Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Chơi game trên Apple TV 4K 2022: phần cứng ngon để chiến game đồ họa cao, kho game chưa phong phú

MinhTriND
28/11/2022 4:23Phản hồi: 71
Chơi game trên Apple TV 4K 2022: phần cứng ngon để chiến game đồ họa cao, kho game chưa phong phú
Apple TV 4K thế hệ mới được cải tiến về hiệu năng nhờ vi xử lý mới mạnh mẽ hơn, giá bán rẻ hơn tới 50 USD so với năm ngoái. Ngoài việc đóng vai trò là 1 đầu phát nội dung với khả năng stream từ nhiều dịch vụ khác nhau, chẳng hạn như TV+ hay Netflix, Apple TV 4K còn có thể là một thiết bị chơi game nhờ phần cứng mạnh. Và tập trung vào yếu tố đó, mình sẽ xem Apple TV 4K là một chiếc máy chơi game và khai thác thử khả năng của nó đối với lĩnh vực này như thế nào.

Nếu đối xử Apple TV 4K như 1 chiếc máy chơi game thì lợi thế đầu tiên của nó đó là khởi động nhanh hơn so với các máy chơi game thông thường. Sau khi đã setup kết nối với TV này kia xong, để khởi động thì bạn chỉ cần bấm nút mở nguồn trên remote của Apple TV là xong, TV lúc này cũng tự mở lên và mọi thứ đã sẵn sàng để có thể chơi. Còn đối với máy game, cần tốn 1 thời gian ngắn để khởi động, thường là không quá 1 phút.

Chơi thử các game với đồ hoạ cao

Mình cài và chơi thử khá nhiều game, nhưng ấn tượng nhất là 3 tựa game NBA 2K23 Arcade Edition, Little Orpheus và Oceanhorn 2 cả về cách chơi, cốt truyện lẫn đồ hoạ. Sau khi chơi qua một lượt mỗi game thì mình cũng có những cảm nhận riêng về hiệu năng và các yếu tố khác. Đầu tiên đối với NBA 2K23 Arcade Edition thì đây là 1 tựa game bóng rổ khá nổi tiếng và phiên bản này được phát triển dành riêng cho Apple Arcade. Thực ra anh em nào mê bóng rổ thì đã không còn quá xa lạ với tựa game này.

NBA 2K23 Arcade Edition hiện tại có thể nói là một trong những game có đồ hoạ tốt nhất hiện nay trên nền tảng Apple Arcade nói chung. Những tựa game thể thao theo mình thấy xu hướng phát triển chung là tập trung vào đồ hoạ của nhân vật và mô phỏng các thao tác di chuyển thực nhất có thể. NBA 2K23 Arcade Edition có đồ hoạ tiệm cận với các game thể thao trên những nền tảng chơi game khác như Nintendo Switch hay thậm chí là Playstation. Mình khá ấn tượng với đồ hoạ của game và bất ngờ vì 1 chiếc máy nhỏ nhắn như Apple TV có thể kéo được 1 cái game như vậy.

Xuyên suốt quá trình chơi, đa phần mình có thể chơi được game một cách mượt mà, âm thanh sống động và trải nghiệm rất tốt. Trong cỡ 30 phút hơn chơi thì mình có gặp 1 lần khung hình bị giật nhẹ trong 1 tình huống tranh đấu có nhiều cầu thủ. Vấn đề này theo mình thấy là xuất hiện khá ngẫu nhiên bởi sau đó mình có chơi lại game cũng khá lâu nhưng chưa bị lại.

Game thứ 2 mà mình ấn tượng là Little Orpheus. Mình biết được game này thông qua 1 bài chia sẻ của mod Long Đen. Đây là game có lối chơi theo dạng cuộn hình từ trái sang phải và được làm tập trung vào đồ hoạ. Điều mình thích không đơn thuần nằm ở cách chơi đơn giản, đồ hoạ đẹp mà còn nằm ở chỗ đây là game có cốt truyện để mình có thể chơi mà không bị chán. Đa phần các game hiện tại mà chúng ta có thể chơi bằng Apple TV theo dạng này, dễ chơi, dễ hiểu và hướng tới các bạn nhỏ nhiều hơn. Game này thì máy có thể xử lý mượt, không gặp tình trạng lag gì cả.

