Chơi thử LMHT trên MacBook Air M1: cũng được, nhưng chưa như kỳ vọng

Mikeknowsme
8/1/2023 8:6Phản hồi: 87
Chơi thử LMHT trên MacBook Air M1: cũng được, nhưng chưa như kỳ vọng
Đây chỉ là bài chia sẻ nhanh của mình sau trải nghiệm chơi Liên Minh Huyền Thoại trên chiếc MacBook “yếu” nhất trong thế hệ Apple Silicon. May mắn sau khi LMHT ở VN đã hỗ trợ Riot Client riêng nên việc chơi LMHT ở trên Mac đã dễ dàng hơn thay vì trước đây anh em dùng Mac (chip Intel) phải cài Win.

Để tải game thì anh em vào trang: https://lienminh.vnggames.com/dang-ky/redownload/ , tải Riot client về.

Tải Liên Minh Huyền Thoại | Việt Nam

Tải và cài đặt Liên Minh Huyền Thoại cho máy chủ Việt Nam. Chơi miễn phí ngay.
lienminh.vnggames.com

Sau khi cài đặt game anh em phải vào game tải thêm tài nguyên trò chơi, sẽ mất một chút thời gian ở thời gian ban đầu. Không như bên Garena trước đây cài đặt game là chơi ngay.

Cấu hình MacBook Air của mình mượn chơi là cấu hình cơ bản với chip M1 7-core GPU, 8GB RAM, mình nghĩ với M1 thì đã dư sức chơi những tựa game như LMHT. Trước đây mình dùng một laptop Windows chip Intel core i3 thế hệ 7 còn chơi Liên minh được 120FPS thì M1 chắc sẽ không thành vấn đề.

Mình có thử không sạc pin và chơi bình thường, trước khi chơi thì máy có 92% pin.

Đây là mức settings đồ hoạ trong game, vì muốn ưu tiên FPS cao nên mình để đồ hoạ ở mức thấp thôi. Còn FPS tối đa mong muốn cứ để 240FPS luôn.

Khá thất vọng khi trung bình FPS trong game khi giao tranh sẽ khoảng 70 - 90 mà thôi, đây là mức không cao nếu so với những laptop Windows khác chơi tựa game này.

Còn những tình huống không giao tranh, đặc biệt là lúc từ nhà ra ngoài lane để fam lính thì FPS tăng lên từ 150 đến 170FPS. Nhưng kỳ vọng của mình vẫn muốn máy giữ ổn khung hình khi giao tranh, fam lính nhiều hơn.

Về việc thay đổi hoạt cảnh, tốc độ phản hồi trong game, hiệu ứng game,… mọi thứ tốt, bạn có thể tự tin cài về máy và trải nghiệm chơi ngay mà không lo sẽ bị lag, khó fam, khó chơi 😁 Lưu ý tốc độ ping trong game sẽ bất ổn hơn trước đây (ở khoảng 30 - 50ms) vì hiện tại theo mình được biết LMHT bản mới này vẫn còn là sever của Hồng Kông, chưa ổn định ở thời gian đầu.

Chơi khoảng 2 trận đấu thường thì pin còn 57%, nói chung anh em vẫn nên vừa sạc pin vừa chơi.

