Cho mình hỏi là ổ SSD của mình hơi ít dung lượng. Mình mua loại cao hơn để dùng thì có phải cài...

empyphuong
31/5/2019 1:25Phản hồi: 12
Cho mình hỏi là ổ SSD của mình hơi ít dung lượng. Mình mua loại cao hơn để dùng thì có phải cài lại win ko? Có chuyển đc win sang đó không? Có mất bản quyền ko? Và mình muốn phân vùng cho ổ C rộng mênh mang hơn nữa. Hoặc cho toàn bộ cái SSD đó cho riêng ổ C thôi còn ổ SSD cũ mình để làm ổ D có đc ko? Máy mình hiện đang rất nhiều ổ lưu trữ nhưng ổ C trên cái SSD 120Gb ít quá....
12 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Riêng SSD của Samsung có tool chuyên dụng SSD Magican để clone (copy win sang ổ khác). Với các hãng khác thì dùng pm của bên thứ 3 ví dụ 2 chương trình. https://www.easeus.com/backup-utility/how-to-migrate-to-a-solid-state-disk-without-reinstalling-windows.html
https://www.backup-utility.com/clone/clone-hard-drive-to-ssd-4348.html
Mình mua loại cao hơn để dùng thì có phải cài lại win ko? => có
Có chuyển đc win sang đó không? => tùy
Có mất bản quyền ko? => Ko
Và mình muốn phân vùng cho ổ C rộng mênh mang hơn nữa. Hoặc cho toàn bộ cái SSD đó cho riêng ổ C thôi còn ổ SSD cũ mình để làm ổ D có đc ko? =>Được
msnori
TÍCH CỰC
5 năm
Có thể chuyển win ở ổ cũ sang ổ mới mà không mất bản quyền, bạn tìm google rất nhiều bài hướng dẫn.
1 ổ cứng bạn có thể chia thành 1 hoặc nhiều ổ.
Nếu máy bạn có 2 chỗ để lắp ổ cứng thì có thể để ổ mới làm ổ C, ổ cũ làm ổ D.
BĐH2642
TÍCH CỰC
5 năm
Chào bạn,hiện nay trên gg đã có rất nhiều bài hướng dẫn chuyển win bản quyền từ ổ mới sang cũ,nếu bạn thật sự rành thì có thể tự làm ở nhà được còn nếu muốn yên tâm bác có thể mang qua các cơ sở về máy tính để xử lí ạ,bác có thể tham khảo qua bên suachualaptop24h ạ,bên đấy có dịch vụ thay ssd đượ miễn phí cài win đấy bác,bác có thể yên tâm ạ!
vnnvn
TÍCH CỰC
5 năm
Hi u! Tất cả những vấn đề trên của b đều giải quyết đc hết!
Tốt nhất b nên cài mới win bản quyền lên ssd mới nếu còn key, tận dụng ssd cũ để lưu dữ liệu cùng với ổ hdd cũ!
Để bê nguyên win từ ổ cũ sang ổ mới, hình như Ghost làm đc điều này. Phân vùng ổ đĩa thì dùng partitions magic pro mà tiến!
QUAN TRỌNG NÀ:
B phải thật sự rành về PC và các phần mềm trên để tự làm. Nếu k làm đc thì nhờ ng rành về vấn đề trên làm hộ, ko thì ra ngoài tiệm uy tín mà gửi phận cho họ b nhé! Chúc vui!
Nếu bạn cắm ổ trên PC thì mua thêm ổ khác để cắm vào slot khác để tăng dung lượng. Ổ cũ để win thôi. Chạy song song không với SSD không khác biệt nhiều đâu bạn.
empyphuong
TÍCH CỰC
5 năm
Mình cảm ơn mọi người. Mình hỏi để cảm thấy ok là mình sẽ mua và tự làm hết!
nếu bạn mua samsung thì samsung có tool hỗ trợ í, ko bít các hãng khác sao nè
vieted
TÍCH CỰC
5 năm
Minitools Partion Wizard hình như có chức năng sao lưu phân vùng/copy ssd-hdd. Nhưng tốt nhất là cái mới cho ngon!
Bạn yên tâm chuyển từ ổ cũ sang ổ mới không bị mất bản quyền đâu, miễn bạn còn key các kiểu là được. Nếu rành thì làm tại nhà, còn ko thì đừng dại táy máy rồi thiếu này sót kia, ra tiệm có thợ chuyên khỏe hơn 😁
Seithrs
ĐẠI BÀNG
5 năm
được hết bác ạ, bác cứ mang ra tiệm nêu rõ là họ làm cho được. mà nếu đều là 2 SSD thì lấy cái dung lượng cao hơn làm ổ D ý bác, C chỉ cài win thôi mà, đều là ssd nên nhanh như nhau, sau nếu có cài lại thì mất dữ liệu trong C thôi.
setup bản quyền lên ssd mới bthường bạn nhé

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019