Cuối cùng là Oceanhorn 2, một tựa game phiêu lưu hành động thế giới mở được phát triển bởi studio Phần Lan - Cornfox & Bros. Có thể nói đây là game cho trải nghiệm chơi không thua gì trên một chiếc máy game chuyên dụng. Chúng ta có lối chơi theo góc nhìn thứ 3, đánh quái, đánh boss và đồ hoạ rất đẹp mắt. Theo như mình thấy thì trải nghiệm chơi Oceanhorn 2 không thua kém gì việc chơi trên những máy game khác và đây là điều mà Apple cần nhân rộng hơn nữa. Việc xử lý game này cũng rất nhẹ nhàng, nhưng khi qua 1 phân cảnh mới, đôi khi bạn cần chờ khoảng vài giây để nó có thể load được toàn bộ thì lúc đó mới chơi mượt được.

Quảng cáo

Nói về kho game hiện tại

Mặc dù hiện tại việc chơi game trên Apple TV 4K rất tốt, thậm chí là những game có đồ hoạ đẹp mắt và nặng nề, thế nhưng hạn chế hiện tại là còn khá ít lựa chọn để chơi. Hiện các game chủ yếu được phát triển dành cho trẻ em là nhiều hơn như ở phía trên mình cũng có đề cập tới. Mặc dù có 2 cách tiếp cận với các tựa game, đó là App Store và cả Apple Arcade nhưng cả 2 đều còn khá ít lựa chọn. Asphalt 9 đã ra mắt cho iOS từ rất lâu nhưng hiện trên Apple TV thì mới chỉ chơi được phiên bản 8 mà thôi. Mình thấy App Store trên iOS rõ là có rất nhiều game, những tựa game có đồ họa cao và hay như mình rất thích GTA và trên iOS thì có khá nhiều phiên bản. Tiếc là vì lý do nào đó mà Apple chưa muốn đồng bộ data game từ 2 kho ứng dụng này.

