Chơi thử game thẻ bài Clash Royale từ Supercell: hấp dẫn, cạnh tranh cao, ngốn nhiều thời gian

ART+
3/3/2016 11:6Phản hồi: 93
Chơi thử game thẻ bài Clash Royale từ Supercell: hấp dẫn, cạnh tranh cao, ngốn nhiều thời gian
Sau hơn 2 tháng chơi thử và tốn kha khá thời gian cho Clash Royale - tựa game thẻ bài mới từ Supercell - mình xin chia sẻ một số cảm nhận về trò chơi này. Supercell vẫn nổi tiếng là hãng tạo ra những trò chơi mang tính cạnh tranh và tương tác giữa nhiều người chơi trực tuyến, nói một cách dễ hiểu thì những game của họ như Boom Beach, Clash of Clans hay Hay Day đều có thể được xem là game online trên di động. Với Clash Royale thì tính online ở đây còn cao hơn khi nó đòi hỏi hai người chơi sẽ đối đầu trực tiếp với nhau.

Khác với Clash of Clans hay Boom Beach, tức là một người chơi sẽ chủ động tấn công, người còn lại phòng thủ hoặc thủ trong thế "offline", Clash Royale hoàn toàn khác khi nó là sự đấu trí trực tiếp giữa hai người chơi. Về cách chơi, mình có nói và chơi thử cho các bạn xem ở video bên dưới, cơ bản thì Clash Royale là game thẻ bài và nó sẽ có một chút gì đó tương tự như Hearthstone từ Blizzard, đặc biệt ở mảng ........ tốn mana.

Photo 3-3-16, 11 11 56 AM.jpg

Mỗi quân bài sẽ có một lượng mana nhất định và các bạn sẽ canh làm sao để phân bổ phù hợp. Một trận đấu sẽ kéo dài 3 hoặc 4 phút và chia làm 3 giai đoạn: 2 phút đầu lượng mana hồi phục sẽ rất chậm, 1 phút còn lại tốc độ mana hồi phục sẽ tăng gấp đôi, và nếu như trận đấu vẫn chưa ngã ngủ sẽ đến giai đoạn Suddenly Death (cái chết bất ngờ) lúc này thì ai phá được công trình của bên kia trước thì sẽ thắng luôn - tương tự như bàn thắng vàng trong bóng đá ngày xưa vậy.

Một trận đấu trong Clash Royale sẽ phân định thắng thua bằng số công trình phá huỷ được, nếu bạn phá được nhiều công trình hơn trong vòng 3 phút đầu thì bạn thắng, phá được nhà chính thì thắng luôn. Tất nhiên là cũng có hoà, hoà xảy ra khi trong 4 phút đấu với nhau, cả hai bên vẫn không thể phá được công trình nào hoặc số công trình phá được là bằng nhau. Một trận thắng sẽ được cúp và rương mở thẻ bài.

Photo 3-3-16, 11 16 43 AM.jpg

Trong Clash of Clans hay Boom Beach thì ta phải tốn thời gian để chờ nhà xây xong, thì Clash Royale ta phải ngồi chờ rương mở. Rương nhanh nhất tốn 3 giờ và lâu nhất là 12 giờ. Rương càng xịn thì càng lâu và tương ứng với đó là nhiều thẻ bài xịn, số lượng thẻ bài mở ra nhiều hơn. Bạn nào không có kiên nhẫn có thể nạp tiền vào để mua kim cương mở ngay, hoặc mua vàng để mua thẻ bài.

Clash Royale vẫn có hệ thống Clan - hội nhóm - tương tự như Clash of Clans, tức là chúng ta có thể chat với nhau, trao đổi bài với nhau, và thậm chí có thể thách đấu nhau - đây là điều mà Clash of Clans không thể làm được. Một lần nữa ta có thể thấy tính cạnh tranh của Clash Royale là rất cao và rất thú vị.

