Chơi game Apple Arcade bằng tay cầm PS4: đã!

Mikeknowsme
22/9/2019 13:34Phản hồi: 183
Chơi game Apple Arcade bằng tay cầm PS4: đã!
Kể từ khi Apple giới thiệu về dịch vụ chơi game Arcade thì mình luôn hy vọng nó sẽ thay đổi cách chúng ta chơi game trên thiết bị di động. Khi đã chính thức được chơi rồi thì mình cảm thấy tuyệt vời hơn khi một số game đã có hỗ trợ chơi cùng tay cầm controller rất tốt và mượt mà. Ngoài ra trong tương lai chúng ta có thể chơi game Arcade ngay trên máy tính Mac và Apple TV bằng tay cầm.

Mình sử dụng thử tay cầm DualShock 4 của Sony để chơi thử. Trước đây mình đã chơi thử và nó hỗ trợ khá tốt đối với các tựa game đình đám trên App Store như Asphalt 9, Minecraft, NBA,... Và sau khi một số game trên Apple Arcade hỗ trợ thì sẽ hướng đến cách chúng ta tiếp cận game mobile một cách "nghiêm túc" hơn thay vì chỉ nghĩ nó chơi qua loa.

Cách pair với iPhone / iPad / iPod rất đơn giản.
  • Vào Cài đặt - Bluetooth
  • Trên tay cầm nhấn giữ cùng lúc nút PlayStation và nút Share
  • Thấy cái đèn phái trước nhấp nháy liên tục thì trên màn hình. Lúc này trong Bluetooth thiết bị sẽ hiển thị thông tin tay cầm là pair
Mỗi hãng tay cầm khác nhau sẽ có một layout phím và cách pair khác nhau, tốt nhất nên trải nghiệm những tay cầm có cấp MFi.

Hiện không nhiều game trên Arcade hỗ trợ controller. Tất nhiên mới chỉ là bước khởi đầu, nhưng đa phần. game nào cũng hỗ trợ tốt. Dự kiến trong tương lai Apple sẽ thêm nhiều game hơn và cũng có nhiều hỗ trợ cho tay cầm hơn.

