
Tuổi Tinh tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
0 bài đăng
hemilo+ 146VIPhemilo
9.154 bài đăng
0 bài đăng
QuyetND_Jr+ 65ĐẠI BÀNGQuyetND_Jr
720 bài đăng
hoangsytai+ 64CAO CẤPhoangsytai
3.196 bài đăng
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156