Kết

Clash Royale là một hướng đi hoàn toàn mới của Supercell trong bối cảnh game thẻ bài đang trở nên thịnh hành hơn bao giờ hết. Cách làm của Supercell là rất thông minh khi nó kết hợp yếu tố thẻ bài từ Hearthstone, với cách các tướng hiện ra đánh nhau như những Dota 2 hay League of Legends. Clash of Clans đã quá lâu và sự nhàm chán từ người chơi là có, chính vì thế Clash Royale có thể xem là một làn gió mới, một tựa game đầy thú vị và tính cạnh tranh rất cao dành cho những ai muốn đấu trí bài với nhiều người trên thế giới.

Ưu điểm
  • Mới lạ, rất thú vị, không còn lối chơi truyền thống như những tựa game trước của Supercell
  • Giết thời gian cực kỳ tốt, không bị giới hạn số lần chơi
  • Phong phú về chiến thuật, tính cân bằng trong game ở mức chấp nhận được
  • Giao diện tối ưu tốt trên các thiết bị di động cũ
  • Hệ thống chat rất vui nhộn
Nhược điểm
  • Quá tốn thời gian và dễ gây nghiện
  • Ngốn pin rất nhanh
  • Tình trạng mất kết nối vẫn còn xảy ra khá nhiều
  • Cần thời gian để Supercell cân bằng lại nhiều thứ trong game
93 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Từ khi phải nghe điện thoại liên tục thì không còn tha thiết game nhiều nữa. Từ Vainglory vài chục phút đến CoC mỗi ván 3 phút mà cũng không đánh được vì phải nghe điện thoại 😁
@mrsugarvn Tổng đài viên hả bác ? Nhức óc chít thôi 😔
@noobnhat Em làm dịch vụ thôi 😁 Em có đăng ký cuộc gọi chờ nên nhiều khi nghe cuộc này xong phải nghe cuộc khác liền. Hehe riết cũng quen à bác.
Game này em thấy rất khác với BB VÀ COC là chịu khó cày kéo thì đều có thành tựu còn game này nếu không đầu tư vừa vừa thì không thể nào cạnh tranh để tăng cup lên cao, và khi cup lên cao thì mới có cơ hội sở hữu thẻ quân mới.
mrducpru
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Tuấn Nghĩa Ky Chuẩn rồi ạ. Game này hút máu còn ghê hơn CoC 😆 đối phương nhiều quân epic thì mình ko có cửa thằng luôn 😔
Ko phải fan boy nhưng cách làm Hearthstone quá hay. Đem ra so sánh thực sự khá khấp khiễng khi yeeua tố cân bằng, chiến thuật và bất ngờ nó rất cao. Sắp update nữa, hứa hẹn sẽ dễ thở cho newbie. Câc bác thích coc có thể thấy lạ, thú vị thôi chứ em nhận xét ko có cửa với hs.
Lilp Ra
ĐẠI BÀNG
8 năm
@vanmaitrangchu Tôi đánh giá cao nhận xét của bạn, tôi cũng fan HS mà ko dám lên tiếng 😁 sợ ném đá hahaha
@vanmaitrangchu Bác cũng chơi HS à :3
Đã chơi đc khoảng 2 tháng, game gây nghiện vì tính cạnh tranh cao, cAn bằng hợp lý. Game này hút máu có khi còn hơn cả Clash of clan, vì có thẻ mới vừa ra đã có người max luôn rồi.
mikan293
TÍCH CỰC
8 năm
Đã chơi và cực tốn thời gian,ko thực sự hấp dẫn.Buộc phải chơi online với người khác chứ ko có đánh với máy để kiếm tiền.
phongxali
ĐẠI BÀNG
8 năm
@mikan293 phần tập luyện là cái biểu tượng cây kiếm đâm vào tâm đó thím, mấy trò của suppercell thi cái nào mà ko online, ko muốn tốn thời gián thím có thể chơi Candy Crush nhé.