Khi bạn cầm một chiếc iPad Pro to và nặng hay một chiếc iPhone bé tí, cầm máy trong thời gian dài đã khó, sử dụng linh hoạt ngón tay để chơi lại còn khó hơn. Đó là lí do các nhà sản xuất game đang bắt đầu làm game hỗ trợ chơi với controller như những game Console. Mình tin Arcade sẽ là tiền đề để đại đa số người dùng sẽ làm quen và thay đổi cách chơi trên thiết bị di động. Chưa kể đến việc sau này có thể chơi trên Mac và Apple TV như mình đã nói ở trên.
183 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đi cafe bây giờ chỉ cần mang theo cái Dualshock bên cạnh iPad vs AirPods là đủ combo ăn chơi làm việc hoàn toàn không dây quá đã luôn. Apple chơi kèo hỗ trợ tay cầm PS với XBox quá đỉnh.
tuannt1867
ĐẠI BÀNG
5 năm
@buihai83 Thứ nhất là bác không có quyền phán xét và quyết định việc người khác có lối sống như nào nếu như nó ko làm ảnh hưởng đến người xung quanh, xã hội.
Thứ 2 là bác có tuổi rồi nên là nói năng cũng chừng mực đi, chỉ trích người khác tôi nghĩ không phải ý hay đâu. Người ta mua đồ công nghệ người ta dùng như nào thì kệ thôi chứ follow làm gì cho mệt bác 😃
@buihai83 Vâng anh! =)) Em thì cũng chả có nói xấu gì anh đâu =)) nhưng mà độ già trâu của anh thì chắc qua vài chữ là em biết rồi, Chữ 'Wươ' đó là đại diện cho anh đó 😆 suy nghĩ cho người khác làm gì họ đâu có cần anh phải lo 😃) Cũng như kiểu trình độ tiếng việt của em như nào thì anh cũng không cần phải quan tâm đâu, lo cho bản thân anh trước rồi hãy chê ipad iphone đi anh ạ 😃) lớn rồi thì đừng comment như kiểu mình là thượng đẳng còn những hành động của người ta mình không thích thì chê 😃)
@buihai83 Đừng nói là dưới Quê, ngay cả trên thành phố cái thời mà điện tử 'gặt' còn thịnh, tay cầm chơi XBOX còn mới còn 360 xbox Chắc anh chưa thấy lúc đó máy chơi game người ta đã phát triển đến độ nào đâu ha Anh 83? 😃))
boybala
CAO CẤP
5 năm
@BrioPc Nếu cảm thấy không phù hợp hoặc không đủ tiềm lực thì đừng mua. HỌ làm sp họ biết phải cạnh tranh vs ai, cạnh tranh như thế nào.họ thua sẽ bị đào thải. Đừng có dạy kẻ thành công cách làm, thế là ếch ngồi đáy giếng. OK
Chờ cái ipad pro 2019 ra là úp liền 😁
mua iphone để cầm tay cầm chơi game hài vl 😃
HD6969
TÍCH CỰC
5 năm
@supervisor 03m ủa có sao đâu nhỉ? Mà đọc bài thấy xài ipad mà? :eek:
@supervisor 03m Mua tay gắn vào iphone chơi cũng đc mà, mình chờ nền tảng này của Apple từ năm 2012, mà 7 năm sau Apple mới ra mắt ... giờ thì ko còn chơi game nhiều nữa.
Lúc đó nghĩ iphone 5 mà chơi game thì đã không kém gì ps vita nếu có kho game chất lượng, tiếng là đến giờ Apple mới bắt đầu.
@HD6969 “iPad Pro to và nặng hay một chiếc iPhone bé tí” chưa đọc hết bài rồi chắc chỉ đọc tiêu đề 😁
Iris Liu
ĐẠI BÀNG
5 năm
hay quá
Doanh số ipad lại tăng, tội tablet android quá huhu
bandbu
TÍCH CỰC
5 năm
@daugauhp911 Thì chính vì nó không tương đương nổi tôi mới nói, chứ ông chửi tôi làm gì vậy ba?
@bandbu T chửi ô hồi nào? Đâu, t viết chữ nào chửi ô vậy?
Senjuro
ĐẠI BÀNG
5 năm
@daugauhp911 Doanh thu khủng trên mobile hầu hết đến từ các game gatcha/IAP và game online nhé bạn. Không liên quan đến chất lượng vì mấy game thể loại này đánh vào tâm lý cờ bạc và cay cú nhau. Nói thẳng luôn, trừ những game thể loại trên, các game offline trên mobile đồ hoạ lẫn nội dung còn thua xa cả các game 10 năm về trước trên PS3. Thậm chí chiều sâu còn thua cả game PS1 + PS2.
up209d
TÍCH CỰC
5 năm
@bandbu Nó vừa mới ra đc vài ngày mà đã đòi nó phải ngang bằng và khủng bố như nintendo, sony. Cái gì cũng phải từ từ, kiên nhẫn chờ đợi một thời gian chứ. Mà nhìn là biết nó hướng tới cạnh trạnh trực tiếp vs Nintendo, để coi 1-2 năm nữa xem mèo nào cắn mủi nào.
Thật ra quen chơi mobile rồi thì cầm tay cầm chơi ko quen. Fps khó quá. Nhìn tụi Mẽo nó bắn rầm rầm thấy ham, con Ps4 1 năm bật hai lần để ... update.
devilbs
TÍCH CỰC
5 năm
@Elnino242 Sai rồi bạn, ở việt nam thì chuột và bàn phím quá phổ thông, thành ra bạn có quan điểm như vậy, nhưng nhìn mấy người mà lớn lên toàn chơi game console thay vì pc đi, bắn tay cầm như hack, ngược lại khi cầm vào con chuột thì bắn như nồi 😃
khoisolo
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Elnino242 Moá, mình kém thì cũng đừng nghĩ người khác kém như mình chứ, người ta bắn fps bằng tay cầm bt có gì đâu mà nói nghèo lắm mới xài tay cầm, ngu gì mà ngu thế
