TIKI Freeship June

Chơi thêm 1 cái micro có dây gọn gàng, linh hoạt để làm vlog
Rất hay và hữu ích!/7 người
Duy Luân
2 thángBình luận: 41
Chơi thêm 1 cái micro có dây gọn gàng, linh hoạt để làm vlog
Mình đang dùng microphone loại 2 cục không dây rồi, nhưng mỗi khi lôi ra lôi vào cũng hơi phiền, và phải nhờ sạc pin cho tụi nó nữa. Nên mình quyết định thử thêm một cái microphone mới đơn giản hơn, phù hợp cho việc quay vlog tại gia hoặc để dùng khi quay phim trực diện camera: Sennheiser MKE200.

Mình rất quan tâm tới vấn đề audio khi quay vlog, vì âm thanh tốt sẽ giúp bạn đỡ phần kĩ thuật rất nhiều, bạn có thể dành thời gian và công sức nghĩ về nội dung video thay vì phải đi chỉnh âm thanh. Từng một thời mình quay video bằng micro của điện thoại và máy quay, nghe rất chán và mình phải dành nhiều thời gian hậu kì mới đỡ đỡ được chút. Chỉ cần 1 cái micro tốt là nhẹ gánh.

Ngoài ra, hiện tại mình quan sát thấy người dùng YouTube còn có thói quen để video chạy rồi làm việc khác. Khi đó họ không xem video, mà họ nghe là chủ yếu, nhất là bạn nào làm dạng video giải thích công nghệ hay chia sẻ kinh nghiệm như mình, thế nên đừng đánh giá thấp tầm quan trọng của audio khi làm vlog. Một số bạn làm vlog cũng nói với mình là họ nâng cấp audio trước do rẻ hơn, khi nào có tiền mới nâng cấp tới phần hình ảnh, máy quay, camera này kia.

Mình chọn cái mic này vì cách vận hành đơn giản của nó. Ghim dây vào điện thoại hoặc máy ảnh, vậy là xong, sẵn sàng để quay. Mic này không cần nguồn riêng như cục mic không dây Rode mình đang dùng nên mình cũng không lo công việc bị gián đoạn nếu lỡ quên sạc pin cho mic. Mình đã vài lần phải ngồi chờ pin của cục Rode sạc, đau nhất là có 1 lần đi du lịch Phú Quốc mà quên sạc, ra tới biển tính quay thì phát hiện hết pin, buồn gì đâu.

Quảng cáo

Mình cũng thích MKE200 ở chỗ nó có ngằm gắn lên hotshoe. Mình sẽ gắn nó lên chân tripod khi quay vlog bằng điện thoại, hoặc gắn vào chân đèn flash trên con A6400 của mình nếu dùng máy ảnh quay phim. Giải pháp này tạo ra một vị trí cố định cho micro.

Kích thước của cái micro này cũng ngắn hơn so với các loại micro định hướng trong tầm tiền này, dễ dàng bỏ vào balo đem đi theo bên mình, cũng như đặt nó ở mặt bàn để mình thu tiếng chồng lên video đã quay (lúc đó bạn không phải ngồi lùi ra xa quá, anh em nào quay vlog bằng điện thoại sẽ hiểu vụ này nhất). Anh em có thể tham khảo video này, mình thu âm voice over 100% bằng cái MKE200 và làm hết mọi việc edit video trên điện thoại. Khung bọc bên ngoài của MKE200 nhìn vừa đẹp vừa chắc chắn, mình cứ để nguyên vậy mà quăng vào balo thôi chứ cũng không bỏ vô túi hay bao bảo bệ nào cả. Càng ít phải quan tâm tới nó càng tốt, khi cần thì lôi ra dùng, xong thì cất và quên nó đi là những cái mình cần ở một món đồ làm việc đáng tin cậy.

Bối cảnh quay video chủ yếu của mình là trong nhà, ở văn phòng hoặc những dịp mình ngồi trong ô tô. Trong những tình huống này con MKE200 đều đáp ứng tốt về chất lượng âm thanh, độ nhạy tốt. Âm thanh trong, rõ ràng, mình gần như không cần edit gì thêm về phần giọng nói cả. Khi mình ngồi trong một căn phòng nhỏ, tiếng vang của MKE200 cũng rất ít so với cái Rode mình đang sử dụng.

Chắc chắn là khi dùng MKE200 thì âm thanh ngon hơn nhiều so với khi dùng micro mặc định của iPhone rồi. Không có microphone mặc định nào của điện thoại mà có thể tạo ra âm thanh đủ ấm, đủ chi tiết cho những vlog đăng lên YouTube cả. Mà âm thanh lại là một phần rất quan trọng trong các video của mình nên không coi thường nó được.

