Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Cho mượn điện thoại Honor, kết quả nhận được: thích pin lâu, chơi game mượt, lưng hơi bám vân tay

ND Minh Đức
30/11/2018 12:28Phản hồi: 95
Cho mượn điện thoại Honor, kết quả nhận được: thích pin lâu, chơi game mượt, lưng hơi bám vân tay
Tuần rồi mình có mượn được một số máy Honor Play và đã cho một vài bạn bè ở quán cà phê Tinh Tế cũng như đưa hẳn một số thành viên của Tinhte để dùng thử cho vui. Lúc đưa máy mình bảo các bạn ấy cứ dùng thoải mái như máy chính thử xem dưới góc độ cơ bản nhất thì anh em sẽ nghĩ gì về chiếc máy này. Sau 3 ngày mình thu lại máy, bắt mấy anh bạn này mời uống cà phê và không quên hỏi trải nghiệm của họ. Bên dưới là những trải nghiệm nhanh của các bạn ấy xoay quanh việc chơi game, xem phim và thời lượng pin của máy.

Ở mức giá 6,99 triệu đồng, Honor Play là một chiếc máy đáng chú ý với nhiều điểm tích cực về thiết kế hoàn thiện, màn hình kích thước lớn với độ phân giải Full HD+ vừa vặn, Kirin 970 - một con chip “cao cấp cách đây không lâu”, thời lượng pin lên tới 3750 mAh cùng nhiều tinh chỉnh về mặt phần cứng và phần mềm mà đặc biệt là công nghệ GPU Turbo, game suit nhằm tối ưu hóa khả năng chơi game.

Một bạn tên Ben

Đây là một thành viên lâu năm của Tinh Tế. Hiện bạn này 30 tuổi, đang làm chủ một doanh nghiệp, cường độ sử dụng máy ở mức rất nhiều với đa dạng các tác vụ khác nhau, từ nghe nhận cuộc gọi, họp với team từ nhiều nước, đồng thời cũng lướt Facebook, chat Messenger, chạy các ứng dụng, xem Youtuibe và tất nhiên là cũng có chơi nhiều tựa game khác nhau. Là một bạn trẻ thích trải nghiệm cái mới nên bạn này thường xuyên trải nghiệm các smartphone mới, trong nửa năm qua, Bên đã có thời gian sử dụng Note 9, Huawei Mate 20 Pro, Backberry Key 2 và cả iPhone X.

Phản ứng đầu tiên sau khi nhận máy, Ben có thiện cảm tốt với cổng USB-C, chuẩn kết nối tiện lợi và phổ biến hiện nay. Với cổng kết nối này, người bạn của mình có thể sử dụng máy mà không cần phải mượn thêm cục sạc (Và kỳ thực ở tất cả các trường hợp mà mình đưa máy cho mượn thì không có trường hợp nào là đưa thêm cục sạc pin cả.) Sau khi nghe mức giá của máy, bạn ấy ngạc nhiên hơn và cho biết rằng so với mức giá, thiết kế và hoàn thiện của máy nằm ở mức khá tốt, đồng thời khó nghĩ rằng tầm giá này lại có một chiếc điện thoại làm được điều đó.

Sau 2 ngày sử dụng, feedback của bạn Ben: “Điểm ấn tượng nhất chính là thời lượng pin của máy, có thể xếp vào mục điện thoại pin lâu với cường độ sử dụng của mình. Không có gì phải phàn nàn về trải nghiệm sử dụng trên màn hình tràn viền. Về khoảng chơi game và xem phim, các tác vụ đều thực hiện một cách mượt mà. Máy có trọng lượng nhẹ, khi cầm nắm bằng một tay lúc nằm xem phim vẫn khá tự tin và lâu mỏi tay. Chơi thử các game có đồ họa nặng thì gần như một thứ đều tốt, chơi Liên Quân hoặc Pubg, tốc độ khung hình được giữ ổn định ở mức cấu hình cao do máy tự set. Tuy nhiên nếu chạy Max Setting của game thì sẽ hơi giật lag một chút, đôi lần bị văng khi khởi chạy game nhưng sau đó vẫn bình thường.”

Một thành viên tên Vinh

Anh này đã tương đối đứng tuổi, nằm ở mức 40, đã có gia đình. hiện đang là nhân viên văn phòng và đang sử dụng một chiếc Note 9 làm điện thoại chính, kèm theo một Blackberry (anh này thuộc hội BB từ xưa của Tinh Tế luôn.) Kỳ thực, nhu cầu sử dụng máy của anh Vinh theo mình là phải đảm bảo cơ bản, màn hình lớn để đọc nội dung, đôi khi xử lý công việc ngay trên máy và tất nhiên. việc duyệt web đọc tin tức, lướt Facebook và chat với bạn bè là điều không thể nào không làm. Đồng thời cũng có nhu cầu giải trí và qua tìm hiểu, bên cạnh việc xem Youtube hoặc nghe nhạc thì anh ấy còn là một game thủ Clash Royal với level cũng thuộc hàng khủng.