để thử tại xem, chứ C.OC trc nghiện lắm mà chơi dc thời gian chán kinh 😃
mình mới chơi. cũng đang thấy nghiện cái rương đợi lâu quá ta, nạp mất 25k viettel haha
mrducpru
ĐẠI BÀNG
8 năm
@divinity lính yếu thì đua cup bằng niềm tin bác ạ 😁 loanh quanh cup vậy thôi chứ ko win được đâu
phongxali
ĐẠI BÀNG
8 năm
@jacubi thời h ngồi chờ rương thì đánh cày cup cũng đc có sao. luyện nhiều thì lên tay, quen cách đánh, chứ đương nhiên rương nó mở lâu rùi. 1h đó b luyện đc cả đóng cup chứ đâu phải bỏ ko đâu trời.đánh mà châm mở rương vậy nạp gem cho nhanh.
KevinBui1111
ĐẠI BÀNG
8 năm
@jacubi Cần gì canh, game có thông báo hết mà.
Hơn nữa đâu phải kiếm được 1 rương là mất 3,4p đâu, Như mình trống 4 slot nhưng chơi cả tiếng mà chả kiếm được rương nào nè, vì toàn thua :|.
Quảng cáo hả
Mod này vừa viết bài về CR giờ lại đăng tiếp, chắc nhận được nhiều like 😁
VănBK
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình chơi rồi. Đợi rương lâu quá. Cày cúp vất vả. Đã nghỉ game
Từ khj mới chập chững xài Xì mát phôn .. game chưa bao giờ hiện hữu trong máy... chắc là do mình lập dị chăng...:rolleyes:... Hồi con đại học nghiện Dota.. ra trường mê tiền, mê đủ thứ... nhưng mất cảm giác về game cho đến giờ..😁:cool:
phongxali
ĐẠI BÀNG
8 năm
@BB VietNam thế thì 1202 thẳng tiến!!!@@
đag chơi , m thấy ko tốn time cho lắm , vô kiếm ruơg xog mở ruơg rồi out , 3h chơi 10p tính ra ngày chơi 30p là cao
Nguyenluther
ĐẠI BÀNG
8 năm
chơi đến lvl 5 toàn gặp lvl 7 chênh máu tower quá. Tầm chiều chiều chơi hay bị dis ( ko biết update có hết ko ) vs cả uống pin như nuớc 😆 và e đã del game sau 5 ngày 😃))
Game của binh Supercell này đã bỏ từ lâu rồi. Toàn hút máu, tốn tiền vô bổ. Mấy cái game pay for win này cạch mặt ra , chả dc con mẹ gì
htson16
TÍCH CỰC
8 năm
@luuduchoa87 xin lỗi bạn nhé .mình chơi game này 2 năm rồi chẳng phải nạp 1 tí tiền nào cả .cái này game không chơi nhanh nó chơi kiểu chậm mà chắc ,game này cứ kiểu hiếu thắng như bạn thì còn lâu mới chơi được game này ,game này không bắt buộc phải nạp tiền ,vẫn chơi bình thường cả hội clásh of clan hơn 30 người chẳng có đứa nào phải nạp 1 xu nó vẫn lv 150 ,chuẩn bị max hall 11 cả lũ chẳng phải nạp 1 xu ,cái chính do bạn cả thôi
phongxali
ĐẠI BÀNG
8 năm
@htson16 chính xác là vậy, do mình cả thôi!!!
mrd213
CAO CẤP
8 năm
Trk máu me game di động lắm nhưng ngốn pin + suốt ngày bị nói cắm mặt vào smp nên quyết cai. Giờ chỉ thi thoảng vào COC thu hoạch với donate quân hỗ trợ ae war thôi.
Vẫn chưa bằng được hearth stone đâu
nhipdieu2910
ĐẠI BÀNG
8 năm
@king_of_mar1311 Hearth stone là game j hả bạn .chơi hay ko
phongxali
ĐẠI BÀNG
8 năm
@king_of_mar1311 hearth stone là giơ mấy cái thẻ bài giống chơi ........, mà thấy nó giống yugi hơn. Clash royale thực chiến cao hơn.
svalmta
TÍCH CỰC
8 năm
thấy ngốn nhiều thơi gian là nản nản rồi.
phongxali
ĐẠI BÀNG
8 năm
@svalmta chơi đi rùi mới biết chứ đừng nghe phán nhé cậu!!!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019