Cho em hỏi tác dụng thực tế của mạng 5G với ạ. Có phải chỉ để vào mạng nhanh hơn ko.

leeyuong
30/11/2020 14:7Phản hồi: 13
Cho em hỏi tác dụng thực tế của mạng 5G với ạ. Có phải chỉ để vào mạng nhanh hơn ko.
Vì em đang định đổi 11pro lên 12pro vì có 5G. Nhưng chủ yếu dùng wifi vì ở nhà và cơ quan wifi đều căng đet. Còn đâu ra ngoài thì 4G vẫn đang rất ok
Bác nào trải nghiệm 5g có gì hay ko hơn ngoài cái vào mạng nhanh ko ạ.
13 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Lúc đó bạn ra ngoài đường thì mạng nó cũng nhanh như bạn ở nhà, hiện tại 4G chưa làm được điều đó. Đặc biệt những lúc bạn xem video hay streaming nội dung thì sẽ thấy rõ. còn nếu chỉ lướt web bình thường thì chưa chắc nhìn được khác biệt bằng mắt thường.

5G hiện tại với điện thoại thì có cái lợi về tốc độ thôi. Những thứ khác như IoT, xe hơi... thì hưởng lợi theo cách khác
hkifan
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Duy Luân Thế 5G có vai trò gì cho smarthome không ạ
leeyuong
TÍCH CỰC
3 năm
@Duy Luân Thế thì em ko nâng cấp nữa. Hiện tại 4G đủ đáp ứng video rồi.
@hkifan Mình chưa thấy rõ ràng
@leeyuong Sao đủ kéo được 4k 😁
leeyuong
TÍCH CỰC
3 năm
@Duy Luân Em dùng iphone thì kéo 4k làm gì đâu 😃. Vẫn xem netflix ultraHD là ngon lành rồi
5G để kết nối vạn vật, thì băng tần phải tuỳ thuộc vào băng tần của vạn vật. Mà băng tần của vạn vật thì rất đa dạng, có thể từ tần số rất thấp đến tần số tất cao. Do đó việc quy hoạch tần số là rất khó, có khi lại không đáp ứng được nhu cầu kết nối. Hiện nay mọi người chưa hiểu hết mạng 5G đâu.
Mình nói đôi chút về máy điện thoại di động 5G (mọi người cũng chưa hiểu về nó đâu): máy điện thoại di động 5G không chỉ kết nối được vạn vật mà còn quản lý và điều khiển được vạn vật, chứ không phải chỉ có tốc độ cao như mọi người nghĩ! Vậy làm sao để máy di động 5G làm được điều đó? Để làm được điều đó, máy điện thoại 5G phải có chức năng thông minh và có hàng tỷ phần tử để thực hiện kết nối, quản lý và điều khiển vạn vật. Như vậy người ta phải nano hoá các máy di động này. Chúng ta đã nano hoá được các máy di động này chưa? Đã có các linh kiện dạng nano chưa? Thế mà chúng ta cứ nói đã chế tạo được máy di động 5G rồi!!!
@hanh2404 Cao siêu quá đọc không hiểu gì luôn.
để làm mấy tác vụ cần sự hồi đáp tức thì đấy bạn. ví dụ phẫu thuật từ xa
Hiện tại thì chưa có gì hơn 4G . Chắc phải vài năm nữa khi các thiết bị có chuẩn hoá chung thì mới có mạng lưới 5G
Cái này phải đợi thời gian trả lời rồi.
rồi công nghệ sẽ ra để đáp ứng với 5G
Mộng Chi
ĐẠI BÀNG
3 năm
Trước mắt thì 5G có băng thông cao cho dịch vụ, tuy nhiên mình nghĩ hạ tầng truyền dẫn phải đủ đáp ứng thì mới triển khai được. Vì 5G chỉ là access thôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019