Anh Vinh chia sẻ: "Là một game thủ Clash Royal, không chỉ cần một chiếc màn hình kích thước lớn mà còn phải có tốc độ xử lý cao cùng kết nối ổn định để thả lính chính xác, đúng thời điểm nhằm đạt được đúng ý đồ chiến thuật mong muốn.” Ngoài ra thì anh Vinh cũng đã có 2 con nhỏ và cũng có cho mượn điện thoại để chơi một vài tựa game dành cho thiếu nhi. Về hiệu năng chơi game thì anh Vinh không phàn nàn, tuy nhiên, anh báo rằng một số game anh hay chơi vẫn chưa được cập nhật nên sẽ bị mất một khoảng nội dung do tai thỏ mặc dù không nghiêm trọng lắm. Kết quả cuối cùng, anh ấn tượng với thời lượng pin của máy và khẳng định rằng với nhu cầu sử dụng hàng ngày của anh, bao gồm cả việc mở 3G liên tục thì thời lượng có thể lên tới 1,5 ngày.

Bạn Hoàng Quân

Đây là một người bạn đi làm gần công ty. Anh ấy là trưởng công ty bảo vệ. Kỳ thực đặc thù công việc theo mình là tương đối nhàm chán và có nhiều thời gian rảnh rỗi bởi đa số các lần mình gặp, anh ấy đều cầm điện thoại trên tay để lướt Facebook, xem video Facebook, chơi game hoặc nghe nhạc. Anh bạn này hiện đang sử dụng iPhone X và cho biết là một fan trung thành của iOS. Lúc đưa cho mượn máy, bạn ấy có vẻ hơi e dè.

Ban đầu, anh ấy chỉ dùng để vừa kết nối wifi, mở Youtube, kết nối với một chiếc loa di động qua Bluetooth và phát nhạc. Song song với đó là cả phát nhạc ra từ Youtube cũng như nhiều dịch vụ khác qua oa của máy. Cả buổi chiều nghe nghẹ, một lần nữa thời lượng pin là điểm mà anh ấy phải chú ý. Đồng thời, có khen là chơi thử Pubg Mobile thì thấy mượt “chẳng thua gì iPhone”, lại còn thích tính năng rung khi chơi. Mình thấy khá thú vị với phép so sánh này bởi phần cứng của đôi bên chênh lệch khá nhiều, tuy nhiên dưới góc độ p/p thì rõ ràng, việc tối ưu hóa các tác vụ bằng nhiều biện pháp khác nhau từ cứng tới mềm sẽ giúp tăng rõ rệt trải nghiệm chơi game của người dùng.

Bạn Quỳnh Anh

Quảng cáo

Anh em đừng thấy nữ mà nghĩ là không chơi game giỏi. Kỳ thực đây là một game thủ với đẳng cấp cao và nhiều người hâm mộ trong Võ Lâm Mobile (đã lên 149 và giờ còn phải đợi mở cấp nữa) cũng như nhiều game khác, bao gồm cả Clash Rotay, Clash of Clan,… Theo Quỳnh Anh, các tựa game này ở thời điểm hiện tại không hẳn là cần cấu hình quá mạnh, tuy nhiên lại phải có một màn hình đủ lớn nhằm thả lính cho thoải mái, bấm các nút bấm một cách chính xác và đặc biệt hơn là có thời lượng pin trâu, đủ để chiến game trong những lúc cần thiết.

Và qua thời gian sử dụng khoảng 1 buổi, theo Anh thì những điều đó là hoàn toàn đủ. Về hoàn thiện của máy thì Quỳnh Anh bảo ở khá, chắc chắn, duy chỉ có mặt lưng hơi bám vân tay và khó lau thì cô gái này hơi khó chịu một tí. Dù vậy thì khả năng chụp ảnh cũng như quay phim, đặc biệt là selfie của Honor Play đã làm Quỳnh Anh khá thích thú (con gái mà).

Mod @tieumichanhche

"Honor Play cho trải nghiệm chơi game rất mượt mà so với một số smartphone khác cùng phân phúc trên thị trường nhờ một lợi thế - GPU Turbo. Thực tế cho thấy GPU Turbo giúp tăng độ sướng khi chơi game lên một cách rõ rệt, mình dùng máy để chơi Liên Quân Mobile khi vào combat đông mà vẫn mượt chứ không hề có dấu hiệu giật lag."

Và bên dưới đây là tổng hợp điểm số của từng hạng mục xoay quanh các tiêu chí chơi game theo thang điểm 10

Nhìn chung đa phần anh em sau khi trải nghiệm đều đánh giá khá cao tiêu chí thời lượng pin của máy. Rõ ràng, viên pin 3750 mAh cùng sự phối hợp một cách hiệu quả dựa trên nền tảng Kirin 970, 4GB RAM đã giúp cho máy vừa đảm bảo hiệu năng, vừa cho thời lượng pin đủ lâu để đảm bảo các nhu cầu khác của người dùng. Mặt khác, rõ ràng Honor đã đảm nhận đúng vai trò của nó khi mà trải nghiệm chơi game đều được anh em đánh giá khá cao.

