Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Cho em hỏi làm thế nào chụp được những bức hình thế này ạ...

kaiju0588
19/4/2011 17:8Phản hồi: 8
Cho em hỏi làm thế nào chụp được những bức hình thế này ạ...
Em mới tập tọe chơi máy ảnh, đang xài Fuji S200exr, em thấy nhiều người chụp ra ảnh có bóng tối xung quanh chủ thể mà không biết là do chỉnh máy hay làm bằng Pts nữa, em thì thích kiểu này....ae nào bít chỉ dùm em nha...thks ae nhiều.....
Hình em mượn tạm trong bài của bác levuongthinh

http://www.tinhte.vn/tin-tuc-gioi-thieu-71/big-picture-doi-thuong-o-trung-quoc-662970/

8 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cái này dân chụp ảnh gọi là bị tối 4 góc hay thuật ngữ tiếng Anh là Vignetting, ưu điểm là giúp mắt người xem tập trung ngay vào giữa tấm ảnh. Nguyên nhân chủ yếu là do ống kính. Hiệu ứng Vignetting này cũng có thể làm được bằng các software thông thường như:

- ACDsee Pro. Phần mềm này nhẹ và dể sử dụng.
- Lightroom. Phần mềm nên chuyên dụng cho photographer nên hơi khó sử dụng tí.
Vậy ống kính thế nào thì làm đc vậy bro? S200exr của em có làm đc ko?
Ống kính càng dở càng làm điều này tốt, vì cái này cơ bản là nhược điểm chứ không phải là ưu điểm 😃 , dĩ nhiên trong binh pháp thì đôi khi nhược điểm cũng đựoc tận dụng. Bác cứ chụp bằng compact và về máy tính làm hậu kỳ tối 4 góc, dễ như trở bàn tay.
Fuji S200exr thì mình thua, mình chỉ chơi Canon thôi. Cách tốt và nhanh nhất là dùng software như mình nói, dể control tối 4 góc ít hay nhiều và còn rẻ hơn để mua 1 cái ống kính mới bị Vigneting nặng. Thật ra các ống kính mà bị Vignetting nặng thì luôn bị đánh giá thấp, hihi.
Thanks các ae nhìu lắm...mình thử dùng ACD pro rồi...cảm nhận rất ok
stone20
ĐẠI BÀNG
13 năm
vấn đề này còn có liên quan đến chế độ đo sáng nữa. Nói chung là cứ chụp bình thường rồi dùng software chứ nói lăng nhăng thì hơi mệt 😁....
cho mình xin cách làm trên acdsee pro 4
dùng aperture 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019