Và bởi vì MKE200 có tính định hướng nên dù bạn ngồi xa thì micro vẫn thu được tiếng của bạn tốt nhé, chỉ cần bạn micro chĩa hướng nào mà có mặt bạn là được. Khoảng cách mình thường quay video là nửa mét đến 2 mét tính từ chỗ mình ngồi đến chỗ đặt camera, ở khoảng này thì MKE200 có thể thu âm ngon lành, trong khi dùng micro của điện thoại là thua luôn (tiếng vừa nhỏ vừa thiếu chi tiết, nghe rất chán).

Quảng cáo

Sennheiser có bán kèm cục lọc gió cho micro, nhưng mình hiếm khi đi tới chỗ có gió trừ khi đi du lịch nên cũng chẳng dùng mấy.

Ngoài việc dùng để quay video, livestream bán hàng, livestream giới thệu sản phẩm, bạn còn có thể dùng cái micro này để thu âm, thu podcast, hoặc dùng làm micro để ngồi họp từ xa đều ổn. Bạn có thể mua thêm 1 cái tripod rẻ rẻ để gắn micro lên, khỏi phải cầm hay gá tạm ở đâu đó, giống giải pháp mình đang dùng nè. Khi cần thì chụp cái tripod có sẵn micro gắn vô máy tính / điện thoại là bắt đầu vào việc thôi. Sẵn 1 cái micro thì dùng nhiều mục đích luôn, khỏi phải mua thêm nhiều cái nữa.

Giá của MKE200 là 2,99 triệu đồng nhé anh em, hàng chính hãng, phân phối bởi Smartcom. Hàng có bán ở Tiki, CellphoneS, 3KShop… Anh em cứ kiếm chỗ nào giá rẻ nhất thì mua là được.

Rất hay và hữu ích!/7 người
bữa này chuyên nghiệp quá phải đổi tên thành Luân Vlog
Klq nhưng có bạn nào có kế gì để dùng con Sony a6000 quay video rồi stream trực tiếp lên mạng không? Thấy nó quay với chụp đẹp hơn con điện thoại mà đôi khi muốn dùng để chát video cúng ko biết cách.
Tu_An
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@dlv.thickgame Capture card nhé.
@dlv.thickgame Đây nha https://support.d-imaging.sony.co.jp/app/webcam/en/download/
Download | Imaging Edge Webcam | Sony
support.d-imaging.sony.co.jp
@Duy Luân Ko thấy a6000 chỉ có 6100 với 5100 thôi.
@dlv.thickgame Xui rồi 😁
ad cho xin link và thông tin chân và kẹp điện thoại với ạ
@phong_se7en_hd Kẹp điện thoại Ulanzi ST-08 mình đang dùng, có 2 chỗ có thể gắn mic
@hoangminh2018 Cái này ngon thế
mod chuyên cmn nghiệp quá 😁
Lonely08
ĐẠI BÀNG
2 tháng
đề nghị tinhte đầu tư cái này cho audio tinhte vì live stream trên youtube âm quá nhỏ
@Lonely08 Livestream xài đồ xịn hơn thì phải 😆
Sennheiser thì ngon rồi thương hiệu có tiếng.
Này gắn máy chụp hình quay ok không
Sen thì khỏi bàn rủi
hadryan
TÍCH CỰC
2 tháng
Có loại nào dưới 1tr mà âm thanh ổn ko mn
khoaguitar
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Mic promax nghe rõ và có trọng âm hơn mới đau chứ
Đắt quá 😁
Tôi tin em!
denis_tien
ĐẠI BÀNG
2 tháng
có con nào tầm 1trieu không ạ. ae tư vấn giúp. được không dây thì tốt.
Cái này dùng livetream FB có ổn ko ạ
bài review của bác khá chi tiết đấy
@Duy Luân phím cho mình dùng mic không dây loại nào tốt với vì mình dùng để nói quay bằng điện thoại, laptop, máy tính bảng.... cám ơn Luân
@chuyengiagayracroi Con trong bài ok đó bạn, ngân sách bạn có cỡ bao nhiêu
Hình ảnh có thể ko đẹp chứ âm thanh ko rõ thì vứt luôn 😂
Đã quá a ơi
Thường xem mấy video em cũng quan trọng âm thanh, dù video/vlog đẹp mà âm thanh cứ như nghẹt mũi thì em cũng skip =))))) còn chưa nói đến việc anh em ngày nay đầu tư tai nghe xịn mà xem mấy video ko đầu tư âm thanh thì coi như mất khá nhiều lượt xem

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019