Quảng cáo

Tiếc là mình không có súng bắn nhiệt để thử nhiệt độ của máy thực tế, nhưng MacBook Air M1 của mình hoàn toàn không nóng. Cơ bản mấy tựa game như này thật sự chưa làm khó M1 đâu, nếu anh em dùng MacBook Pro 14" và 16" thì cứ tự tin để setting đồ hoạ cao luôn cũng được.
87 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tải về chơi auto chess cổ 😁😁
@PVTuat Cái chế độ đó chán 😔 nhiều ông mê hay thật
tuha1288
ĐẠI BÀNG
một năm
@Mikeknowsme Chơi chess hay mà, phù hợp cho người thích chơi solo. Chơi lol thì cần nhanh tay nhanh mắt, đồng đội phù hợp nữa mới chơi được.
cuongg8
ĐẠI BÀNG
một năm
@Mikeknowsme Nói thật tôi tải về chỉ để chơi chess ý.
chikav
ĐẠI BÀNG
một năm
đang chơi dota ở mac m1 =)) k dc ngon như win nhưng tạm chấp nhận được
@chikav fps, pin, với nóng ko bác =))
Gif
TÍCH CỰC
một năm
sao nói dân xài mac chỉ làm việc với render không thèm chơi game mà ta
Cười ra nước mắt
@Gif Đuôi hay mù chữ? Tên khách hàng kìa bạn ơi 😃)))
Gif
TÍCH CỰC
một năm
@thinhnguyen1004 Sai chính tả kìa bày đặt nói người khác mù chữ 😃
Thanh niên xài SS mà lấy căn cứ gì nói người khác seeder vậy?
Gif
TÍCH CỰC
một năm
@thinhnguyen1004 Cho cười cái nữa vô cái não thiển cận của thanh niên thiếu muối nha
Mắc ói quá
@Gif Haiz chán thanh niên 😆))))
Mình chơi game xíu máy báo 105 độ, sợ quá xoá game luôn @@
@mastapiyj Máy nào, 2015 pro chỉ 100 độ thôi
@Mrhabuzz làm gì tới bác..mình chơi quạt chạy nhẹ nhẹ ấm ấm thôi chứ ko tới 100 độ
@Mrhabuzz Macbook Air M1, chơi Oxugen Not Included
@mastapiyj sao bảo m1 mạnh ngang 3070ti nên chơi mát lắm không cần quạt luôn mà bác,hic
yoyi86
ĐẠI BÀNG
một năm
mac mà chơi game ngon thì thị phần windows chắc giảm mạnh.
@Cậu 3 đào hoa Mac bị nhiều vấn đề nên rất khó viết phần mềm cho nó chứ ko chỉ ở thị phần đâu bạn, game trên mac ko có là do xử lí đồ họa kém
@Cậu 3 đào hoa Mac bị nhiều vấn đề nên rất khó viết phần mềm cho nó chứ ko chỉ ở thị phần đâu bạn, game trên mac ko có là do xử lí đồ họa kém
@darklight_vtp Còn trên mobile thì sao hả bạn? Mìn thấy anh em chơi trên iPad và iPhone cả mấy năm nay rồi mà nhỉ. Vậy cuối cùng là do hardware hay do software hay do developer chưa mặn mà nhỉ
@wegadnie Apple tự thiết kế chip trên mobile và cả iOS nên toàn quyền khai thác, còn trên Mac vẫn đang dùng phần cứng của các bên khác (intel, Nvidia, ...) nên không can thiệp sâu được (thiếu DirectX). Hiện Mac đã chuyển sang dùng M1, khả năng thì ổn định sẽ có nhiều game hơn, trước mắt là các game của mobile đẩy sang, lâu dài có các game AAA như windows không thì mình ko chắc
Mới thử trên MF840 i5 ta nói lag vcl
@Mr.Whisky mình cũng bản này, đang ở 10.15 cata chơi 1 ván thấy hơi lag đoạn giao tranh và đoạn chạy ra Farm lính, đồ họa để ở mức trung bình thấp. máy quạt thổi nhẹ nhẹ, ấm ấm lên thôi
Nếu để chơi game Tầm giá này mua được laptop gaming asus
nguyenrm
ĐẠI BÀNG
một năm
Tào lao! Chip M của Apple là tương lai của thế giới!