Tiềm năng trong tương lai

Với giá bán 149 USD cho bản 128GB, nghĩa là chỉ gần 4 triệu thì chúng ta đã có 1 chiếc máy đa năng và lại có thể chơi game khá tốt. Nếu so sánh với những máy chơi game khác trên thị trường thì rõ ràng Apple TV có giá rất rẻ. Ngoài ra, Apple TV cũng là cách dễ và rẻ nhất để chúng ta có thể tiếp cận với Apple Arcade. Vấn đề còn lại chỉ nằm ở kho game và hy vọng là Apple sẽ khai thác tốt hơn tiềm năng của chiếc máy này ở nhu cầu chơi game để trong tương lai, nếu không có nhu cầu về game qua sâu như Playstation hay Xbox thì anh em hoàn toàn có thể dùng Apple TV để chơi một cách thoải mái.
71 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chơi bữa giờ k rủ, haiz
Mục đích để chơi game. Mà kho game lại chưa phong phú
@hongphuc1992 Mod viết cứ như Apple TV đỉnh cho games dù chẳng có game để chơi
Yêu quá mức.
@MinhHy Nguyen Thật ra thì Apple đồ hoạ cực đẹp và kho game vô cùng phong phú nhé . Bạn mua cái ps5 về steam game qua Apple TV là có game đẹp và hay ngay.
Cười vô mặt
Mod ơi chỉ chỗ mình mua với, tìm đỏ mắt ko chỗ nào bán
Thằng con mình chơi từ hai năm trc, Xong cũng chán mình đem cái box cho ông anh. Mua con TV smart LG OLED 55 thế là xong. Hết 😁
@trungduca8vn trẻ con nó sống cùng thế giới vậy là tốt, tiếc là phải sống trong gia đình "không có vẹo gì"
@HyH Ông không hiểu cảm giác chúng nó cầm chơi xong bị hút đâu rồi mình lại phải quản lý. Đối với mình là không có vẹo gì cả vì cái kho game 170k 1 tháng Apple One đấy nó không đáng. Mà nói chuyện bình thường không được hay sao hở bạn 😃. Thích phán xét người khác thế. Gia đình bạn chắc gì đã hơn gia đình tôi.
@trungduca8vn hơn chắc luôn nha.
Cười vô mặt
@scattered Để trong 1 căn phòng bth cũng đâu nhỏ lắm??
Mùa này có dịch vụ cho thuê AppleTV thì ngon, thuê xem 4k 1 tháng như cuhiep setup thôi.
trên ios có thiếu gì game đâu sao ko cho tải nhỉ. mua con shield có vẻ thích hơn
realvn
TÍCH CỰC
một năm
@If you dont mind Công nhận, chắc phần cứng chưa đủ chín mùi để cạnh tranh với PS & Xbox. Game mobile hiện giờ lại định hướng như game online chơi trên PC chứ rất ít game kiểu offline
@realvn Apple TV là để coi TV, Kô phải chơi game
realvn
TÍCH CỰC
một năm
@MinhHy Nguyen Đang bàn về khả năng phát triển tối đa nhất có thể của thiết bị chứ không phải bàn lùi về tính năng cơ bản. 30-40tr của đt bây giờ k phải thiết kế chỉ để nghe gọi, Apple Arcade trên Apple TV sinh ra để làm gì?
Chơi what the golf đi shop
Cái Apple TV này lên sóng miết nhỉ.
@maidng Bài nào cũng nhét câu giá rẻ hơn 50$ 😆
Nó như chuyện windows phone ngon vãi nhái, nhưng ko có nhiều ứng dụng 🤣.
Bài về apple tv mà tìm mãi chẳng thấy "nhân vật chính" ở đâu trong hình?
@Firefox OS ý nói gì vậy?
mua con này để stream game 4K từ PC ra phòng khách đc nè, chứ chơi game Arcade chán chết, chắc dành cho con nít thì tạm ổn
@chuoitaykohot Đúng rồi bạn, chỉ có con nít mới stream game 4K từ PC
@chuoitaykohot Con này đủ tốc độ để stream 4k 60fps ko nhỉ? Mình xài windows cũng thử stream mà chất lượng hình ảnh tệ, fps thì không ổn định nên không thể chơi game hay xem phim nổi. Để lướt web thì còn đc.
@HyH Tôi nói là game Apple Arcade chán ý, bác lau mắt đọc kỹ hộ cái hihi
@scattered Chắc chắn là đủ, vì nhà mình xài Nvidia Shield dùng chip X1 đời tống vẫn stream đc 4K, bitrate tầm 50mbs đổ lại, khá nét. Ngoài ra bác nên cắm Tvbox và nguồn phát PC/PS5 vào Lan để loại trừ khả năng lag vì mạng.
Con Apple TV này quá ngon, nếu so sánh với Nvidia Shield đời tống giá vẫn đang 5 củ
đâu phải game nào cũng chơi được bằng tay cầm
ca_sau
ĐẠI BÀNG
một năm
Ví dụ chơi game trên iphone thì có stream được lên apple tv ko mod?
@ca_sau Được nếu bạn chấp nhận latency của nó.
Chơi game với Apple TV nên dùng tay cầm nào bạn ơi?
@HyH b ơi cho hỏi tay cầm này kết nối vs apple tv bằng bluetooth hay bằng gì, và cái apple tv kết nối vs tivi xiaomi đc ko và cũng kết nối bằng bluetooth hay bằng cáp ak, thank b
@Cu Hiệp xì tin (Bùi Hoàng Hiệp) appletv nó nhận tay cầm trên là PS4, còn appletv kết nối với TV bằng HDMI chứ sao bằng bluetooth được.
Dùng đỡ vậy...
@demonntl Máy ghẻ game lậu mà khoe gì bạn
@Nh0kluatjh Nhá hàng sịn của b xem nào
Ko thấy cấu hình mà biết máy ghẻ xl vậy b?
@demonntl Ps5 + macbook 16 inch m1 đủ xịn không ạ?
@demonntl Oke?
@Nh0kluatjh Nhất b rồi
Chỉ cần cho Xbox Game Pass nên là ngon rồi 😆 Nhưng mà Apple k kiếm tiền được từ đó nên Nope, lol.
với số tiền đó mua 1 con xbox 1 s cũ (không phải 1 series s) cũng 4k, đủ app, lại có sẵn tay cầm và kho game phong phú.
@binhtam tính thêm tiền điện nha pa
@HyH cùng lắm thêm 1-200k tiền điện là cùng chứ bao nhiêu mà lo. Rõ ràng nếu vì mục đích chơi game thì con apple tv này k có cửa rồi.
@jindowing bớt giỡn đi, không ai so 1 con 3tr với 1 con bèo nhất cũ nhất cũng gấp 1.5 lần giá. Games trên Appletv là thứ cộng thêm chứ không phải chức năng chính
@HyH tui cũng chỉ đang so sánh mục đích chơi game, và ngay cả cái bài này cũng đang nói về việc chơi game của apple tv
Chơi alphast là chính 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019