Quảng cáo

95 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hay ghê ta :p
stevedat
TÍCH CỰC
5 năm
Đá Fifa 19 tốt chán, pin xài thoải mái cả ngày. Nói chung giá đó là nhất trong phân khúc, kk dám so ipX, Note 9 hay khác đâu, chỉ dám chấp Mi8 se, lite, a2, f9
noridomi
TÍCH CỰC
5 năm
@stevedat Nhựa nhưng ko rẻ tiền đâu bác. Nhưng ngoài cấu hình với tản nhiệt chất lỏng,pin trâu ra thì cái gì cũng tầm tầm.Phù hợp ai mua về cày game thôi.
stevedat
TÍCH CỰC
5 năm
@noridomi Uhm. Kirin 970 gần ngang Snap835 thôi, còn PP1 Snap845 thì hiệu năng ok rồi, ko bik camera và các phần khác tn thôi.
noridomi
TÍCH CỰC
5 năm
@stevedat Camra tạm ổn,chụp chơi zalo face thì cũng ok.Màn hình cũng tạm tạm. Thiết kế thì hơi thô. Nói chung mục đích chơi game là chính thì nên mua. Các yếu tố khác thì cỡ ngang những máy 5tr.
stevedat
TÍCH CỰC
5 năm
@noridomi 1+ là pin tốt
BB_Minh
TÍCH CỰC
5 năm
Định mua Honor 8X ko biết chơi game ok ko?
hymie
TÍCH CỰC
5 năm
@BB_Minh có GPU Turbo, mượt. chơi HD pubg ngon.
Ntht006
CAO CẤP
5 năm
Ngon bổ rẻ! Bác chủ ra bài so sánh với e nào đó ngang giá đi.
MyNgoc1998
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cấu hình mạnh, chạy nhanh
namtrung70
TÍCH CỰC
5 năm
Chơi game đỉnh
skeleton147
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hôm bữa viễn thông a giảm còn 5tr1 , nên múc thử 1 em,thấy ngon trong tầm giá
alokaka91
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nghe có vẻ ngon lành nhỉ. Em cũng đang để ý con này
Bài viết và cách bạn thực hiện việc cho mượn máy rất hay.
hanvt67
ĐẠI BÀNG
5 năm
Không biết con này so vs Mi Mix 2 thì như thế nào. Giá cả thì ngang nhau.
Antikill
TÍCH CỰC
5 năm
@hanvt67 Mix2 lỗi ám vàng. Còn cấu hình con này k so được
silver_way14
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Antikill Còn so với mì mix 2s thì sao bác
dangtandong
ĐẠI BÀNG
5 năm
@silver_way14 Mix2s thì nó lại càng ko so dc nữa. Vì nó ko cùng mâm bạn ah.
noridomi
TÍCH CỰC
5 năm
@silver_way14 Mix2 nó còn chưa bằng,so vs mix2s làm j nữa bác. Mà con này chỉ nên so với pocophone thôi
😆
mai12
TÍCH CỰC
5 năm
Chơi game mượt còn viền trên viền dưới siêu mỏng thì còn gì bằng
Toàn QC. xạo xạo. lag kinh. chơi thua mi 8 lite chip 660 nữa. dùng 1 tuần bán gấp luôn. còn không thì mua poco f1 cho sướng. mua mấy con chip kirin làm gì
exchangeu
TÍCH CỰC
5 năm
@anhlucky2 Nhượt điểm chip QC là chơi hồi nóng nhanh, giảm hiệu năng là chậm lại. Kirin ổn định hơn về vấn đề đó.
@anhlucky2 Dùng chưa mà phán ghê vậy? Srr mi8 se lagg lòi cả team tôi đổi sang HP đây nè.
@[}{]oang [}{]a cho mình hỏi máy HONOR PLAY chơi game cấu hình cao của Liên quân và asphat có ngon mượt không và khi chơi liên tục khoảng 1h máy có quá nóng hay không vậy bạn?
@luuhoangminh96 Mình vừa rep lại cho bạn review của em HP đó, bạn có thể tham khảo nhé. Thanks!
magiclove_72
ĐẠI BÀNG
5 năm
bằng giá với nokia 7+, vậy nên mua nokia 7+ hay mua em này? mọi người tư vấn giúp em.
@magiclove_72 7+ nhé bác.
khanh216
ĐẠI BÀNG
5 năm
@magiclove_72 Mua em này nhé.
Nokia 7+ xài android one nên sẽ có một số bất tiện. Xài một thời gian sẽ thấy khó chịu. Mình vừa phải tiễn em nó đi dù rất thích Nokia
P/s: mình xài Mi 8 lite 😃
máy tính năng này đối với fan ios mà dùng thử lúc đầu thấy hứng thú mới lại dùng tháng thì cũng chán thôi
Quá ổn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019