Khiemauto
TÍCH CỰC
5 năm
@suvival198 FPS tay cầm chơi với tay cầm thôi. Chứ cho dùng chuột chơi chung thì không công bằng đc.
@Khiemauto Thì mình có bảo bắn tay dễ hơn chuột đâu. Có điều thằng kia nó kêu dùng tay cầm là dành cho bọn bọn đ có tiền mua phím nó hơi bị chối =))) trong khi tiền mua 1 cai tay cầm xịn cũng đủ mua 1 bộ chuột phím tử tế rồi
Toàn game à uôm vcc
@shadowfiend912 Ai nói "phải chơi"??? Chưa chơi thì biết nó hay chỗ nào mà gáy lại người chơi rồi😆
@angle_squall Đang nói 1 GAME đỉnh thì lôi cmn giả lập SNES với PS1 vào gáy, vậy ai mù chữ đây😆
@Centaurus Archerius Thôi ếch ngồi đáy giếng ngồi đấy mà thẩm du. Giờ đã rõ nguyên nhân mấy ae dùng Apple hay bị gọi là iSheep.
@shadowfiend912 Mệt mõi. Ông chưa chơi thì kệ ông, tôi chơi tôi khen đỉnh kệ tôi. Tự nhiên vào buông 1 câu chê bai xong sồn sồn lên bảo “việc gì phải chơi”. Toàn “tự diễn biến, tự chuyển hoá”=)) tôi cũng chưa mở mồm ra bảo cái gì của Apple hay, tốt, đẹp trong cái post này mà chê Sheeple, nhé.
Quá hay
maquan
CAO CẤP
5 năm
Chơi cùng ipad mini 5 là đã nhất
@maquan cơ tay nổi cuồn cuộn luôn ha
maquan
CAO CẤP
5 năm
@thanh_satria Cầm 2 tay thoải mái nhé các bạn
@maquan Ps 4 ah bác?
@maquan bác ơi cho mih xin link mua cái kẹp ipad này với ạ
Dùng tay Xbox 1 phê hơn, tay ps4 ọp ẹp và rất là mau hết pin ... nào có ipad phải thử mới dc.
khoa318
CAO CẤP
5 năm
@boyngo1988 Chuẩn cái tay PS4 ghẻ mà mod khen đã thì chắc chưa 1 lần đụng vào tay cầm của tụi M$ =)))).... Bỏ cả list game độc quyền cực kỳ hay của máy PS4 trong tiếc nuối để chuyển qua chơi máy Xbox của M$ cũng chỉ vì cái tay cầm ghẻ, nhỏ, analog thiết kế nằm cùng hướng cực kì ngu, rung thì chả phê = tay Xbox. Chơi mà tầm 30' là mỏi tay, chán bỏ xừ...
@khoa318 Các bác chê tay xbox to chắc nói tay xbox 2000 hay sao ấy vì từ xbox 360 e mua là thấy hợp lý lắm rồi, còn tay xbox one là chuẩn bài luôn, công thái học ngon ngay cả với tay châu á ... ăn tiền nhất là cò trigger cảm nhận lực với cảm độ sâu tốt, build cực kỳ chắc và bền, e dùng 6 năm rồi nhưng analog trơn trong khi tay ps4 đã hư tới cái thứ 3 rồi ... cái ưu tiếp là rung phản hồi chính xác ko phải rung vô hồn như ps4, cảm giác nảy đạn khỏi cò hay xe đi qua chỗ đường xấu rất là khác nhau, pin trâu khỏi nói rồi tay ps4 chỉ dc 7 tiếng thôi.
bandbu
TÍCH CỰC
5 năm
@khoa318 Xbox tay ngon vc, chắc ngon nhất trong các tay cầm rồi. Cơ mà game thì PS4 pro vẫn hơn
Controller chơi được với tất cả iPad chạy iOS13 nhỉ các bác?
binhle471710
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cho hỏi mình thuê game bằng tiền trong tài khoản thẻ atm được không. Xưa giờ toàn chơi game free
@binhle471710 Không, thẻ của bạn phải đăng ký visa mới dc , ra ngần hàng đăng kí visa là dc
@binhle471710 Thẻ visa bác nhé ko thì bác cài ví momo táo mới hỗ trợ
faq21106
TÍCH CỰC
5 năm
@binhle471710 Appstore cho thanh toán bằng MoMo rồi đó bạn. 😁
ryan_mu
ĐẠI BÀNG
5 năm
@binhle471710 Bác tạo tài khoản ví momo, liên kết thẻ atm vào ví momo và liên kết thanh toán momo vào appleid là dùng được 😃
Cái tay cầm ps 4 có chơi pubg mobile đc kh các bác, kh phải e ăn gian mà do tay em mồ hôi nhiều quá vuốt màn hình nó không ăn
@Duy_Ngọc1445 chơi bằng tay cầm khó lắm, phải làm quen rất lâu
@p.a.tuan Mình có thời gian chơi ps2- ps3 nên quen rồi, chứ h mà vuốt màn hình ipad thỉ tay mồ hôi không dính
@Duy_Ngọc1445 Hình như pubg mobile chưa hỗ trợ gamepad thì phải. Fortnite thì ok
Có ai pair dc tay của switch với ipad ko nhỉ
lebinh156
TÍCH CỰC
5 năm
Đã thật ko
Haducbac
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mọi ipad lên ipados đều kết nối đk với tay cầm chứ anh em
Huân Huân
ĐẠI BÀNG
5 năm
Có độ trễ không bro
Đang chơi bằng tay cầm Xbox One S, không có gì để chê :3
linhliver
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Tinh Dầu Haku Farm cho hỏi mình có tay cầm Xbox loại dây đầu USB thì bây h cắm vô xài dc ko a ? và cắm kiểu j, thank bạn
@linhliver Mình không rõ nữa bạn, tay mình đang dùng thì kết nối bluetooth mà chơi
PerfectSun
TÍCH CỰC
5 năm
Mỗi hãng tay cầm khác nhau sẽ có một layout phím và cách pair khác nhau, tốt nhất nên trải nghiệm những tay cầm có cấp MFi.

<<<< ko có MFi thì khỏi chơi, có lựa chọn khác đâu mà tốt nhất hay tốt nhì

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019