Trích và dịch nguyên văn từ ngôn ngữ của cừu!
@nguyenrm Chip arm nó giải quyết dc vấn đề điện năng và nhiệt năng so với x86 đó
Còn nói tương lai hay ko còn phụ thuộc vào intel, amd và microsoft dài dài
@ViệtThương92 Chỉ cần Apple bỏ tiền thành lập studio làm game như bên Sony có khi bên Window run sợ thiệt, nghĩ cái cảnh cầm 1 cái điện thoại nhỏ bé mà chơi được game 4k 60fps + RayTracing thôi là bán chạy như tôm tươi luôn.
@quang0queo apple chưa đủ định hướng sp hay sao mà nó phải lao vào làm studio game. mac os arm đang hình thành là 1 nền tảng tốt rồi, giờ apple nên làm là cắt lợi nhuận để kích cầu các NPH game làm client trên mac thôi
I3 có ghim sạc ko mod
@TranAnz có, không ghim sạc hết pin giữa combat à
@Mikeknowsme để khử răng cưa mà FPS vậy là ngon rồi, tắt cái đó đi thì FPS ổn định >100 là cái chắc
Hết garena rồi, VNG chắc bắt nạp thẻ ghê lắm
@lecongminhblogshost vng thì toàn lùa gà hút máu bác nhỉ,hic
Cười vô mặt
khoa1203
ĐẠI BÀNG
một năm
game lol lắm người chơi nhỉ
hơi khổ mà tương lai =D.
không liên quan nhưng GTA muốn chơi trên mac thì vẫn phải qua parralel đúng k nhỉ? bọn này không biết là có ra native cho chip M k? mình giờ chỉ còn chơi mỗi GTA và Pes thôi :v
@namphuong000 Bạn có thể thử combo Crossover (tốn tiền) + Rockstar Game Launcher.
Nếu rành công nghệ thì bạn có thể vọc Wine(miễn phí) .

Laptop render chứ có phải laptop gaming đâu!?
Hocxit
TÍCH CỰC
một năm
Có game bắn súng nào kiểu đột kích, truy kích... cho mac m1 ko các bác? Từ ngày chuyển qua mac m1 ko cài đc win nhớ game quá 😔
@Hocxit Bạn thử Call of Duty: Black Ops 3 đi. Lưu ý là bản cho macOS không hỗ trợ multi-player nha.

Metro Exodus cũng đáng thử. Nhưng, một lần nữa, đây là game single-player.
Hocxit
TÍCH CỰC
một năm
@khoaqn0000 Thank bác, để em thử xem 😃
Mb pro 2015 mình tải về chơi thì cũng như Mod, giao tranh và từ nhà chính ra lang Farm lính thì cảm thấy lag lag. Mình để đồ họa mức trung bình thấp, chơi nói chung cũng ổn trừ những cái mình kể ở trên 😆
7 năm rồi ko chơi nên vào chơi lại trên MacBook chưa quen, cứng tay quá bị tụi trẻ trâu chửi quá trời..😃)))))
@soccon_asavin giờ mua mấy con đời 2015 mf839 này ở đâu uy tín chất lượng tốt vậy bác nhỉ,hic
Vậy ổn rồi... Mac Air sinh ra không phải để chơi game
1. Vụ FPS bị giảm khi giao tranh thì ngay cả máy Windows chơi cũng bị, chuyện dễ hiểu và bình thường vì máy phải xử lý nhiều hơn.
2. Màn con Air này cũng chỉ 60Hz nên yêu cầu FPS quá thì đúng chỉ làm màu vì k thực tế. Thay vào đó nên cố định để máy đỡ xử lý hơn, giúp ổn định hơn.
Nhìn chung thì k nên chơi LoL trên Mac, ban đầu chưa thấy gì nhưng rồi nó nóng lên và máy nó yếu đi luôn thì đừng hỏi tại sao. Ráp PC mà chơi.
@Alpaca Dễ Thương +1. Mấy thằng nerd nghiện game nhưng vẫn thích lap top sang chảnh ra quán cafe lòe mấy em gái. Bó chiếu.
@Alpaca Dễ Thương Theo như bài viết này thì em thấy Cpu của M1 yếu ko thể đẩy fps lên cao, còn Gpu của Apple thì dư sức mạnh để cho ra fps cao rồi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019