Cho em hỏi về Phân vùng ổ cứng....

hnduy
26/10/2008 0:44Phản hồi: 11
Em dùng win vista, chót nghịch, chia ổ D thành 1 ổ nữa (I). Bình thường máy em có 3 ổ là: C, D, E. Giờ thì thành 4 ổ: C, D,E, I.
Có cách nào giúp em nhập 2 ổ D và I thành 1 ổ D như ban đầu không ạ. Nhờ các cao thủ chỉ dẫn.. Thanks.
11 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

pác dùng partition magic gom lại thành một ổ nhé ( phân vùng nào cần gom lại thui ) sử dụng đĩa boot hiren nhé
hnduy
ĐẠI BÀNG
15 năm
Bác có thể hướng dẫn em cụ thể thêm tẹo nữa được ko ạ? partition macgic là phần mềm có trong đĩa hiẻn boot phải ko bác? mà gom như vậy phải gom ở dos hay như thế nào ạ?
@hnhuy
Partion Magic Pro có sẳn ở đĩa Hiren's Boot.
Sát nhập (Merge) phân vùng
Bạn có thể sáát nhập 2 phân vùng FAT, FAT32 hay NTFS để giảm bớt số lượng phân vùng đang có mà không làm mất dữ liệu. Bạn cũng có thể sát nhập phân vùng logic vào primary. Chú ý: Giửa 2 phân vùng cần sát nhập không được có phân vùng thứ ba. Bạn không thể sát nhập phân vùng FAT/FAT32 với phân vùng NTFS.
Cách làm: Chọn ổ đĩa và phân vùng -> chọn Partition/Merge để mở hộp thoại Merge Adiacent Partitions -> chọn phân vùng muốn sát nhập trong phần Merge Option. Nội dung của phân vùng nầy sẽ trở thành thư mục (folder) trong phân vùng kia -> đÐặt tên cho thư mục lưu trữ nội dung của phân vùng bị mất khi sát nhập trong phần Merge Folder -> chọn kiểu bảng FAT cho phân vùng sau khi sát nhập -> OK.
CHÚC THÀNH CÔNG NHÉ
Nên nhớ sao lưu dữ liệu lại nhé vì sẽ có thể là mất toi dữ liệu đấy
đả nói gom dữ liệu sao mà mất được...pinetrees này sửa lưng tui nhỉ......😃
hnduy
ĐẠI BÀNG
15 năm
Dạ vâng, em đã làm được từ đêm qua. Rất cảm ơn các bro đã chỉ bảo. Với Win vista em nghĩ phân vùng hay gom ổ đều ko mất tí tẹo dữ liệu nào cả.
Bác pinetress cẩn thận ý mà.
"Cẩn tắc vô áy náy" vẫn hơn.
đúng rùi cái gì cũng nên cẩn thận một tẹo có sao đâu phải không các pro ( đã pro thì cái chi cũng nên cẩn thận hihi)
các bác cho hỏi thêm là ta gom ổ hệ thống vd là c: với 1 ổ bình thường khác vd là d: có được ko hay là chỉ được gom 2 ổ bình thường với nhau thôi vd là d: với e:
mà sau khi gom vào thi tên ổ sẽ có tên của ổ nào? hay do mình đặt vậy các bác?
mình dùng partition magic trong win để gộp đc ko? hay pải dung trong đĩa hirent boot?
masonuce
TÍCH CỰC
15 năm
Em sài vista.mấy cái vụ gom HDD hay tách,em đều dùng Acronis Disk là yên tâm gộp cái nào cũng được

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019