Cho em hỏi về chuyện màn hình xanh win 10.

30/10/2019 8:16Phản hồi: 8
Cho em hỏi về chuyện màn hình xanh win 10.
Em mua một em vivobook s15 được gần một năm, cấu hình của máy em tương đối ổn core i7, ram 8gg, có ssd, có cái card nvida được nhà sản xuất lắp sẳn và em chưa từng can thiệp, nâng cấp gì tới phần cứng, em thì dùng tương đối cẩn thận ít chơi game máy thì không hay cài cái gì linh tinh, chỉ có karpesky được anh họ cho khi mua máy thôi....khoảng trong vòng hơn tháng đổ lại đây thì máy em bị màn hình xanh ban đầu vài tuần mới bị một lần, sau đó thì nặng hơn tức là bị vào khi khởi động hoặc khởi động lại máy thậm chí trong phiên làm việc luôn. Lo sợ hỏng phần cứng mà đang còn bảo hành nên em đem ra hẳn trung tâm bảo hành chính hãng của asus luôn, ở đây thì chỉ trong không đầy ngày thì người ta gọi điện cho em bảo rằng không tìm ra lỗi phần cứng, và cài lại cho em bản win mới, trả máy cho em. Oái oăm là dùng thời gian thấy ổn, mà người ta lại cài cho em bản 1803 khá củ, em update lên được thời gian thì lại căn bệnh cũ tái phát, bực mình em tự boot usb cài hẳn bản 1903 ngon lành trên trang chủ MS, format sạch sẽ cho bay hết dữ liệu luôn. Hạnh phúc đến với em được hai tuần, thì hôm nay khi khởi động máy, màn hình xanh lại hiện ra. Giờ em phải làm sao ạ, thực sự cái lỗi này không nghiêm trọng cũng không thường xuyên nhưng làm em bực mình vô cùng. (Code lỗi thì nhiều cái vô cùng em cũng không liều mình mày mò google rồi làm theo can thiệp vào máy làm gì, thường thì xuất hiện nhiều là cái video_dxgkrn... là xuất hiện nhiều nhất).
8 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bạn thử boot vào safemode, gỡ driver intel graphics rồi lên trang chủ support của asus tìm model máy tải driver trên đó về coi có đc ko
@Dx.DarkKnight em chưa thử làm cái safemode này, em chỉ cài thông thường thôi, còn driver nó tự nhận khi bấm update rồi anh, có điều em vẫn không hiểu làm sao thỉnh thoảng lại dính. Em chỉ sợ lỗi phần cứng thôi.
haiau16
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cách khắc phục lỗi VIDEO DXGKRNL FATAL ERROR BSoD
Tải xuống các bản cập nhật và trình điều khiển Windows 10 mới nhất.
Chạy Trình khắc phục sự cố phần cứng.
Chạy quét SFC.
Chạy DISM.
Cài đặt lại trình điều khiển card đồ họa.
Xóa phần mềm chống vi-rút của bạn.
Đặt bộ điều hợp đồ họa mặc định trong BIOS.
Đặt lại Windows 10 và kiểm tra phần cứng của bạn.
haiau16
ĐẠI BÀNG
4 năm
Vô trang này dùng google translate sang tiếng việt đọc cho dễ hiễu nó hướng dẫn tũng bước 1 dễ lam lắm
https://windowsreport.com/video-dxgkrnl-fatal-error-windows-10/
The Dust
TÍCH CỰC
4 năm
cái này là lỗi driver thôi, bạn lên google tìm theo cái error code của nó video_dxgknrl_fatal_error, tổng hợp lại các cách mà người ta hướng dẫn rồi tự xử. đôi khi sẽ có vài hướng dẫn fake hoặc quảng cáo cài phần mềm này nọ thì cứ bỏ qua. cứ mạnh dạn sửa nhiều thành quen, có thể tự xử đc các vấn đề tương tự sau này, dễ và nhanh hơn lên đây chờ từng cmt.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019